เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
อ่าน: 35729 ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองสุพรรณ : ศูนย์รวม ๓ วัฒนธรรม
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 28 ส.ค. 06, 19:36

คราวนี้ขออนุญาตคุณนิกลงภาพเจ้าพ่อพระยาจักรแล้วกันครับ ผมยังไม่ได้ค้นข้อมูลมาก แต่เท่าที่ดูๆ เป็นเทวรูปพระวิษณุที่เก่าแก่องค์หนึ่งในประเทศไทยเลยทีเดียว คิดว่าน่าจะอายุราวพุทธศตวรรษที่ 10-12 ก่อนหรือร่วมสมัยกับทวาราวดีตอนต้น ตอนนี้ยังถือสังข์อยู่ที่โสณีอยู่
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 03:53

ขอบคุณครับ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 11:44

ยินดีต้อนรับคุณโพธิ์ประทับช้างเข้าสู่อารยธรรมของเมืองสุพรรณอีกครั้งครับ
แต่.... มาดึกจัง  ไม่ทันเจอะเจอหน้าตากันเลย  คิดถึงเหมือนกัน
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 12:33

ทิ้งช่วงนาน  เดี๋ยวกุรุกุลามาอ่านก่อนเกิดน้อยใจ  ต้องใช้เวลาคิดเวลาพิมพ์ก่อนครับ  ไม่ค่อยจะว่างซะด้วย  เอาให้ยาวๆ แล้วก็ซาบซึ้ง

กุรุกุลามาเมื่อไร  เป็นได้ชื่นใจเมื่อนั้น  มาทั้งบทกลอน  ไม่รู้ขุดมาจากไหน  ช่างไพเราะเพราะพริ้งกินใจคนสุพรรณเสียเหลือเกิน  แล้วก็ได้รูปมาให้ชมกันด้วย  แวบมาเยือนเมืองสุพรรณเมื่อไรไม่บอก  จะได้ต้อนรับซะให้เข็ด

เป็นครั้งแรกในชีวิตของผมเลยครับที่ได้เห็นองค์เจ้าพ่อพระยาจักร  แม้จะเป็นเพียงภาพถ่ายก็ตาม  ว่าแต่ว่าได้กินข้าวกลางวันรึเปล่า  เพราะคนอื่นกิน  แต่เธอไปตามถ่ายรูปไม่รู้จักหยุดจักหย่อน  ตั้งใจศึกษาหาความรู้ดีจัง  แต่คงไม่ถึงกับปีนหลังคาไปเก็บภาพเหมือนกับพี่โพธิ์ประทับใจนะครับ  น่านับถือกันทุกคน

คุณกุรุกุลาได้ไปถ่ายรูปเจ้าพ่อจักรนารายณ์ด้วยรึเปล่าครับ
อยู่ที่วัดเขาพระฯ  ไปทางตะวันตกของหอนาฬิกากลางเมืองอู่ทองหน่อยหนึ่ง  แต่ถ้าเดินไปก็ไกลสักสี่ห้าร้อยเมตรได้  เพราะอย่างรูปใน คห.๑๐๘ ไม่ค่อยชัด

โชคยังดีที่เทวรูปทั้งสี่องค์ของเมืองสุพรรณ  ไม่ได้ถูกหอบหิ้วมาอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของกรุงเทพฯ ครับ
เป็นเรื่องที่ผิดคาดเช่นกัน  เพราะปกติสิ่งดีๆ งามๆ ของแต่ละจังหวัดจะถูกอาราธนามาเก็บไว้ ณ ศูนย์กลางของประเทศแห่งนั้นกันหมด

ฝากผู้เชี่ยวชาญพิจารณาดูด้วยนะครับว่า  สี่องค์นี้ (ใน ๑๐๘ น้ององค์เล็กกับ ๑๒๓ พี่คนกลาง  ส่วนพี่ใหญ่เป็นแฝดอยู่ที่เมืองสุพรรณ)  อยู่ร่วมสมัยกันได้รึเปล่าครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 14:07

มีงานวิจัยที่น่าสนใจมาก ทำการศึกษา
ชุมชนในลุ่มแม่น้ำท่าจีน ตอบข้อสงสัยที่ว่า
ทำไมสองฝั่งแม่น้ำ ตั้งแต่ปากคลองมะขามเฒ่า
จนถึงปากอ่าว ทำไมจึงมีโรงสีร้าง ตลาดร้าง
กับ ศาลเจ้าจีน มากมาย แล้วจะหามาฝากกันครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 16:07

