เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2873 อยากเรียนอักษรศาสตร์ที่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
นันทวดี
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียน

เมื่อ 14 ส.ค. 06, 22:15

ขอโทษนะคะ  อยากทราบจริงๆว่าถ้าอยากเรียนคณะอักษรศาสตร์เอกวิชาภาษาไทยที่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย   นอกจากภาษาไทยแล้วยังต้องชำนาญในวิชาไหนอีกบ้างคะ  ภาษาอังกฤษจำเป็นไหมคะ  กะว่าว่าจะสอบ  A-Net  ภาษไทยกับสังคมค่ะ
Eminent
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ส.ค. 06, 20:43

คณะอักษรศาสตร์ส่วนใหญ่แล้วจะสอบวิชาภาษาไทย ภาษาอังกฤษ และสังคมฯ เป็นหลักค่ะ ส่วนต้องการจะเรียนเอกภาษาอะไรนั้น ก็ต้องสอบภาษานั้นเพิ่มเติมเอาค่ะ  สำหรับคณะอักษรศาสตร์ของจุฬาฯ นั้น เท่าที่ทราบจะมีเอกญี่ปุ่น,ภูมิศาสตร์ และภาษาต่างประเทศอื่นๆ ค่ะ เช่น ฝรั่งเศษ เยอรมัน จีน บาลี
อ้อ! อักษรศาสตร์คณิตฯก็มีนะคะ
Yainamtan
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ปัจจุบันกำลังเรียน ป.โท ประวัติศาสตร์ศิละ ที่ม.ศิลปากร ขึ้นปีที่4 แล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 19:27

น้องหมายถึงคุณสมบัติตอนสอบเข้าหรือ ตอนเลือกเอกล่ะคะ

สำหรับตอนสอบเข้า(เอนทรานซ์) ต้องขอทษด้วยจริงๆ นะคะที่พี่ไม่ทราบแน่ชัดนัก เนื่องจากจบมา 3-4 ปีแล้วแต่ถ้าเข้าใจไม่ผิดก็ต้องสอบ ภาษาอังกฤษ สังคม ภาษาไทย แล้วก็ภาษาต่างประเทศ(ฝรั่งเศส,ญี่ปุ่น,เยอรมัน,จีนฯลฯ)หรือคณิตศาสตร์นะคะ

ถ้าหมายถึงตอนที่น้องสอบเอนทรานซ์ผ่านแล้ว เอกภาษาไทย สมัยพี่ไม่มีคุณสมบัติบังคับอะไรนะคะ

ถ้าน้องสนใจว่าที่อักษรฯเรียนอะไรกันบ้างก็ลองเข้าไปที่ www.arts.chula.ac.th ดูนะคะ ส่วนข้างล่างนี้เป็นข้อมูลบางส่วนจากเว็บไซต์นี้ค่ะ
อย่างน้องถ้าจะสอบ A-NET(35%)
(แอดมิชชั่นส์กลาง รับจำนวน 310 คน) ก็ต้องสอบ ภาษาไทย2 (10%), ภาษาอังกฤษ2 (10%),  และคณิตศาสตร์ 2 หรือ วิทยาศาสตร์ 2 หรือภาษาต่างประเทศอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ (15%),

แอดมิชชั่นส์ตรง

โครงการภาษาและวรรณคดีไทย       รับจำนวน 15 คน
GPAX
GPAX ไม่ต่ำกว่า 3.00 และได้คะแนนรวมวิชาภาษาไทย 4.00    หรือ 3.50 พร้อมผลงานพิเศษด้านภาษาไทย

สอบเพิ่ม 3 วิชา
คะแนนภาษาไทยที่สอบเพิ่มแต่ละรายวิชาไม่ต่ำกว่า 65 %
 หลักภาษาและการใช้ภาษา
วรรณคดีไทย
เรียงความ

ผลคะแนนสอบ CU-TEP
คะแนนสอบ CU-TEP เมื่อเทียบกับ TOEFL แล้วไม่ต่ำกว่า 470
สอบสัมภาษณ์
หน้า: [1]
  พิมพ์