เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4859 พระองค์เจ้ายอดยิ่งยศ มีหม่อมเป็นฝรั่งหรือเปล่าครับ
เจ๊กไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ว่างงาน

เมื่อ 13 ส.ค. 06, 15:49

ผมสงสัย เพราะดูจะนิยมฝรั่งถึงขนาดตั้งชื่อเลียนแบบ George Washington

กรณีวังหน้า หรือ ลูกหลานวังหน้า ที่มีหม่อมเป็นต่างชาติ
ลูกจะได้เป็นเจ้าหรือไม่
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 11:47

ไม่น่าจะมีนะคะ เพราะที่ตั้งพระนามตาม George Washington นั้นก็พระราชบิดาพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวท่านทรงตั้งให้ แล้วถ้าทรงมีหม่อมเป็นฝรั่งตาน้ำข่าวจริงก็คงจะเป็นเรื่องดังมากไม่มีทางหลุดรอดนักประวัติศาสตร์ได้แน่ๆ เท่าที่เคยได้ยินมาเจ้านายของไทยถ้ามีหม่อมเป็นชาวต่างชาติไม่มีทางปิดมิดหรอกค่ะ เพราะถือเป็นเรื่องใหญ่มากทีเดียว ถ้าจำไม่ผิดเจ้านายพระองค์แรกที่ทรงมีหม่อมเป็นาวต่างชาติก็คือ เจ้าฟ้าจักรพงษ์(ถ้าสะกดผิดขออภัยด้วยนะคะ)พระโอรสในรัชกาลที่ 5 เพิ่งอ่านบูรพาจบมาหมาดๆ เมื่อคืนนี้เอง อาจารย์ ว.วินิจฉัยกุล ท่านก็บอกเองว่าไม่เคยมีปรากฏว่าในรัชกาลที่ 4 จะมีเจ้านายองค์ใดสมรสกับชาวตะวันตก

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 17:41

สวัสดีครับ
เห็นด้วยครับ
นอกจากสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานารถแล้ว
ยังมี ม.จ.ทองทีฆายุ ทองใหญ่(เสกสมรสกับหม่อมลุดมิลา)
สมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร
และอีกหลายท่านหลังรัชสมัย ร.๖ ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 23:15

มีแต่ข่าวลือ ว่าทรงเป็นลูกเขยของกงสุลน๊อกซ์ครับ    จริงไม่จริงไม่รู่    กงสุลอังกฤษมีลูกสาวสองคนเกิดจากเมียไทย  คนหนึ่งแต่งงานไปกับพระปรีชาที่ถูกประหาร   อีกคนก็ตกเป็นข่าวลือเนี่ยะครับ

คำถามที่สองของคุณ ในเมื่อมันไม่เคยเกิดขึ้นก็ไม่รู้ว่าจะตอบยังไง  พูดแบบกำปั้นทุบดิน ก็แล้วแต่จะทรงพระกรุณามังครับ
ตั้งแต่ร.6 เจ้านายไทยที่มีหม่อมเป็นฝรั่ง มีอยู่หลายองค์ตั้งแต่เจ้าฟ้าถึงหม่อมเจ้า   โอรสธิดาก็มีฐานันดรศักดิ์  ไม่เห็นมีใครเป็นนายหรือนางสาว  เขานับตามฝ่ายพ่อครับ ไม่ได้นับตามแม่
เจ๊กไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ว่างงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ส.ค. 06, 12:10

ขอบพระคุณทุกท่านครับ สำหรับความรู้ที่แบ่งปันกันมา รวมทั้งข้อสังเกตุที่ดี ๆ

ผมสนใจเรื่องของวังหน้า เพราะหาหลักฐานอ่านยาก ไม่เหมือนวังหลวง

และก็ไม่ค่อยรู้จักเชื้อสายของวังหน้าด้วยครับ รู้จักอยู่ตระกูลเดียว คือ รัชนี ทั้ง ๆ ที่มมีมากกว่าน้ัน แต่ไม่เคยมีข่าวครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์