เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
อ่าน: 47461 ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 18:56

ความเห็นที่ 134 คิดว่าเหมือนเสมาทวาราวดี ที่ปรากฏที่เขมรครับ ลายดอกไม้บานนั่นอาจเป็นธรรมจักรอยู่บนเสาก็ได้

ส่วนที่ว่าเป็นหนุมานหรือไม่นั่น ในความเห็นที่ 135 อาจเป็นสุครีพถอนต้นรังก็ได้ ดูจากท่าทางนะครับ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 20:44

ขอบคุณค่ะ คุณติบอ และคุณกุรุ ที่กรุณาแวะมาร่วมชื่นชมงานของช่างเมืองเพชรกัน สองอาทิตย์ที่ผ่านมา ตูก้า งานเยอะมาก เนื่องจากสิ้นปีงบประมาณ  ปั่นงานตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน๊อตเลยค่ะ  

ช่วงนี้เพลาลงแล้ว มาเฝ้าห้องต่อได้แล้วค่ะ  

หน้าบันฝั่งตะวันตกโบสถ์วัดใหญ่สุวรรณารามค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 20:57

ขอโทษค่ะที่เป็นภาพมุมเอียงมากๆ ด้วยเวลาที่น้อยนิดเลยไม่มีเวลาหามุมใหม่  จะกลับไปซ่อมภาพใหม่อีกครั้งนะคะ ((ตามตำราที่คุณโพธิ์สอนไว้ค่ะ อิอิ))

ส่วนภาพนี้เป็นหน้าบันฝั่งทิศตะวันออกค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 21:11

ภายในพระอุโบสถ

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 21:27

พระประธานในพระอุโบสถ เป็นพระพุทธรูปปูนปั้นปางมารวิชัย หน้าตักกว้าง 2.20 เมตร ฝีมือแบบสมัยอยุธยาประดิษฐานอยู่บนฐานสูงทำด้วยปูนปั้นลายกลีบบัวประดับกระจกตรงมุมปั้นเป็นลายสิงห์แต่ละข้างไม่เหมือน เหนือพระเศียรมีฉัตรห้อยลงมาจากเพดาน

ด้านหน้าพระประธาน มีพระพุทธรูปนั่งปางมารวิชัย 3 องค์เรียงกัน และมีพระพุทธรูปยืนแทรกอยู่ 2 องค์ แถวถัดออกมามีพระพุทธรูปปางสมาธิ 2 องค์อยู่ริม กับมีรูปหล่อสมเด็จเจ้าแตงโม หรือพระสุวรรณมุนี ซึ่งเป็นที่เคารพนับถือของชาวเมืองเพชรมาก ถ้าปีใดฝนไม่ตกก็จะอัญเชิญรูปหล่อสมเด็จเจ้าแตงโมแห่ไปรอบเมืองเพื่อให้ฝนฟ้าอุดมสมบูรณ์นอกจากนั้น ยังมีรูปหล่อพระครูมหาวิหาราภิรักษ์ (เจ้าอาวาสซึ่งบูรณะปกิสังขรณ์วัดนี้ในสมัยรัชกาลที่ 5) อยู่ตรงกลาง

ด้านหลังพระประธานติดกับผนังพระอุโบสถ มีฐานชุกชีประดิษฐานพระพุทธรูปอีกองค์หนึ่ง เป้นพระพุทธรูปหล่อด้วยทองสัมฤทธิ์ หน้าตักกว้าง 1.40 เมตร พระบาทเบื้องขวามี 6 นิ้ว บางท่านสันนิษฐานว่าอาจเป้นพระประธานองค์เดิมของพระอุโบสถ ก่อนจะมีการปฏิสังขรณ์ครั้งใหญ่ในสมัยอยุธยา

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 21:38

ภาพจิตรกรรม สกุลช่างเมืองเพชร  

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 21:39

.

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 21:41

มือสั่นไปนิดค่ะ ...แหะ แหะ

กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 10:03

ใครไปเมืองเพชรแล้วไม่ได้ดูวัดใหญ่สุวรรณารามก็เหมือนไม่ได้ไปครับ พอๆกับมากรุงเทพแล้วต้องไปวัดโพธิ์ฉะนั้น

เทพชุมนุมที่นี่ก็ไม่เหมือนทีใดในเมืองไทย เพราะผนังแปทั้งสองด้านเขียนแต่เทพชุมนุมเพียงด้านเดียวโดยไม่มีเรื่องอื่น (เช่นพุทธประวัติ ชาดก) แทรกเลย

อาจจะเป็นการแก้ปัญหาของช่างเกี่ยวกับการขาดแคลนหน้าต่าง ก็เป็นได้  

แถวเทวาพนมมือหันหน้าไปทิศทางเดียวกันเหมือนจะเป็นเส้นนำสายตาสู่องค์พระประธาน สีแดงก่ำที่ครอบงำบรรยากาศทั้งหมดก็นำความศักดิ์สิทธิ์มาสู่อาคาร

สังเกตกนกครับ แตกลายไม่ซ้ำกันสักตัว ฝีมือช่างเทวดาจริงๆ
khrusu
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

chulalongkorn university

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 19:29

งามมากแม้จะผ่านกาลเวลา และน้ำมือมนุษย์ที่ไร้ความคิดและจิตวิญญาณแห่งมนุษย์ที่แท้จริง ขอบคุณที่เห็นคุณค่า และขอบคุณมากค่ะที่แบ่งปันความงามมาให้ชม

เด็กบ้านแหลม
เพชรบุรีค่ะ
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 21:16

ขออนุญาตเอาภาพมาลงบ้างนะครับ พระพรหมองค์นี้งามเหลือเกิน อยู่ระดับสายตาพอดี
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 21:26

ทวารบาลคู่นี้งามที่สุดในประเทศไทยครับ เสียดายถ่ายยากเหลือเกิน  
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 21:37

ลายพรรณพฤกษาที่ผูกเป็นรูปนก งามและแสดงความชำนาญในการแตกลายของช่างชั้นครูทีเดียว
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 21:41

นกกระจอกแสนงาม เหมือนจริงจนนึกไม่ถึงว่าคนไทยมีความช่างสังเกตในธรรมชาติได้ขนาดนี้
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 23:02

.

เอาภาพมาฝากสมาชิกบอร์ดกันอีกเล็กน้อยครับ
ชุดนี้มาจากที่เดียวกับคุณกุรุฯ น่ะแหละครับ อิอิ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์