เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 47460 ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

เมื่อ 08 ส.ค. 06, 01:29

ด้วยความเป็นคนเห่อ ของดีของบ้านตัวเอง เลยอดไม่ได้ที่จะขอโชว์ค่ะ  

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 01:39

หน้าบัน ด้านหลังค่ะ

.  

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 01:43

ความละเอียดของลวดลายเสา

กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 20:22

เมื่อวานซืนเพิ่งไปเมืองเพชรมาครับ เป็นเมืองแห่งศิลปวัฒนธรรมแล้วก็อาหารอร่อยจริงๆ ผู้คนก็มีน้ำใจมากๆ

ที่น่าสนใจที่สุดก็คือ ศิลปกรรมสมัยอยุธยา ที่หลงเหลืออยู่ค่อนข้างมาก จนมีคำกล่าวว่าเพชรบุรีคืออยุธยาที่มีชีวิต ผมว่าไม่เกินจริงเลยสักนิด

ทุกๆวัดที่ไปทำให้ผมกับเพื่อนอ้าปากค้างด้วยความตื่นตะลึง ไม่ว่าจะเป็นงานจิตรกรรมหรือปูนปั้น จนอิจฉาคนเมืองเพชรอยู่ตะหงิด

มีเรื่องอยากเล่าเยอะแยะเลยครับ แต่เกรงใจเจ้าของกระทู้จัง อย่าว่ากันนะครับ ผมติดใจเมืองเพชรเสียแล้ว
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 20:27

วัดไผ่ล้อม ปูนปั้นอลังการโบราณสถานตากแดด น่าน้อยใจครับ ที่ไม่ค่อยมีใครสนใจเลย ทั้งๆที่เป็นปูนปั้นเล่าเรื่องไม่กี่ที่ในประเทศไทย สวยจนอยากนั่งอยู่ตรงนั้นสักชั่วโมง
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 20:32

อาจจะดูเอาแต่ใจตัวเอง แต่เพลงนี้คิดว่าแสดงความรู้สึกต่อความโรแมนติกของเพชรบุรีได้ดีที่สุดแล้วครับ

"เพชรบุรีแดนใจ"

บุรีเอ๋ยบุรีรมย์เรือง โฉมเอยโฉมเมืองงามประเทืองเปลืองฝัน
พริ้งพราวราวพรหมภินันท์ เพชรบุรีหลั่นลอยฟ้ามาสู่ดิน
พร่างเพชรพร้อยแพร้วสมแล้วเมืองปราณ วิมาณฐานถิ่นถวิล
เลอบุรินทร์ เลื่องลือระบิลศิลป์ทรง

(สร้อย) เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทย แผ่นดินแดนใจของผองไทยทั่วกัน

บุรีเอ๋ยบุรีเรืองรมย์ สังเอยสังคมชวนชื่นชมโลมหลง
ศีลธรรมงามพร้อมล้อมวงศ์ เพชรบุรีส่งและสวยไปด้วยธรรม
พร่างเพชรพร้อมพริ้งหญิงล้วนลออ ซิชายนั้นหล่องามขำ
ชนเจ้ากรรม ชอบเริงร้องรำเร้าไป

บุรีเอ๋ยบุรีโอฬาร พระเคยสำราญแก่งกระจานธารใส
วิมานสวรรค์ชั้นไร เพชรบุรีให้เราไว้ในอุรา
พร่างเพชรพร้อยแพร้วสมแล้วเมืองปราณ น้ำตาลหวานซ่านดินฟ้า
ใครได้มา จากไปโศกาซมซาน

บุรีเอ๋ยบุรีรมย์ราย พระเคยเยื้องกรายเพลินหาดทรายสนาน
เขาหลวงเป็นสรวงสำราญ เขาวังเป็นบ้านสถานสถิตย์องค์
พร่างเพชรพร้อมพริ้มแย้มยิ้มยวนใจ ทักทายขวัญให้โลมหลง
ลืมไม่ลง ไม่ตายแล้วคงพบกัน

วัดเกาะแก้วสุทธารามในความฝันครับ ฝากไว้ให้ชมกัน ในฐานะอยุธยาที่ยังคงลมหายใจสุดท้ายไว้ได้
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 21:33

โห...คุณกุรุกุลา เราอยู่ใกล้กันมากเลยนะคะในวันที่ 5 ที่ผ่านมา เพราะเลยจากวัดเกาะไป ประมาณ 300 เมตร ตูก้าอยู่ที่วัดจันทราวาส กำลังเล็งกล้องอยู่เหมือนกันค่ะ

