เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 29810 ช่วยแต่งโคลงสี่สุภาพวันแม่ให้หน่อยครับ
[{@o@}~LiMo~<#_#>]
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 01 ส.ค. 06, 22:19

คือผมไม่เคยจำได้เลยครับว่าโคลงสี่สุภาพมีแผนผังเป็นอย่างไร ถึงจำได้ผมก็คงไม่มีปัญญาไปแต่งได้หรอกครับ ขนาดกลอนแปด หรือกลอนสุภาพธรรมดาผมยังแต่งไม่ค่อยจะได้เลยครับ เลยอยากให้คนที่เก่งๆทางด้านวรรณคดีมาช่วยกันแต่งโคลงสี่สุภาพให้หน่อยครับ ขอแค่ 1 บท เกี่ยวกับวันแม่นี้นะครับ ช่วยหน่อย

อย่าว่าผมเลยนะครับที่ให้ช่วยทำงานให้ แต่ผมลองแล้วครับ คิดไม่ออกครับ ก็อย่างว่าขนาดกลอนแปดง่ายๆ ผมยังคิดไม่ออกเลย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ส.ค. 06, 18:57

..โคลงแต่งเองแม่รู้............ชื่นใจ...แม่เอย
คุณค่าเพราะลูกให้.............ใช่แสร้ง
พยายามแต่งโคลงไป.........เพื่อแม่ คุณนา
อย่าคิดว่าผมกลั่นแกล้ง.......ไม่แต่งให้คุณ

....โคลงสี่แต่งง่ายหง้าย...........ลองดู
ขอแค่เอกโทรู้........................แต่งได้
ลองหาอ่านงานครู...................ตัวอย่าง...จำนา
คำสร้อยลองละไว้...................จะหง้ายขึ้นเอง

ไมได้แต่งโคลงสี่สุภาพมาตั้งแต่จบ ม.5 ถ้าขาดตกบกพร่องอะไรไปขออภัยที่โคลงไม่เพราะด้วยนะครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ส.ค. 06, 21:02

ขอบคุณมากๆครับ
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 04:37

1. มีคำแนะนำให้สำหรับมือใหม่ ที่อยากแต่งกลอน
ก่อนอื่น ให้คุณเริ่มต้นสังเกตสังกาคำคม หรือคำพังเพยสั้นๆ
ที่มักจะมีสัมผัสเพื่อความไพเราะ จากนั้นลองแปลงเล่นๆ ล้อคำพังเพย
เพื่อความสนุกและฝึกสมอง เช่น

เข้าเมืองตาหลิ่ว เราต้องหลิ่วตาตาม
เข้าเมืองตาเหล่ เราต้องเขตาตาม

อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ......ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน
อันนินทากาเลเหมือนเทแกลบ..ไม่เจ็บแสบเหมือนเอาตูดมาครูดหิน

คุณลองนึกถึงวัยเด็กที่ยังคะนอง พบคำพังเพยทีไร คุณน่าจะเคยเอาของเขา
มาดัดแปลงจนเปรอะไปหมด เพื่อความสนุกขบขัน เรียกเสียงหัวร่อในหมู่เพื่อนฝูง
พวกตลกคาเฟ่ ก็นิยมเอาเนื้อเพลงมาดัดแปลง เช่น
ในเพลงหนุ่มนาข้าวสาวนาเกลือ เมื่อแปลงแล้วตอนหนึ่งจะเป็น

(ช) ถ้าพี่จะไปขอ เอ้ยไปขอ... พ่อจะว่าจั๋งใด
(ญ) น้องจะผูกคอตาย...........ถ้าพี่ไปขอน้องจริงๆ  

การแต่งกลอน ก็คือการเล่นคำอย่างหนึ่งนั่นเอง พวกนักตลกหารับประทานได้
จากการแปลงเนื้อเพลง แสดงว่าการใช้ภาษา เล่นคำสำนวน ก่อให้เกิดอรรถรส
เรียกคนดูได้ คุณทำใจให้สนุกกับการเล่นคำ แล้วจะพบว่าการแต่งกลอนอาจเป็น
ความเพลิดเพลินอย่างหนึ่ง

ภาษาไทยมีเสน่ห์มาก แค่คำคำเดียวเปลี่ยน ความหมายได้กระเจิดกระเจิงไปไกล
เช่น “เล่นคำ” มีความหมายต่างจาก “เล่นตัว”  ”เล่นลิ้น”  “เล่นหัว” และ “เล่นเพื่อน”

2. น้องรู้จักแผนผังของโคลงแล้ว โคลงก็ยากกว่ากลอนขึ้นไปขั้นหนึ่ง
เพราะบังคับ เอก โท ด้วย ทดลองหาโคลงมาบทหนึ่ง แล้วใช้วิธี
“reverse engineer” นั่นคือ การดัดแปลงสักบาทหนึ่งลงไป เพื่อฝึกสมอง

3. เกิดเป็นชายอกสามศอก จะมาเที่ยวขอให้ใครทำอะไรให้ มันง่ายไปหน่อย
การบรรยายว่าทำไม่เป็น ไม่ช่วยให้น้องมีข้อแก้ตัวที่สมเหตุสมผล การแก้ปัญหาอย่างถาวร
คือการลงมือทำ เพื่อให้เกิด “hand-on” experience
ลูกผู้ชายต้องยืดอก หยิ่งในศักดิ์ศรี  และยิ้มสู้ เราไม่ “ask for it” แต่ต้อง “earn it”
เพราะว่าเรา....