หากอาจารย์เทาชมพูไปเที่ยวสามชุกอีกรอบ  ขอความกรุณาฝากถ่ายรูปเจ้าพ่อหลักเมืองสามชุกมาเผื่อบ้างนะครับ  เพราะเป็นเทวรูปพระนารายณ์สี่กรเหมือนกัน  แต่เขาว่ามีอายุในช่วงปี พ.ศ.๑๘๐๐   ส่วนของเจ้าพ่อหลักเมืองสุพรรณ  มีอายุราวปี พ.ศ.๑๑๘๕-๑๒๕๐ ครับ

วันนี้มาแนวขอครับ
ขอทั้งจากเด็ก  และก็ผู้ใหญ่
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 11:02

ขอบคุณครับคุณโพธิ์ฯ ถ่ายรูปที่ท่าน้ำท่าวัดแคเมืองสุพรรณใช่ไหมครับ  มุมจากเหนือลงใต้  ตรงท่านั้นมีคุ้มขุนแผน  ปลูกบนกลางคูเมืองโบราณสุพรรณเลยครับ  เป็นปากคูเมืองที่จะไหลออกสู่แม่น้ำสุพรรณทางตอนเหนือ  เขาถมจนมองดูไม่ออกแล้วว่าเป็นคูเมือง  แต่ดูตามแนวของภาพถ่ายทางอากาศก็จะรู้ได้ทันที

คูเมืองตรงนี้ขาดตอนเมื่อปี ๒๕๐๔ ครับ  แล้วก็ต่อไม่ติดเลยจนถึงบัดนี้  ตอนนั้นเริ่มทำถนนทางเข้ามายังวัดแคและวัดต่างๆ ริมแม่น้ำนี้  ถนนยาวประมาณ ๗ กม.ครับ  

ฝั่งตรงข้ามแม่น้ำของวัดแค  มีโรงสีอยู่แห่งหนึ่ง  เหนือขึ้นไปอีกแห่งหนึ่ง
ใต้วัดแคลงไปฝั่งเดียวกัน  มีโรงสีอีกแห่งหนึ่ง  ดังภาพที่เห็นนี่แหละครับ  แล้วใต้ลงไปก็จะมีอีกแห่งหนึ่ง

รวมสองฝั่งแม่น้ำราวเกือบกิโลเมตร นับจากสะพานข้ามแม่น้ำสุพรรณขึ้นมาทางเหนือ  มีโรงสีรวม ๔ แห่ง  แต่โชคดีที่ยังไม่ร้างเลยครับ  เหตุสำคัญเพราะสุพรรณเป็นเมืองอู่ข้าวอู่น้ำสำคัญของประเทศ

อยากรู้จัง  งานวิจัยที่ศึกษาดังที่อ้างไว้  ว่างเมื่อไรมาแทรกได้เมื่อนั้น
วัยรุ่นใจร้อน  อิอิ
องคต

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 20:55

* สวัสดีครับคุณนิค ผมติดภาระกิจอีกโขเลย
หากเสร็จเมื่อไหร่ จะค้นเรื่อง "ลุ่มท่าจีน" มาฝากกัน
ผมเห็นว่าเป็นงานวิจัยที่มีคุโณปการอย่างสูง ทำให้เข้าใจ
สุพรรณบุรีรวมถึงชุมชนตลอดลุ่มน้ำตั้งแต่ต้นกำเนิด
จนถึงปากอ่าวได้อย่างกระจ่างชัด อีกอย่างก็ถือว่าคุณ
เป็นเพื่อนใหม่ เช่นเดียวกับคุณ Japonica

* เมื่อคืน คุณ คุณพี่ บ่นมาทาง sms ประสงค์จะได้รูปภาพ
เจ้าจอม และ เจ้าจอมมารดา ผมเลยจัดโพสไปให้ ๑ ชุด
เท่าที่พอจะมีอยู่ในคอมพิวเตอร์

