เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 25935 วัฒนธรรมหมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 23 ส.ค. 06, 09:08

ขอบคุณคุณตูก้าและป้าผู้ใจดีค่ะ  รูปถ่ายออกมาสวยจริงๆ  เว็บต้นไม้หรือเว็บเกษตรน่าจะมาขอสองรูปนี้ไปประกอบเรื่องหมาก

ทบทวนจากวรรณกรรมสมัยรัชกาลที่ ๗ ว่าเรื่องไหนตัวละครกินหมากกันบ้าง
นึกถึงงานของ"ดอกไม้สด" ในเรื่องสั้นยุคแรกๆของเธอ   มีพระเอกคนหนึ่งกินหมากปากแดง
แต่พอล่วงมาถึงงานยุค ๒๔๗๐- ๗๕   พระเอกนางเอกที่เป็นหนุ่มสาวทันสมัยไฮโซ  ไม่มีใครกินหมากกันสักคน
เลยไม่มีบทอ้อนอย่างคุณเปรมอ้อนแม่พลอยให้เจียนหมากให้กิน
ตัวละครที่กินหมาก เหลือรุ่นพ่อแม่    อย่างใน "หนึ่งในร้อย" แม่พระเอกกินหมาก   แต่พระเอกนางเอกขับรถ  ไปกินเลี้ยงที่ราชวงศ์ จัดงานเต้นรำที่บ้าน ฯลฯ  กิจกรรมเหล่านี้ไม่สอดคล้องกับบุคลิกภาพคนกินหมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 23 ส.ค. 06, 09:28

วัฒนธรรมหมากต้องถดถอยหลีกทางให้วัฒนธรรมตะวันตกที่ไหลบ่าเข้ามาตั้งแต่ปลายรัชกาลที่ ๕ จนรัชกาลที่ ๗  
แต่ก็เป็นผลที่เห็นในบรรดาคนชั้นสูง มากกว่าชั้นกลางหรือระดับล่าง
พูดอีกทีว่าชาวบ้านร้านถิ่นยังกินหมากกันอยู่ทั่วไป มาจนกระทั่งรัชกาลที่ ๘
ก็เกิดการ "ปฏิวัติล้มล้างหมาก" ขึ้นมาในพ.ศ. ๒๔๘๒

ขอเชิญอ่านบทความ "ยุคไม่ขำ" ด้วยค่ะ
 http://vcharkarn.com/reurnthai/no_joking.php

รัฐได้ประกาศตนเป็นฝ่ายตรงข้ามกับวัฒนธรรมการกินหมาก   เริ่มด้วยการชักชวนให้ทหารเลิกกินหมาก  เป็นกลุ่มแรก  ขอลอกมาให้อ่านกันนะคะ

เรื่อง  ชักชวนให้เลิกการรับประทานหมาก

ด้วยกระทรวงกลาโหมได้พิจารณาเห็นว่า การรับประทานหมากนั้น  นอกจากไม่มีประโยชน์ในทางอนามัยแล้วยังทำความเปื้อนเปรอะสกปรกตามสถานที่โดยไม่สมควร  
และยิ่งในสมัยนี้ด้วยแล้ว  ชนชาติไทยสมควรจะทำตนให้เป็นประชาชาติที่ถึงแล้วซึ่งวัฒนธรรมเท่าเทียมกับอริยชนชาติที่เจริญแล้ว  
จึงเป็นการสมควรที่จะเลิกรับประทานหมาก   โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับข้าราชการกลาโหม   ควรจะเลิกอย่างเด็ดขาดเพื่อเป็นตัวอย่างอันดีแก่ประชาชนทั่วไป
เพราะฉะนั้น  จึงขอชักชวนให้บรรดาข้าราชการกลาโหมทั้งหลายงดเว้นการรับประทานหมากเสียตั้งแต่บัดนี้

(ลงนาม) พิบูลสงคราม
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม
ศาลาว่าการกลาโหม พระนคร
๓๑ ส.ค. ๘๒

การที่รัฐบาลเลือกกลาโหมเป็นแกนนำในการเลิกกินหมาก ก็เห็นเหตุผลชัดๆ  คือทหารมีระเบียบวินัยมากกว่าพลเรือน  คำสั่งแบบนี้ทำให้ผู้บังคับบัญชาสั่งการได้ทันที  
พอคำสั่งออกมา   หมากก็ย่อมหายวับไปจากปากทหารทุกระดับ

ถึงแม้ใช้คำว่า "ชักชวน" ก็เป็นเพียงเปล่งเสียงอย่างนิ่มนวลเท่านั้นเองละค่ะ    เพราะมีคำว่า "ควรจะเลิกอย่างเด็ดขาด" กำกับอยู่แล้ว ให้รู้ว่านี่คือคำสั่ง