มีสมอง.... ปัญญา.......... แขนขาครบ
ทุกระบบ... พร้อมสรรพ.....ไม่อับเฉา

ฝากกลอนมาให้น้องอ่านบทหนึ่ง

เมื่อไม่ทำ......แล้วไยเล่า...เจ้าจะรู้
เมื่อไม่ดู........แล้วไยเล่า...เจ้าจะเห็น
เมื่อไม่ทำ......แล้วไยเล่า...เจ้าจะเป็น
เลยยากเข็ญ...ขัดสน........จนปัญญา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 21:46

ขอบคุณอีกครั้งครับ ถ้าผมแต่งได้จริงตามที่คุณอธิบายมา ผมจะมาขอบคุณอีกครั้งครับ (แต่ก็อย่างว่า ถ้าผมแต่งได้จริงผมไม่มานั่งขอใครเค้าหรอกครับ เสียทั้งค่าเน็ต ค่าโทรศัพท์ ค่าไฟ แล้วอีกสารพัด แต่ก็ขอขอบคุณสำหรับ คำแนะนำ ที่ดี) ToT
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ส.ค. 06, 00:18

โคลงสุภาพ บังคับรูปวรรณยุกต์

ตำแหน่งที่แทนด้วย 1 ต้องเป็นไม้เอก หรือคำตาย
ตำแหน่งที่เป็นเลข 2 เป็นไม้โท
ตำแหน่งที่เป็นเลข 0 ไม่บังคับ แต่ควรเป็นคำสุภาพ(ไม่มีวรรณยุกต์กำกับ)
ตำแหน่งที่เป็น X เป็นคำสุภาพที่สัมผัสสระกัน
ตำแหน่งที่เป็น Y เป็นไม้โทที่สัมผัสสระกัน

00012 0X
0100X 1Y
0010X 01
0101Y 1200

การเรียนหนังสือเป็นงานของเด็ก เขาให้มาเรียนสิ่งที่คุณยังไม่รู้ก็เพื่อให้รู้ อาจารย์ให้การบ้านมาก็เพื่อเตือนให้ตรวจสอบความรู้ของตัวเอง ถ้าไม่รู้จะได้ขวนขวายหาความรู้ เพื่อที่จะได้ทำการบ้านให้ลุล่วงได้

พ่อแม่ทำงานส่งเรามาเรียนหนังสือ เราก็ต้องทำงานของตัวเองให้ดีด้วยครับ ลองเขียนมาดู พี่ๆ น้าๆ ที่นี่จะช่วยแก้ช่วยดูให้ ขอให้ใช้ความพยายามสักหน่อยเถิด

แม่เหนื่อยยากส่งให้   ลูกเรียน
หวังลูกจักหมั่นเพียร   ใฝ่รู้
เห็นลูกฝึกอ่านเขียน   แม่อิ่ม ใจนา
แรงแม่ลำบากสู้      ไม่ท้อไม่ถอย

ลูกเรียนเขียนอ่านอ้าง  ยากเย็น
งานยากคอยหลบเร้น   หลีกเลี่ยง
การบ้านว่าลำเค็ญ     ไม่อยาก- ทำนา
ฤาจะให้แม่เลี้ยง      จวบฟ้าดินสลาย

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ส.ค. 06, 00:22

แก้ไขผังโคลงครับ

00012 0X (00)

0100X 1Y

0010X 01 (00)

0100Y 1200

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 12:45

โคลงครู

........ เสียงลือเสียงเล่าอ้าง ....... อันใด
เสียงย่อมยอยศใคร ................. ทั่วหล้า
สองเขือพี่หลับไหล .................. ลืมตื่น ฤาพี่
สองพคิดเองอ้า ........................อย่าได้ถามเผือ
จากลิลิตพระลอ

........ จากมามาลิ่วล้ำ ............... ลำบาง
บางยี่เรือราพลาง .................... พี่พร้อง
เรือแผงช่วยพานาง ................. เมียงม่าน มานา
บางบ่รับคำคล้อง .................... คร่าวน้ำตาคลอ
จากนิราศนรินทร์

แต่งโคลง ทีแรกจะร.สึกอึดอัด หาคำมาให้ลงสัมผัส แล้วก็บังคับ เอก โทด้วย
ดูมันยากจัง
ให้หาโคลงที่เพราะ ๆ มาอ่าน จะเห็นลีลาการใช้คำ แล้วก็หัดแต่งเลียนแบบไปก่อน
พอเริ่มคุ้นเคยแล้วก็จะรู้สึกแต่งได้สบายขึ้น
ที่บังคับรูปเคร่งครัดก็จะเป็นวรรณยุกต์โท
ส่วนวรรณยุกต์เอกนั้น สามารถใช้คำตายแทนได้
คำตายนั้นคือคำที่ใช้มาตราตัวสะกดแม่ กก กด กบ และคำแม่กอกาที่ผสมสระเสียงสั้น ก็พอได้

