เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 29465 การกล่าวอาเศียรวาท
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 21:59

พูดถึงนกข. นกข.ก็มา    

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 22:05

มาชื่นชมอีกคนค่ะ พระเอก  

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 22:25

กร๊ากกก ตลกจังมินิซีรีส์หมูน้อย

อาจารย์ขา อยากได้พิธีกรอยู่เลย จะตั้งกระทู้หาสปอนเซอร์ส่งหมูน้อยมาเป็นพิธีกรเสียเลยดีไหมเนี่ย
ช่วยกันส่งหมูเข้าวัด อิอิ พอเสร็จงานพิธีการก็ช่วยกันก่อกองไฟ ย่างหมูขายทำบุญให้วัดต่อไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 23:01

ไม่กินหมูย่างมาหลายปีแล้วค่ะ  
แต่ถ้าเป็นหมูน้อยย่าง ก็น่าคิด...
น่าทำบุญนะเนี่ย  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 00:04

ผมขอเป็นแค่คนดู อ่านกระทู้ และกินหมูย่างนะครับ ฮี่ฮี่
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 02:23

ตกลงหาบทอาศิรวาทได้แล้วค่ะ
เป็นโคลงสุภาพ ประพันธ์โดย คุณหญิงกุลทรัพย์ เกษแม่นกิจ ฮือๆ ดีใจจัง

กำหนดการออกมาแล้วค่ะ หลังจากที่มรรคทายกปรึกษากับทางสอท.
กำหนดการมีดังนี้
ผู้แทนคณะกรรมการจัดงาน กล่าวรายงาน
อท. เปิดกรวยดอกไม้ ถวายบังคมพระบรมฉายาลักษณ์
ผู้เข้าร่วมพิธีร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี
อท. กล่าวสดุดีสมเด็จพระนางเจ้า ฯ  และจุดเทียนชัยถวายพระพร
ผู้เข้าร่วมพิธีร่วมจุดเทียน และร้องเพลงสดุดีมหาราชา
ผู้แทนคณะกรรมการจัดงานพิธีถวายรพระพรกล่าวบทอศิรวาท (เฟื่องเอง)
รำถวายพระพร
อท. กล่าวให้โอวาทเรื่อง
"ความกตัญญูกตเวทีที่ปวงชนชาวไทยพึงมีต่อประเทศชาติ
และการเป็นสมาชิกที่ดีต่อสาธารณรัฐฝรั่งเศส"

คิดว่าน่าจะเหมาะสมงดงามดีพอใช้นะคะ
ขอบพระคุณครูอาจารย์ทุกๆ ท่านที่แนะนำช่วยเหลืออีกครั้งค่ะ

เหลือแต่ ตอนอ่านโคลงสุภาพนี่แหละ ฮือออออออ เดี๋ยวก็รู้ว่าหมู่หรือจ่า
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 11:05

จ๊าก.ก.ก.ก.ก.

ไม่ไปฝรั่งเศส
ไปไปวัด
ไม่ไปไหนทั้งสิ้นแล้ววววว
ขออยู่เล้า ตัวเองนี่แหละดีแล้วค๊าบ

(โถ่ .. อาจารย์ก็เป็นไปกับเค้าด้วย ฮื่อๆ..)
......

พี่เฟื่องฯเล่าให้หมูฯ และทุกๆคน ฟังมั่งดิครับ ว่าบรรยากาศในงานเป็นไงบ้าง ราบรื่นดีไม๊ ?
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 23:53