หมากพ่ายแพ้ยับเยินในสมรภูมิแรก- กระทรวงกลาโหม ในปี ๒๔๘๒
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ส.ค. 06, 12:51

ตูก้า คิดว่า ในสมัยนั้นตอนแรกๆ หลังจากที่มีคำสั่ง พอบรรดานายทหารกลับไปถึงบ้าน  อย่างแรกที่ทำคือต้องร้องเรียกหา เชี่ยนหมากก่อน อย่างอื่นแน่ๆเลยค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 ส.ค. 06, 14:16

ท่านสั่งแล้วไม่สั่งเปล่านะครับ

เจ้าหน้าที่ต้องไปตัดต้นหมากต้นพลูกันจนหมดเกลี้ยง  บ้านเรือนถึงแม้จะอยู่กลางทุ่งกลางป่าไกลๆ ก็ไม่รอดหูรอดตา  เพราะเป็นคำสั่งของท่านผู้นำดั่งท่านอาจารย์แนบไว้ครับ

เป็นตำนานที่คนกินหมากยุคนั้นจำได้ไม่ลืมเลือน

แล้วจะขอเล่าอะไรให้ฟังอีกสักเรื่องหนึ่ง
เมื่อเจ้าหน้าที่ได้ไปตรวจค้นต้นหมากต้นพลู  ท่านก็ได้เจออะไรอีกเป็นผลพลอยได้ด้วยหลายอย่าง  มีอย่างหนึ่งที่ได้เห็นแล้วสะกิดใจท่านก็คือ

มีชายสูงอายุท่านหนึ่งในหมู่บ้าน  ท่านเกิดปี ๒๔๓๒  ขณะนั้นที่ไปสำรวจท่านจะอายุเท่าไรไม่รู้  แต่รู้ว่าแก่แล้ว  ท่านมีความผิดปกติอย่างหนึ่งคือตัวเตี้ย  เรียกง่ายๆ ว่าคนแคระ  เหมือนกับตัวตลกชื่อดังผัวเมียที่เป็นข่าวนั่นแหละครับ  เจ้าหน้าที่ก็มีความหวังดีต่อชาติบ้านเมือง  บอกว่าเอาไว้ไม่ได้แล้ว  จะเสียพันธุ์  ก็เอาท่านมาออกยืนกลางลานหน้าบ้านคนเดียว  และจะเป่าด้วยลูกปืน  ก็ต้องขอร้องกันยกใหญ่  ให้มีความเมตตา  ก็ถือว่าโชคดีที่การห้ามปรามเป็นผลสำเร็จ

ตอนนั้นท่านมีลูกแล้ว ๓ คน  ได้รับยีนเด่นจากท่านด้วยกันทุกคน  บรรดาลูกทั้งหมดได้วิ่งซอยเท้าหลบหนีหน้าท่านข้าราชการผู้รักชาติบ้านเมืองกลุ่มนั้นอย่างไม่คิดชีวิต
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ส.ค. 06, 18:01

เรียน ทุก ๆ ท่าน ที่เคารพครับ
ผมจำได้ว่า สมัยก่อนบ้านเราเคยเป็นเมืองที่ปลูกหมากพลูได้มาก ๆ แห่งหนึ่ง
แต่ด้วยเหตุการณ์ที่ อ.เทาชมพูและคุณนิคได้เล่ามา หมากพลูก็เลยเป็นอย่างที่เห็นครับ

ข้อที่น่าคิด (นอกจากเจ้าหน้าที่ท่านจะตัดหมากพลูจริง ๆ แล้ว) คือ
1. บรรดาผู้ติดหมากจะทำอย่างไร? เคี้ยวเมี่ยง? หมากฝรั่ง?
2. แม้เจ้าหน้าที่จะตัดจริง แต่ด้วยความที่หมากยังมีอยู่ น่าสงสัยเหมือนกันว่ารอดหูรอดตาไปได้อย่างไรครับ
3. เรื่องขัดฟัน น่าคิดครับว่าสมัยนั้นมีผงขัดฟันหรือไม่ หรือใช้ไม้ขัดฟัน? ใบข่อย? ครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณในคำชมเชยของ อ.เทาชมพู,รูปหมากแห้ง-สด-ผ่าซีก ของคุณตูก้า และความรู้เสริมของสมาชิกท่านต่าง ๆ นะครับ
ป.ล. ลูกของชายแคระน่าจะได้ยีนเด่นจากแม่มากกว่าครับ ตัวจึงไม่ได้แคระตามชายแคระผู้นี้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 08:28

