เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 47454 ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 18:13

สัตว์ชนิดสุดท้ายนี่อยู่แถวล่างสุดบริเวณกลางๆ ตูก้าดูแล้วดูอีก จนปัญญาค่ะไม่รู้จริงๆว่าตัวอะไร

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 18:22

เห็นด้วยกับคุณกุรุกุลาค่ะ ว่าช่างปั้นมีไอเดียน่ารักจริงๆ โดยเฉพาะลายนี้

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 18:25

เพ่งมองเห็นนกเอี้ยงเลี้ยงควายเฒ่าด้วยค่ะ...    

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 20:47

เห็นทีคราวนี้ถ้าจะไปเพชรบุรีผมคงต้องไปเยี่ยมชมวัดจันทราวาสของคุณtukaเสียแล้วล่ะครับ
ปูนปั้นสวยขนาดนี้ มีหรือจะไม่ไปได้

ปล. คนต่างจังหวัดอย่างผมขออนุญาตเรียนถามคนเพชรคุณtuka เรื่อง "ที่กิน" หน่อยนะครับ
แต่ถ้าคุณtuka เห็นว่าไม่เหมาะสมที่จะตอบความเห็นเพิ่มเติมลงในกระทู้ ขอเป็นหลังไมค์ก็ได้ครับผม
- NOONE -
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 07:06

อ่านกระทู้นี้แล้วอยากกลับบ้านจัง    
เห็นเพลงเพชรบุรีแดนใจแล้ว ต่อมคิดถึงบ้านยิ่งทำงานหนัก

มีรูปมาแบ่งปันเล็กน้อย ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ
ถ่ายที่วัดคงคารามค่ะ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 09:47

วัดคงคารามมีตู้พระธรรมสมัยอยุธยาสวยๆหลายใบ คิดว่าคราวหน้าคงจะไปเยี่ยมชม ครั้งก่อนไม่ได้เข้าไปก็เสียดายเหมือนกันครับ
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 10:00

ยินดีต้อนรับคนบ้านเดียวกันค่ะ คุณ NOONE  สมาชิกท่านอื่นๆมีรูปสวยๆอีกขอเชิญตามสบายเลยนะคะ ช่วยกันเผยแพร่ ของดีเมืองเพชรกันค่ะ..อิอิ..

คุณติบอเจ้าขา "ที่กิน" ที่ว่าน่ะ ต้องแบ่งตามประเภทนะคะ ข้าวแกง - ก๋วยเตี๋ยว - ส้มตำ - อาหารทะเล - ขนมหวาน  หากจะชิมทุกอย่างให้ครบล่ะก็ คุณติบอต้องไปอยู่เมืองเพชรสักเดือน สองเดือน นะคะ จึงจะครบทุกร้าน ..

ไปร้านแรก ก่อนเลยก็ได้ค่ะ ข้าวแกง 200 ปี ร้านนี้อยู่ไม่ไกลจากห้างบิ๊กซี ตั้งอยู่บนถนนเพชรเกษมสายเก่า ขายตั้งแต่เช้า จนถึงเย็น ..เป็นข้าวแกงรสชาด พื้นบ้าน..ราคาไม่แพง..ที่สำคัญถ้า คุณติบอไปทาน ไม่คิดเงินค่ะ ...เอิ๊กๆๆๆ..

.

NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 11:15

เอ่ยอนุญาตให้เผยแพร่ของดีเมืองเพชร  ขอร่วมด้วยคน
ไม่รู้จะไว้กระทู้ไหน  มาฝากไว้ตรงนี้แหละ  ไม่เป็นลายปูนปั้น  แต่ก็เข้ากับเมืองเพชรได้
จะฝากไว้ที่อยุธยาภิรมย์ของคุณโพธิ์  ก็ไม่ใช่สมัยอยุธยา

แอ่นแอ้น  เห็นภาพกันแล้วใช่ไหมครับ  พระอุโบสถไม้สักครับ  เห็นจะมีแห่งเดียวในโลก  ที่เมืองเพชรของคุณตูก้า  พาเที่ยวหน่อยดิ  ก็อปจากภาพเก่า  ไม่สวยเหมือนของท่านๆ ทั้งหลาย  

คุณติบออย่าว่ายังงั้นยังงี้เลยนะ  มือไม่สั่นเหมือนกุรุกุลาหรอก  แต่ภาพมันเก่า
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 14:19

เน้นๆ ตรงหน้าบันหน่อยละกัน  วัดเดิมนั่นแหละ
ดูของสวยๆ งามๆ จากผมมั่ง
ลดขนาดแล้วคงไม่เบลอนักดอกนะ
- NOONE -
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 18:29

เพชรบุรีไม่ได้มีแค่พระอุโบสถไม้สักอย่างเดียวนะคะ  ศาลาการเปรียญสร้างด้วยไม้สักทองทั้งหลังเราก็มีค่ะ  อยู่ที่วัดบันไดทองห่างจากตัวอำเภอเมืองไปทางอำเภอบ้านแหลมไม่ไกลนัก
- NOONE -
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 18:34

ที่วัดนี้มีบ้านเรือนไทยพร้อมเครื่องใช้ไม้สอยในสมัยก่อนจัดแสดงไว้ให้ผู้ที่สนใจได้ศึกษาด้วยค่ะ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ส.ค. 06, 09:03

เพชรบุรีมีอาคารไม้เหลืออยู่เยอะมากครับ ในฐานะที่ไม่ถูกทำลายไปด้วยฝีมือพม่าข้าศึก

โบสถ์ไม้เก่ายังมีอยู่หลายที่ อย่างที่บางเค็มวัดหนึ่ง มีลายไม้แกะแบบพื้นบ้าน หรือที่เพชรบุรีวันนั้นผมเดินหลงไปก็มีโบสถ์ไม้หลังกระจ้อยร่อยน่ารักมาก ถึงจะเป็นของซ่อมใหม่แล้วก็ตาม

แน่นอนว่าอาคารไม้ที่โด่งดังที่สุดในประเทศไทยหลังหนึ่งก็อยู่ในเพชรบุรี ใครนึกไม่ออกลองไปกินก๋วยเตี๋ยวน้ำแดงหน้าวัดใหญ่สุวรรณารามดูครับ
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 ส.ค. 06, 21:12

พระอุโบสถไม้สัก หลังนั้นของคุณนิค คุ้นๆค่ะ ไว้ตูก้าจะไปตามล่าหาความจริงมาฝากนะคะ

อันนี้ภาพจากด้านหน้าค่ะ

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ส.ค. 06, 21:14

ใกล้อีกนิด  

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ส.ค. 06, 21:16

.

ชิดอีกหน่อย  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์