เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 15178 วังเจ้าลาวหรือวังบางยี่ขัน
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 17:16

อยากเข้าไปชมใกล้ๆอย่างคุณโพธิ์บ้างจังเลยครับ แต่เกรงใจไม่รู้มีเจ้าของหรือเปล่า ผิว่ามีเขาปล่อยหมาออกมาจะได้วิ่งเสียเปล่า
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 22:55

น่าเสียดายนะคะ สมัยก่อนตอนที่ยังรุ่งเรือง บ้านนี้ต้องงาม มากๆเลย

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 11:41

น่าเสียดายมากจริงๆด้วยนะคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ธรรมรัชราชาธิเบต
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ก.ย. 06, 12:09

อยากได้หลังนี้จัง
raindeer
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

สถาปัตยกรรม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 20:48

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากมายเลยค่ะ ยังไงก็อยากให้มีการปรับปรุง
น่าเสียดาย หากยิ่งปล่อยไว้ นานวันอาจยิ่งเสียหายมากกว่านี้ก็ได้นะค่ะ
ขอบคุณ คุณโพธิ์ประทับช้างมากค่ะ ที่มีรูปมาให้ดู อย่างใกล้ชิด
รูปพวกนี้จะเป็นประวัติศาสตร์เลยนะค่ะเนี้ย
ถ้าอนาคตมีการปรับปรุงซ่อมแซม (คิดในทางดี)
แต่ถ้านายทุน ไร้หัวใจอาจรื้อทิ้ง (คิดในแง่ร้าย)
รูปคุณโพธิ์ประทับช้างจะ มีคุณค่าต่อประวัติศาสตร์สถาปัตยกรรมสยามเลยนะค่ะเนี้ย
ณ เวียงจัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 13:40

ดิฉันมีเรื่องรบกวนคือ ทวดของดิฉันเป็นเจ้า ท่านใช้นามสกุลว่า ณ เวียงจัน ไม่ทราบว่ามีที่มาเหมือนกันหรือเปล่าคะ อยากทราบประวัตินามสกุลมากเลยคะ รบกวนด้วยนะคะ
takechi_p
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงาน วิศวกร

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ต.ค. 06, 11:46

วังนี้ครั้งสุดท้ายเป็นโรงเรียนช่างก่อสร้างอินทรอาชีวะศึกษาครับ
แล้วได้ปิดตัวเองไปประมาณ10ปีที่แล้ว สภาพด้านหน้างดงามมาก น่าจะอนุรักษ์ไว้เป็นbackgroundรับกับวิวแม่นำก็สวยดี
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 พ.ย. 06, 16:16

จริงๆเมืองไทยมีโบราณสถานที่งดงาม สถาปัตยกรรมที่มีคุณค่ามากมาย น่าจะได้รับการรักษาบูรณให้มีชีวิตน่ะค่ะ...ลูกหลานชาวไทยจะได้ชื่นชมความศิวิไลซ์ในหนหลัง..ก่อนที่จะมัวไปชื่นชมความศิวิไลซ์ในประวัติศาสตร์บ้านเมืองประเทศอื่นที่มักเห็นทุกวันในหน้าทีวี น่ะค่ะ...น่าเสียดายจริงๆ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์