ปล.ของคุณศรีปิงเวียง
ยีนเด่นที่ได้รับ  คือยีนที่ส่งเสริมความเตี้ยของเขาครับ
ความเตี้ยก็ถือว่าเป็นเรื่องเด่นได้เหมือนกัน  ทำให้เด่นดังไง
ผมจึงใช้ว่าวิ่งซอยเท้าหนีกันยิกๆ

เห็นรูปหมากที่คุณตูก้านำมาแสดง  ก็นึกขึ้นมาได้อีกอย่าง
คนเรานะ  ความหลังเยอะ  ผ่านร้อนผ่านหนาวมาก็มาก  ประสบการณ์ยิ่งเยอะธรรมดา

ผู้สูงอายุบ้านใกล้เรือนเคียงที่ผมพอรู้จัก  มีสองคนครับที่ชื่อว่า "หมากดิบ"
ก็งงเหมือนกันว่าเก๋กันยังไงถึงได้ใช้ชื่อนี้
เพิ่งมารู้แจ้งเมื่อเห็นภาพของคุณตูก้า
เพราะ "หมากดิบ" มีความงามอย่างนี้นี่เอง
ยิ่งเมื่อนำมาถ่ายเปรียบเทียบกับ "หมากแห้ง" แล้ว  ความงามยิ่งเหินห่างกันอย่างชัดเจน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 09:50

เมื่อชนะศึกครั้งแรกที่กระทรวงกลาโหมแล้ว  รัฐบาลก็รุกคืบต่อไปถึงกระทรวงอื่นๆ   "ชักชวนผู้อยู่ใต้บังคับบัญชาให้เลิกรับประทานหมาก จง ทั่วกัน"

หลักฐานเห็นได้จากหนังสือราชการฉบับนี้ค่ะ

ที่ น. ๑๐๐๔๐/๒๔๘๒
กรมเลขาธิการคณะรัฐมนตรี
๒๕ มกราคม ๒๔๘๒

เรื่อง ชักชวนให้เลิกรับประทานหมาก
จาก  เลขาธิการคณะรัฐมนตรี
ถึง    นายกรัฐมนตรี

ด้วยคณะรัฐมนตรีได้ประชุมปรึกษาเมื่อวันที่ ๒๔ เดือนนี้ ว่า เนื่องจากมีผู้รับประทานหมาก และบ้วนน้ำหมากลงบนพื้นถนนคอนกรีต  และตามสถานที่ต่างๆ ทำให้เปื้อนเปรอะสกปรก แลดูไม่งดงาม  
โดยเหตุที่สาธารณสถานต่างๆย่อมเป็นที่ที่ประชาชนใช้ร่วมกัน
จึ่งควรที่ประชาชนทั้งหลาย จักต้องช่วยกันรักษาความสะอาดของสถานที่ดั่งกล่าวไว้เสมอ   ประดุจเป็นของตนเองโดยแท้จริง
และอีกประการหนึ่ง ในสมาคม จะเป็นส่วนตัว หรือราชการก็ตาม   เห็นว่าการรับประทานหมากย่อมเป็นที่น่ารังเกียจอีกด้วย
ฉะนั้นเพื่อความเรียบร้อยและประโยชน์โดยทั่วๆไป   จึงลงมติให้กระทรวงทบวงกรมต่างๆ แนะนำชักชวนผู้อยู่ใต้บังคับบัญชาให้เลิกรับประทานหมากจงทั่วกัน
จึงเรียนมาเพื่อดำเนินการต่อไป

ขอแสดงความนับถืออย่างสูง
(ลงนาม) ทวี บุณยเกตุ
ผู้ช่วยเลขาธิการคณะรัฐมนตรี
ลงนามแทน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 10:03

คำสั่งห้ามกินหมาก ทำกันแข็งขันมาก  จะเรียกว่ารณรงค์ก็ไม่เชิง เรียกกันตรงๆว่าห้ามนั่นละค่ะ
ทำกันถึงขั้นโค่นต้นหมาก ต้นพลูของราษฎร  หมดไปเยอะแยะ   ที่มีเกร็ดเล่าคือมารดาของจอมพลป. ก็เป็นเจ้าของสวนหมากสวนพลูเหมือนกัน   ลูกชายต้องไปขอให้แม่เลิกขาย
หมากพลูต้องหลบเข้าไปเป็นสินค้าในตลาดมืด    แอบขายกันราวกับขายยาบ้าสมัยนี้    เพราะราษฎรที่ถูกหักดิบกะทันหันไม่ให้กินหมาก ยังทำใจไม่ได้    
เมื่อถูกบังคับไม่ให้กิน   ก็ต้องแอบกิน  หมากพลูกลายเป็นของหายาก ราคาแพง  ต้องส่งซิกกันระหว่างคนขายกับคนซื้อที่รู้แหล่งโดยเฉพาะ
ใครยังกินอยู่ก็ต้องแอบกินอยู่ในบ้าน  ห้ามออกนอกบ้านให้ตำรวจเห็น  มิฉะนั้นอาจจะโดนจับ  ยิ่งบ้วนน้ำหมากยิ่งไม่ได้เลย

