เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 15864 สีของสายสะพาย
Bharni
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 ก.ค. 06, 18:44

เรื่องโดย : ปาณี ชีวาภาคย์
ข้อมูล : ดร.อภิชาต อินทรวิศิษฏ์

http://www.ihtthaiday.com/MetroLife/ViewNews.aspx?NewsID=9490000085835  
-AnToiNetty-
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เรียนอยู่สายการเรียนวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์-คอมพิวเตอร์ ชั้นมัยธมศึกษาปีที่4 ห้อง 665 โรงเรี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 25 ก.ค. 06, 21:25

แล้วในงานนี้
ทำไม
พระพี่นาง .. เจ้าฟ้าเพ็ชรรัตน์
พระองค์เจ้าอาทิต .. พระองค์เจ้าทีปังกร
ถึงไม่เสด็จออกทรงงานหล่ะครับ ?
แล้วก็เอ่อ ..
ขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ ..
เมื่อ ราชสกุล มหิดล ขึ้นครองราชย์ แล้ว
จะเกิด ราชสกุล ใหม่ ๆ อีกได้หรือเปล่าครับ ?

คำถามพวกนี้ถ้าไม่สมควร ก็ขอโทษด้วยนะคับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 11:14

สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดร ประชวรด้วยโรคชรามาหลายปีแล้วครับ  พระอนามัยไม่แข็งแรงพอที่จะเสด็จออกประทับนานๆ ไค้ครับ

เครื่องราชอสริยาภรณ์มหาจักรีบรมราชวงศ์นั้น  ถ้าสังเกตให้ดีในรัชกาลปัจจุบันจะถวายแด่เฉพาะประมุขของประเทศที่เป็นพระมหากษัตริย์เท่านั้น  และโดยที่ตรามหาจักรีนั้นได้ชื่อว่าเป็นตราที่งามมากที่สุดในโลกตราหนึ่ง  บรรดาประมุขต่างประเทศจึงอยากจะได้กันมากเพราะประดับด้วยเพชรทั้งองค์   ส่วนราชมิตราภรณ์ที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กำหนดชั้นไว้สูงกว่ามหาจักรีบรมราชวงศ์นั้น  โปรดพระราชทานแก่ประมุขที่มิใช่พระมหากษัตริย์ เช่น ประธานาธิบดีของประเทศต่างๆ แต่ก็มีพระมหากษัตริย์บางพระองค์ที่ได้รับราชมิตราภรณ์ด้วย เช่น จักรพรรดิญี่ปุ่น  ซึ่งได้รับทั้งราชมิตราภรณ์ และตราจักรี

ตราจักรีนั้นปกติจะพระราชทานพระบรมวงศ์ซึ่งทรงดำรงพระอิสริยยศชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป  แต่ในรัชกาลที่ ๕ ได้พระราชทานให้ พระเจ้าอินทวิชยานนท์ พระเจ้าประเทศราชนครเชียงใหม่ซึ่งเป็นบิดาของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี เป็นกรณีพิเศษด้วย  ในการศพพระเจ้าเชียงใหม่นี้โปรดพระราชทานเกียรติยศเสมอพระองค์เจ้าต่างกรมในพระบรมมหาราชวังเป็นพิเศษด้วย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 11:19

สำหรับตรานพรัตนราชวราภรณ์นั้น  มีข้อกำหนดบังคับไว้ว่า  ผู้ที่จะได้รับตรานี้จะต้องเป็นพุทธศาสนิกชน  ซึ่งเป็นไปในทำนองเดียวกับ The Garter  ของอังกฤษ  (สายสะพายสีน้ำเงินที่ Duke of York) ทรงประดับมาในงาน  ที่กำหนดให้ผู้ที่จะได้รับตรานี้ต้องเป็นผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายอังกฤษ (Church of England) เท่านั้น
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 14:20

ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นครับ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 16:41

ได้รับความรู้มากจริงๆค่ะ คุณ -AnToiNetty นี่ก็ถามแปลกพระองค์ทีท่านยังทรงพระเยาว์มากนะคะ จะเอาท่านมาลำบากลำบนออกงานก็ใช่ที่นะคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
อสุรผัด
*

เรียนอยู่สายการเรียนวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์-คอมพิวเตอร์ ชั้นมัยธมศึกษาปีที่4 ห้อง 665 โรงเรี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 20:08

ขอโทษ ครับที่ถาม ออกจะแปลก ๆ ไปหน่อย
แต่ดูโทรทัศน์ ช่องหนึ่ง
ผู้ดำเนินรายการ เขาบอกว่า
นี่ เปนการออกงาน ของพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
อ่าครับ ก็เลยสงสัย ..
แค่นั้นแหล่ะครับ ..
อย่างที่บอก .. ถ้าถามอะไรไม่สมควร
ก็ขอโทษด้วยครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 10:00

ตอบคุณ An ToiNetty ในความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ ฯ และสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ทั้งสองพระองค์ทรงพระชันษามากแล้ว คงไม่เหมาะกับงานพระราชพิธีที่ใช้เวลายาวนาน ส่วนพระองค์ที และพระองค์เจ้าอาทิตยาทรกิตติคุณ คงจะเป็นที่ทราบ ๆ กัน
    ส่วนเรื่อง ราชสกุล นั้นไม่ค่อยแน่ใจนะคับ แต่เคยอ่านเจอมาบ้าง ว่ามี "วิวัชรวงศ์" ที่พระราชทานแด่ คุณสุจาริณี และ หม่อมเจ้าชาย ของสมเด็จพระบรม ฯ
     ผิดผลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 20:03

ขอบคุณครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ก.ค. 06, 14:28

ประเทศไทยเป็นประเทศแรกในเอเชียที่มีการสร้างเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งใช้ประดับกับเสื้อเป็นครั้งแรกในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อ พ.ศ. 2400
 ซึ่งเป็นการแทนแสดงเกียรติยศ ก่อนหน้านี้ใช้สิ่งของเป็นตัวบ่งบอกสถานะของเกียรติยศ เช่น พานหมาก กาน้ำ แหวน ฉัตรเครื่องสูง ดาบฝักทอง หรือแม้แต่พาหนะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์