* คุณ คุณพี่ ทำให้ผมนึกถึงเพื่อนสมาชิกอีกท่านหนึ่งในบอร์ด
แต่ก่อนเคยแวะมาสนทนาทักทายด้วยเสมอ พักหลังหายไป
เนื่องจากเกิดเหตุพิพาทกับ ๒ บุคคล ซึ่งเป็น Honoured Member
ซึ่งผมก็เคยพบพานกับการสำแดงปาฎิหาริย์ของหนึ่ง
ในสองนั้นมาแล้ว ต่อเนี่องจากความไม่มีมารยาทของบุคคลนั้น
ซึ่งผมประสบมา และได้นำมากล่าวถึงในที่นี้ ท้ายที่สุดก็เกิดเหตุ
กับคุณ Japonica กลายเป็นเรื่องเป็นราว และกระทู้ใหม่ทุกกระทู้
ของคุณ Japonica ที่ตอบผมก็ถูกลบไปในที่สุด

* ผมเป็นพุทธ ทุกๆ วัน มีโอกาสดีๆ ที่จะนำธรรมมาใช้เสมอ
เลยอยากจะขอร้องท่านทั้ง ๒ ฝ่าย ลองทบทวน เปิดใจ ให้อภัย
และ เริ่มต้นใหม่ กับ ปัญหาที่เกิดขึ้น ลองพิจารณาดูเกิดครับ

อีกประการสำคัญ เหตุที่ไปลบกระทู้คุณ Japonica ในกระทู้
"อยุธยาภิรมย์" ของผมนั้น ผมเห็นว่าไม่สมควร เพราะไม่รู้ว่า
การตัดสินนั้น มาจากใคร ? และ นำมาตรฐานอะไรมาตัดสิน ?
หากสมกับเหตุ แลสากับการกระทำ และควรแก่กาลเทศะแล้ว
ก็ย่อมเป็นอีกเรื่องหนึ่ง แต่หากคุณไปลบข้อความที่สุภาพอย่างไม่สมควร
ก็ย่อมเท่ากับว่า "ทุบหม้อข้าวของเว็บเอง" แล้วยังเป็น "กรรม"
เพราะไปปิดกั้นความรู้ของสมาชิกท่านอื่นๆ ที่สมควรจะได้รับรู้ "กรรม" นี้
จะตกแก่เว็บ จะไม่เจริญก้าวหน้าและเงียบเหงา หากท่านได้อ่าน
ขอให้ท่านอ่านอย่างมีสติและเป็นกลาง โดยแยกแยะเรื่องส่วนตัว
ให้ออกจากเรื่องส่วนรวม โดยไม่นำมาเกี่ยวข้องกัน เมื่อท่านได้อ่านแล้ว
ไม่ต้องชี้แจงก็ได้ แต่ขอให้นำไปแก้ไขปรับปรุง จะขอบคุณมากครับ
ผมยังเชื่อว่าเว็บนี้ไม่ได้ทำให้คนแค่ ๒-๓ ใช้ แต่มีจุดมุ่งหมายให้เป็น
เว็บสาธารณะ  การทำอะไรจึงควรใช้หลักยุติธรรม เพื่อให้เกิดความเป็นธรรม
กับสมาชิกทุกๆ คน ให้สมกับเป็นเว็บที่ได้รับรางวัล "เว็บไซท์ส่งเสริมการเรียนรู้ดีเด่น"

ถ้าเป็นการรบกวนคุณนิค ที่นำกระทู้นี้มาโพสไว้ ผมขออภัยอย่างสูงครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 09:50

ไม่มีอะไรที่บ่งบอกว่าเป็นการรบกวนเลยครับ  คุณโพธิ์ฯ
การแสดงออกในเวปวิชาการของพวกเรา  ส่วนใหญ่ก็เพื่อความรู้กันทั้งนั้นแหละครับ  เป็นเป้าหมายหลัก  แต่ระหว่างทางอาจมีอุปสรรคบ้าง  ขัดคอขัดใจกันบ้าง  โชกเลือดบ้าง  ถือเสียว่าเป็นเรื่องธรรมดาก็แล้วกันครับ  เพราะอย่างน้อยเราก็ยังไม่ได้มีปัญหาโดยตรงต่อหน้าต่อตากัน

