เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
อ่าน: 47368 ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 22 ก.ย. 06, 20:29

พระอุโบสถ เป็นฝีมือช่างก่อสร้างแบบสมัยอยุธยาหลังคาลด 2 ชั้น ไม่มีมุข มุงด้วยกระเบื้องกาบู ประดับช่อฟ้าใบระกาด้วยกระจกสี หน้าบันด้านตะวันตกเป็นปูนปั้นเช่นกัน มีเทพอสูรอยู่กลางวง ล้อมด้วยลายกระหนกเปลว

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 22 ก.ย. 06, 20:44

ผนังด้านเหนือและด้านไต้ไม่มีหน้าต่าง มีเสารับเชิงชายนอกผนังทั้งด้านเหนือและด้านใต้ เป็นเสาย่อเหลี่ยมไม้สิบสองทุกต้น มีบานประตูเข้าทางด้านหน้า 2 ประตู ระหว่างประตูคู่นี้ มีหน้าต่างอยู่กลาง ใหญ่กว่าประตูมาก และอยู่สูงกว่าระดับประตู ด้านหน้ามีประตู 2 ประตู บานประตูและหน้าต่างด้านนอกทาสีแดง ด้านในเขียนเป็นภาพสีรูปทวารบาล

ผนังด้านเหนือและด้านใต้ มีภาพจิตรกรรมฝาฝนังเป็นภาพเทพชุมนุมผนังละ 5 แถว ผนังด้านหน้าพระประธานเขียนเป็นภาพมารผจญ ผนังด้านหลังพระประธานเป็นลายก้านขด นับเป็นจิตกรรมที่งดงามซึ่งมีตั้งแต่สมัยอยุธยายกเว้นบางตอนที่เขียนซ่อมแซมใหม่

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 08:07

สุดยอดค่ะ คุณtuka007 สวยมาก มีการนำมุมมองแปลกๆมาให้ชมด้วย รูปที่56 ไงค่ะ ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นด้วย ขอบคุณค่ะ
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 08:19

ขออนุญาต คุณtuka007 นำรูปลงนะค่ะ(พระปรางค์วัดอรุณค่ะ)  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 08:26

นี่ก็พระปรางค์วัดอรุณค่ะ  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 08:26

พระปรางค์วัดอรุณ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:20

.

ช่วงนี้ผมเริ่มว่างมากขึ้น เลยลองเอาภาพถ่ายวัดมหาธาตุมาแต่งเล่นแจมกระทู้ดู ไม่รู้จะใช่ที่คุณกุรุกุลาพูดถึงหรือเปล่านะครับ

ภาพแรกเป็นภาพร้านขายของสมัยต้นรัตนโกสินทร์ อยู่ริมตลิงแม่น้ำนอกกำแพงเมือง มีสินค้าวางขายอยู่หลายชนิด
ทั้งเครื่องกระเบื้องหลากสี หรือ ผ้าผ่อนแพรพรรณจากต่างถิ่น
ซึ่งเจ้าของร้านคงจะเป็นหญิงมีศักดิ์จึงแต่งตัวเหมือนตัวนางในจิตรกรรมทั่วๆไป
ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่าภายในร้านมีเด็กผมจุกอยู่ 2 คนด้วยล่ะครับ

ปล. ตอนเห็นภาพนี้บนฝาผนังครั้งแรก ทำไมผมนึกถึงคำว่า "สิ่งของขาวเหลือง เครื่องสำเภา" ที่เคยอภิปรายกันในบอร์ดว่าเป็นอะไรจังเลยครับ อิอิ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:23

.

ถัดจากร้านขาบของเมื่อกี้นี้ออกมาเล็กน้อย เป็นโรงเก็บเรือจากสมัยเดียวกันครับ มีเรืออยู่หลายลำเหมือนกัน
ใครนึกถึงโรงเก็บเรือที่ไหนก็ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมไม่เก่งอะไรกับเรื่องทางน้ำอ่ะครับ แหะๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:27

.

ฝูงวัวกำลังดื่มน้ำครับ วิธีการใช้สีคล้ายกับสองภาพด้านบน อาจจะมีอายุไล่เรี่ยกันมั้งครับ
วัวตัวหน้ากำลังก้มลงดื่มน้ำอยู่ แหม่...... ถ้ามีเงาสะท้อนล่ะก็...... สวยสิ อิอิ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:37

.

โรงช้างต้น ม้าต้น ในเขตพระราชมณเฑียรสถานอีกแห่งหนึ่งครับ
ว่ากันว่าปลูกอยู่ด้านข้างพระราชมณเฑียร แต่ของจริงถูกคนไทยด้วยกันเองรื้อทิ้งไปนานแล้วล่ะครับ
คนกรุง ก็เลยต้องไปขอ คนเพชร ดู "เค้าโครงของวังหลวง" เอาซะที่วัดมหาธาตุนี่แหละครับ เอิ๊กๆ

ปล. ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากขอให้ คุณpipat คุณV_Mee คุณUP คุณออกญาธรรมาธิกรณ์ คุณหยดน้ำ หรือสมาชิกท่านใดก็ได้ครับ ที่มีความเข้าใจเรื่องการวางผังพระบรมหาราชวัง จะกรุณาเล่าเรื่องนี้ไว้ประกอบกระทู้ ผมก็ขอขอบพระคุณแทนสมาชิกเรือนทุกท่านไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:38

.

จิตรกรรมหมดซะแล้ว ขอย้ายมาชม "เสมา" รอบพระอุโบสถวัดมหาธาตุแล้วกันครับ
ลายเหมือนที่วัดไหนในอยุธยาบ้างหว่า คุณกุรุกุลามาอธิบายทีเถอะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:41

.

ก้านขด ดอกบัว สถูป ...... อารายเนี่ยะ    
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:45

.

เสมาจากพระอุโบสถหลังน้อยวัดมหาธาตุ ที่นำมาอวดกันใบสุดท้ายครับ .....

นึกถึง
"สิงห์โตอัดกัดก้านกระหนกเกี่ยว
เทพเหนี่ยวเครือกระหวัดหัตถ์ขยุ้ม
ชมพูพานกอดก้านกนกรุม
สุครีพกุมขรรค์เงื้อในเครือวงศ์" จัง

แต่นี่มันหนุมานหรือนรสิงห์กันหว่า ......... ผมดูไม่ออกอ่ะครับ แหะๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:51

.

เอารูปมาฝากค้างไว้ตรงนี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะดึงประเด็นออกจากปูนปั้นเมืองเพชรมากไปน่ะครับ แหะๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 21:52

.

ด้านที่ลายกลับ ใช่ทิศเหนือหรือเปล่าครับ ?
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์