ตอบคุณศรีปิงเวียง  ดิฉันได้ยินมาเรื่องขัดฟันว่าเขาขูดคราบหมากที่จับฟันออกก่อนค่ะ
แล้วก็แปรงให้สะอาด เพื่อให้หมดคราบแดงๆตามซอกฟัน
แม่พลอยตอนขัดฟัน  ขัดทั้งวันให้คราบหมากที่จับฟันจนดำสนิทหลุดออกไป  ผลคือขัดได้เฉพาะซี่หน้าเท่านั้น    แสดงว่าจับแน่นจริงๆ
ทามะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 21:25

พูดถึงสีของฟันผู้ที่กินหมากเป็นประจำนั้น   ตูก้า จำได้ว่าทั้งคุณตา และ คุณยาย กินหมากทั้งคู่ ตอนเป็นเด็ก ก็จะชินกับสีฟันที่ดำสนิท ของท่าน และบรรดาเพื่อนๆของท่าน   ดูแล้วไม่รู้สึกแปลกเพราะเห็นมาตั้งแต่จำความได้แต่พอมาในบั้นปรายชีวิตของท่านทั้งสอง  ได้ป่วยเป็นเบาหวาน และความดันโลหิตสูง  โดยเฉพาะคุณยายเข้า ออกโรงพยาบาลอยู่หลายปี ทำให้ต้องอดหมากไปโดยปริยาย  ตอนท่านเสียชีวิตฟันท่านเปลี่ยนจากสีดำเป็นสีขาวแล้ว มีความรู้สึกว่าท่านป่วยหนักเพราะดูสีหน้าท่านซีดเซียวลงไป  อาจเนื่องจากสีฟันที่เปลี่ยนไปก็ได้ ทำให้ ตูก้า รู้สึกเช่นนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 21:35

ชื่อตูก้า หรือทามะ กันแน่คะ?
เป็นหญิงหรือว่าชายกันแน่?
หนูคิดว่าหนูเด็กกว่าอาจารย์มากๆแค่เลข4ต้นๆหนูอ่านกระทู้ท่านอาจารย์มากพอสมควรแอบอ่านของแฟนและหนูก็ชอบมากๆเลยสมัครสมาชิกเองสะเลยแต่ใฝ่รู้อ่านและหน้าติดตามมากแต่ชอบเป็นพลังเงียบสะมากกว่าแต่ต่อไปคิดว่าต้องแสดงความคิดเห็นบ้างสะแล้ว แต่ก่อนอื่นขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะคับ

โดย: ทามะ  [IP: 124.120.204.44]
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 21:37

โอย............ กรรมจริงเลย ตูก้า ดันไปพิมความเห็นเพิ่มเติม ในช่องล๊อคอินของ คนที่บ้าน โดยลืมดูชื่อก่อน เพราะเปิดค้างไว้ตอนไปทำกับข้าว  กลับมาก็ก้มหน้าก้มตาพิมพ์ไป ......เฮ้อ....      

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 21:42

ตูก้า ชื่อนี้จริงค่ะ รายละเอียดที่กรอกตอนสมัครก็เรื่องจริงค่ะ อาจารย์ ชื่อ ทามะ เป็นของคนที่บ้านค่ะ เพราะตูก้าบอกพี่เขาเองว่า ถ้าอยากแสดงความคิดเห็นต้องสมัครแล้วเข้ามาโดยชื่อของตัวเองค่ะ

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 02:21

สนุกจังค่ะ เรื่องหมากๆ อ่านแล้วคิดถึงบรรพบุรุษ
ตอนเล็กๆ ชอบตำหมากให้คุณยายค่ะ
ดิฉันชอบเลือกพลูใบสวยๆมาทาปูน
หยิบหมากสองสามชิ้นวางแล้วก็ม้วนส่งให้ท่าน
เห็นฟันดำๆ น่ารักดี
ตะบันหมากก็ชอบเอามาเล่น สวยดีค่ะ
ประโยชน์ของหมากนึกไม่ออก
แต่ปูน ไว้ป้ายเวลาถูกยุงกัด
คนชอบหมากสุดท้ายในครอบครัวที่เพิ่งจากไปคือคุณป้า
ที่ยังเคี้ยวหมากอยู่
ดูเหมือนจะเป็นความสุขของคนสูงอายุ
อีกแบบหนึ่งนะคะ..
รูปที่ลง เป็นหมากที่ยังมีขายอยู่ที่ตลาดบางน้ำผึ้งค่ะ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 02:24

ภาพนี้ค่ะ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 02:25

ขออีกทีค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์