อ้าว ตกลงย้ายจากในกะลาไปอยู่ในเล้าแล้าหรือจ๊ะ

มากราบเรียนอาจารย์เทาชมพู คุณพระนิล เรื่องผลของการกล่าวอาศิรวาทของเฟื่องที่ได้กรุณาแนะนำนะคะ
ตกลงว่า จากแค่กล่าวอาศิรวาท เฟื่องเลยตกที่นั่งพิธีกรจำเป็นไปด้วยค่ะ
พอดีว่า เพื่อนร่วมรุ่นเป็นพิธีกรชาย จึงรับส่งลูกกันได้เกือบแนบเนียน อิอิ
อากาศที่ฝรั่งเศสตอนนี้กำลังแปรปรวนค่ะ หลังจากช่วงเดือนที่แล้ว อากาศร้อนจัด
เนื่องมาจากคลื่นความร้อน กานิกุล (canicul) ซึ่งทำให้ผู้สูงอายุเสียชีวิตหลายพันคนในปี 2003
ปีนี้ อากาศร้อนจัดกว่าในปี 2003 มาก พอร้อนมากๆ เข้าความร้อนมันก็กลั่นตัวออกมาเป็นไอน้ำ
ช่วงนี้ อากาศจึงเย็นลงอย่างรวดเร็ว และมีฝนตกฟ้าคะนองกระจาย
บรรยากาศเหมือนช่วงฤดูใบไม้ร่วงไม่มีผิดเลยค่ะ
ซึ่งเป็นบรรยากาศของงานวันแม่เมื่อวานนี้
พระพิรุณโปรยปรายแต่เช้า เบาบาง
ตอนท่านอัครราชทูตเปิดกรวย กล่าวสดุดีสมเด็จพระนางเจ้า ฯ ฝนก็ยังลงเป็นละออง
แต่พอเฟื่องเริ่มกล่าวอาศิรวาทเท่านั้นแหละค่ะ
ฝนเทลงมาจั้กๆๆๆ แรงมากค่ะ กรี๊ดด น่าสงสารท่านอัคร ฯ ต้องให้โอวาทกลางสายฝน
(มีคนกางร่มให้อีกที)
หลังจากงานพิธีก็เป็นช่วงบันเทิงค่ะ มีนักร้องลูกครึ่งไทย-อเมริกันมาร้องเพลงชื่อ เดวิด อินธี
อาจจะบอกชื่อผิดนะคะ เฟื่องไม่รู้จักหรอก เสียงดีค่ะ หน้าตาดี น่าจะอนาคตไกล
บริเวณงานก็มีการออกร้านอาหารชนิดต่าง ๆ ก๋วยจั๊บน้ำข้น ผัดไทย ไส้กรอกอีสาน
ก๋วยเตี๋ยวเนื้อน้ำตก ส้มตำ ซุปหน่อไม้ กล้วยแขก (ขายดีมากๆ)
ของง่ายๆ แบบนี้แหละ มีงานกี่ครั้งๆ ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าทุกครั้ง
มีการถวายสังฆทาน มีร้านสอยดาว
คนไทย ลาว เวียดนาม และคนฝรั่งเศสที่มาร่วมงานก็น่ารักมากๆค่ะ
ฝนตกแรงๆ ก็ไม่ยักกลัว กางร่มยืนอยู่รวมกัน เป็นกระจุกๆ ในสนาม
สนามก็เฉอะแฉะไปหมด พอคนย่ำพื้นก็ลื่นเป็นโคลน
กระนั้นคนก็ยังอยู่ร่วมงานไม่ท้อถอย
กว่่าคนจะซา แยกย้ายกันกลับบ้าน ก็เกือบๆ หกโมงเย็นนู่น
เหมือนเทียวงานวัดเมืองไทยเลยค่ะ เป็นบรรยากาศที่คุ้นเคยและสนุกมากๆ
(อาจารย์เทา ฯ ขา ลูกศิษย์อาจารย์สองคนไปเต้นเชิ้บๆ อยู่หน้าเวทีน่ะค่ะ
พอเสร็จช่วงพิธีกรก็ลงไปเต้นกับพ่อแม่พี่น้องข้างล่าง
ขนาดนักร้องเขาเชิญขึ้นไปเป็นแดนเซอร์บนเวทีก็ไม่ยอมนะคะ อิอิ)
เฟื่องเพิ่งได้กราบท่านเจ้าอาวาสเมื่อตอนเสร็จงาน (กราบลา)
เพราะตอนมีงานท่านติดรับสังฆทาน เพราะคุณโยมทั้งหลายเจาะจงถวายสังฆทานจากท่านเท่านั้น
ท่านสอนธรรมะได้อย่างเข้าใจง่าย คุยแล้วสบายใจมากๆค่ะ

เสร็จงานที ก็อิ่มใจ อิ่มบุญ ปีหน้าค่อยไปเชิ้บๆ ใหม่อีกครั้ง ยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์