เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8421 มงคลสูตรคำฉันท์
olala
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 27 ส.ค. 00, 12:00

วันนี้ไปทำบุญมาค่ะ (คนไทยที่แมนเชสเตอร์เค้ามีจัดทำบุญกันทุกเดือน)
ได้คุยกับคุณป้าท่านนึงค่ะ ท่านถามว่าเคยได้เรียนไหม มงคลสูตรคำฉันท์
(ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกต้องหรือเปล่า) แล้วแกก็ว่าเป็นคำกลอนให้ฟังบางส่วน
แล้วบอกให้ไปหาอ่านดู เป็นพระราชนิพนธ์ในรัชการที่ ฿฿๖
(?ราชาศัพท์ถูกต้องไหมคะ?) ไม่เคยได้ยินมาก่อนค่ะ
มีใครช่วยบอกกล่าวเล่าให้ฟังมั่งได้ไหมคะ? ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 00, 00:00

จำได้แต่ชื่อเหมือนกันค่ะ  ใครทราบบ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

คุณ Olala
หาอ่านมงคลสูตรคำฉันท์ทั้งหมดได้ที่เว็บนี้ค่ะ
http://www.mod.go.th/heritage/king/king.htm
และมีพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่๖ ตัดตอนคัดเลือกบทไพเราะ  จากเรื่องต่างๆ มาลงในเว็บนี้ด้วย ลองเข้าไปอ่านดูนะคะ
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณเทาชมพู
เข้าไปเยี่ยมเว็บที่แนะนำมาแล้วค่ะ bookmark ไว้เรียบร้อยแล้ว
ตอนนี้ยังไม่ว่างค่ะ เดี๋ยวจะกลับมาอ่านนะคะ
ขอบคุณอีกทีค่ะ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 22:35

ได้ยินชื่อมงคลสูตรคำฉันท์แล้วชวนให้นึกย้อนไปถึงสมัยที่เรียนป.๔ กับ ม.๑ โรงเรียนช่างฝีมือ ช.อ. กับ รร.ช่างอากาศบำรุง ที่นครราชสีมา ระหว่างสงครามโลกครั้งที่สอง  ตอนนั้นทุกอาทิตย์(ดูเหมือนจะวันเสาร์) จะเข้าแถวหน้าโรงเรียนแล้วว่ากันพร้อมทั้งรร.จนจำได้ขึ้นใจ

Web site ที่ให้มาผิดไปหน่อยครับ ลองอันนี้ครับ

www1.mod.go.th/heritage/king/rama6/rama6.htm  
หน้า: [1]
  พิมพ์