อย่าลอกที่คนอื่นเขาเขียนไว้ไปส่งครูเลย มันไม่ดีนะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 13:35

สองคิดเองอ้า

พิมพ์ตกไปครับ ขอแก้ไขเป็น

สองพี่คิดเองอ้า
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 21:32

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองดูใหม่อีกรอบแล้วครับ แล้วผมก็แต่งมาได้(เน่าๆ)อย่างนี้อ่ะครับ แล้วผมก็ไม่แน่ใจตรงเอกกับโทด้วยอ่ะครับ ช่วยแก้ให้หน่อยครับ

...รักของแม่สุดมาก........ดวงใจ ลูกเอย
สอนสั่งเสียดีได้.............สุขแม่
บุญคุณไป่จางหาย..........คุณท่าน แม่นา
ลูกท่านตอบแทนแน่.......อยู่ช่วย แม่เอย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 23:51

บาทแรก: รักของแม่สุดมาก ดวงใจ ลูกเอย

คำว่า "มาก" ตามฉันทลักษณ์รูปวรรณยุกต์ต้องเป็นไม้โท ส่วนตัวผมเองเฉยๆ เพราะเสียงมันได้ แต่งานส่งอาจารย์ต้องถูกตามแบบแผน ลองแก้ไขดูนะครับ

บาทที่สอง: สอนสั่งเสียดีได้ สุขแม่
คำว่า "แม่" รูปวรรณยุกต์ต้องเป็นไม้โท เลี่ยงไปเขียนได้เป็น แหม้ อย่างนี้เรียกโทโทษ แต่อย่าลืมหมายเหตุให้อาจารย์ด้วยนะครับ
คำว่า "ได้" ตำแหน่งนี้ นิยมใช้คำสุภาพ(ไม่มีวรรณยุกต์กำกับ) ถ้าอาจารย์เคร่งครัดอาจจะต้องแก้ไขครับ

บาทที่สาม: บุญคุณไป่จางหาย คุณท่าน แม่นา
ค่าว่า "หาย" ยึดกันแบบเคร่งครัดเป็นสระเสียงยาว ไม่สัมผัสกับ "ได้" และ "ใจ" ซึ่งเป็นสระเสียงสั้นนะครับ

บาทที่สี่: ลูกท่านตอบแทนแน่ อยู่ช่วย แม่เอย
"แน่" โทโทษเป็น "แหน้"
"ช่วย" โทโทษเป็น "ฉ้วย"

ดูแล้วตำแหน่งไม้โท ถ้าไม่นับที่ผิด 1 แห่ง ก็โทโทษเสีย 3 เยอะไปหน่อยครับ แต่ก็ไม่ถือว่าผิดอะำไร

ลองแก้ดูนะครับ เกือบได้แล้ว

เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 04:02

มาเรียนด้วยเสียอีกคนดีไหมเนี่ย อิอิ กำลังตกที่นั่งลำบ๊ากลำบาก
ต้องแต่งบทอาเศียรวาท แล้วก็อ่านด้วยซีคะ อืมๆๆ เดี๋ยวลองตั้งทู้ถามเป็นเรื่องเป็นราวดีก่า
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 09:07

หายไปเสียนานเชียวครับคุณเฟื่องฯ
กลับมาก็ดีแล้ว..เรือนจะดีครึกครื้นขึ้น
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 19:28

บาทที่1 ถ้าจะผมขอเปลี่ยน มาก เป็น แท้ ได้มั๊ยครับ เพราะตามรูปมันได้แต่เสียงมันไม่ได้อะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่าใช้ได้รึเปล่า
บาทที่ 2 คำว่า ได้ ผมอาจจะไม่เปลี่ยนครับ เพราะอาจารย์คงไม่เคร่งอะไรมาก
บาทที่ 3 ผมเหมือนเคยเห็นว่าสระยาวมันคล้องกับสระสั้นได้ ผมก็เลยเขียนไป แต่ถ้าผิด ผมคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น ไป จะได้มั๊ยครับ
ส่วนโทโทษ ผมก็คงต้องใช้ตามนั้นแหละครับ ขอบคุณครับ
ถ้าแก้แล้ว จะเป็นอย่างนี้ครับ
...รักของแม่สุดแท้..........ดวงใจ ลูกเอย
สอนสั่งเสียดีได้..............สุขแหม้
บุญคุณไป่จางไป.............คุณท่าน แม่นา
ลูกท่านตอบแทนแหน้.......อยู่ฉ้วย แม่เอย

หมายเหตุ
แหม้ หมายถึง แม่
แหน้ หมายถึง แน่
ฉ้วย หมายถึง ช่วย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 20:56

ตามฉันทลักษณ์ก็คงไม่มีอะไรบกพร่องร้ายแรงแล้วครับ แต่ "อยู่ฉ้วยแม่เอย" เขียนติดกันนะครับ ไม่ต้องเว้นวรรค

หน้า: [1] 2
  พิมพ์