ยินดีต้อนรับทุกๆท่านนะคะ  หากมีข้อคิด ติ ชม เกี่ยวกับวัฒนธรรมของเมืองเพชร เชิญได้ตามสบายเลยค่ะ..เพราะตูก้า แอบแวะนำขนมเมืองเพชร ไปร่วมแจมที่กระทู้ขนมไทยของ อ.เทาชมพู มาแล้ว ..แหะ  แหะ

ว่าแล้วก็แอบเม้ม ขนมมาตั้งกลางเรือนไว้ต้อนรับแขกผู้มาเยือน หยิบใส่ปากตามสบายค่ะ...ว่าแต่...ใครมีชาจีนร้อนๆมาจิบกลั้วคอบ้างก็ดีนะคะ เพราะ ขนมนี้หวานมันเหมือนกัน....ใครรู้จักบ้าง ขนมอะไรเอ่ย?ฮืม

.

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 21:50

พระดาบส องค์นี้ยืนอยู่เชิงเสาริมซ้ายด้านหลังของโบสถ์ หน้าท่านใจดีนะคะ  

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 12:00

องค์นี้ท่านยืนอยู่หน้าโบสถ์ฝั่งซ้าย เสียดายที่ไม่ได้นำขาตั้งกล้องไป ภาพเลยสั่นไปนิด  ((ที่จริงอยู่ฝีมือคนถ่ายต่างหาก ... อย่างนี้ที่เขาเรียก รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง ใช่มั้ยค่ะ อาจารย์))

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 12:05

จะเห็นว่าท่านยืนอยู่โดยมี ฝูงกระต่ายล้อมรอบ ช่างปั้นเขาตั้งใจให้สื่อถึง ว่าได้ทำงานนี้ในปีมหามงคลที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองราชย์ ครบ 60 ปี

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 22:10

สวัสดีครับ คุณtuka007 ขออนุญาตเข้ามาร่วมตอบกระทู้ด้วยนะครับ เห็นภาพปูนปั้นสวยขนาดนี้แล้วอดมือไว้ไม่อยู่ครับ เจ้าของกระทู้ถ่ายรูปเก่งจังครับ

ปล. ถ้าภาพในความเห็นเพิ่มเติมที่ 8 เรียกว่าสั่น แล้วภาพในความเห็นเพิ่มเติมที่ 5 จะเรียกว่าอะไรหว่า อิอิ

ปล.2 ผมจะโต้กลับเรื่องฐานชุกชีวัดพลับพลาชัยมั้ยหว่า หิหิ
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 09:45

ไม่เฉพาะฐานชุกชีวัดพลับพลาชัยหรอกครับคุณติบอ ผมกำลังล้มละลายทางปัญญากับภาพอีกเป็นจำนวนมากที่ใช้การไม่ได้แล้วต้องลบทิ้ง

คุณรู้ไหมว่ามันต้องเสียเวลาขนาดไหนที่จะต้องดั้นด้นไปถึงเมืองเพชรเพียงเพื่อจะกลับมาให้โดนเย้ยหยันว่าถ่ายรูปไม่เป็นสับปะรดขลุ่ย

ลายรดน้ำที่พระบาทพระไสยาสน์ตีนเขาวังที่บรรจงถ่ายอยู่เป็นนานก็ใช้ไม่ได้ เพราะมันสั่นจนดูแทบไม่เป็นเรื่อง

วันหลังคุณถ่ายเองแล้วกัน อ้อ ลืมบอกไป ใช้ เมมให้หมดด้วยล่ะ ผมเสียดายของเดี๋ยวต้องกลับมาถ่ายปลาทองที่บ้านเล่นอีก
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:37

ลายปูนปั้นที่อยู่บริเวณต้นเสาด้านหลัง

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:39

ต้นเดียวกันอีกด้านหนึ่ง

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:53

นี่ก็อีก  เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของปูนปั้นคือเป็นเรื่องราวเดียวกัน  ลายแบบเดียวกัน แต่ไม่เหมือนกัน ตูก้าเดินรอบโบสถ์ สามารถเก็บภาพออกมาได้ทุกตารางนิ้ว โดยเรียกว่า ไม่ซ้ำกันเลย

หากผู้ใดมีความชอบในศิลปะแล้วล่ะก็ ไปเถอะค่ะ ที่เมืองเพชรมีอะไรดีๆสวยๆงามๆให้ดูอยู่มากทีเดียว
.

หน้า: [1] 2 3 ... 12
  พิมพ์