เรื่องอุปนิสัยใจคอของคน  เป็นเรื่องที่จะบอกกล่าวและแก้ไขในระยะเวลาสั้นๆ ไม่ได้ครับ  ผมเป็นคนอย่างนี้มาเป็นเวลา ..... น๊านนาน...  คุณโพธิ์ฯ ก็เป็นคนอย่างนี้มา .... คงไม่นานเท่าไร   เพื่อนคุณโพธิ์ฯ ที่นาม JP ก็คงน๊านนาน.....  พอๆ กับผมมั้ง  จะให้ผมเป็นผมคนใหม่  หรือเธอเป็นคนใหม่  คงทำไม่ได้ชั่วข้ามวันข้ามคืน  แต่หากเราเข้ามาสู่สังคม  เราก็ต้องคอยระมัดระวังตัวเอง  หรือเรียกว่ามีสติ  ไม่ให้เกิดข้อขัดแย้งบาดหมางกับใครอย่างขั้นวิกฤต  โดยเฉพาะสังคมออนไลน์อย่างนี้  เราไม่มีโอกาสรู้ได้เลยว่าใครเป็นใคร  ใครเล็กใครใหญ่แค่ไหน  รู้ได้เฉพาะความคิดความอ่านของเขาเท่านั้น

ความที่เราไม่รู้ว่าใครเป็นใคร  เราก็คงไม่ต้องสนใจตัวตนของคนที่มาโพสต์เรื่องราวในเวป  สนแต่สิ่งที่เขานำมาเสนอแค่นั้น   แต่หากท่านหรือใครเปิดตัวให้เป็นที่รู้กันแล้วว่า  ตนเป็นใคร  ก็ย่อมหนีไม่พ้นที่จะต้องสนใจในตัวตนกันบ้าง  นี่คือความเป็นจริงของโลกมนุษย์ครับ  ต้องเกิด bias ขึ้นมาบ้างไม่ว่าผู้นั้นจะศึกษาธรรมะถึงขั้นไหน

ผมมีความเห็นในทางส่วนตัวว่า  หากพวกเราที่ขัดแย้งกัน  ได้มาพบปะพูดคุยสนทนาแลกเปลี่ยนกันโดยตรง  หรือต่อหน้าต่อตา  อาจมีความรู้สึกแตกต่างจากที่ขัดแย้งหน้าจอคอมอย่างนี้ก็ได้มั้งครับ  เรื่องร้ายกลับกลายเป็นดีก็มีตัวอย่างให้เห็นกันมาก

คิดเสียว่าอย่างน้อยเราก็เคยคุ้นเคยกันในเวปพอสมควรก่อนความขัดแย้งจะบังเกิด  หรือบางคนอาจเคยเจอะเจอหน้าตากันแล้วด้วยก็ได้  การปรับความเข้าใจกันอีกสักครั้ง  คงไม่เป็นเรื่องที่ยากเย็นนัก

ให้เรื่องภารกิจสำคัญของคุณโพธิ์ฯ ลุล่วงไปบ้าง  หรือปลอดโปร่งโล่งใจจากทุกอย่างแล้ว  ค่อยนำเรื่องราวของงานวิจัยนั้นมาถ่ายทอดเล่าสู่กันฟัง  ที่ผมบ่นๆ เรื่องวัยรุ่นใจร้อน  อย่าถือเป็นสาระใดๆ เลย

เป็นเกียรติอย่างยิ่งที่คุณโพธิ์ฯ รับผมเป็นเพื่อนใหม่ด้วยอีกคนหนึ่งครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 10:54

อ้าว  ลืมไป  นึกขึ้นได้
ตอนนี้คุณโพธิ์ฯ กำลังเนื้อหอม  งานคงยุ่งมาก

ให้ภารกิจสำคัญของคุณโพธิ์ฯ ลุล่วงไปบ้าง หรือปลอดโปร่งโล่งใจจากทุกอย่างแล้ว ค่อยนำเรื่องราวของงานวิจัยนั้นมาถ่ายทอดเล่าสู่กันฟัง ที่ผมบ่นๆ เรื่องวัยรุ่นใจร้อน อย่าถือเป็นสาระใดๆ เลย
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 15:54

เรื่องราวต่อเนื่อง อยู่ที่กระทู้นี้ครับ
 ครูพาเที่ยว : เข้าเมืองสุพรรณบุรี และไหว้ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง  
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 15:54

เรื่องราวต่อเนื่อง อยู่ที่กระทู้นี้ครับ
 ครูพาเที่ยว : เข้าเมืองสุพรรณบุรี และไหว้ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง  
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์