เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4016 ศาลเจ้าครุฑ
pk11
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

work at kiatnakin

เมื่อ 24 ก.ค. 06, 15:15

ทราบมาว่าเมื่อก่อนบ้านคุณทวดอยู่ที่ ตรอกศาลเจ้าครุฑ พระนคร อยากทราบว่าปัจจุบันคือ ถนนอะไรอยู่แถวไหนคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 10:19

คลับคล้ายคลับคลาว่า ตรอกศาลเจ้าครุฑ อยู่แถวๆ ศาลเจ้าพ่อเสือครับ ผมเคยอ่านเจอ แต่ไม่เคยไปเดินแถวนั้นด้วยตนเองจึงตอบไม่ได้ว่าตรอกยังอยู่หรือถูกถนนไหนตัดผ่านไปแล้ว
ลองค้นต่อนะครับ
pk11
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

work at kiatnakin

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 11:55

ขอบพระคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองไปค้นต่อ แต่แค่นี้ก็พอมีแนวทางแล้ว
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 12:25

วังของสมเด็จพระองค์เจ้าสรรพศาสตร์ศุภกิจนี้ แต่เดิมเป็นวังที่ใหญ่โตมาก เพราะมีอาณาเขตทางทิศเหนือจรดไปถึงศาลเจ้าพ่อเสือ และ ตรอกศาลเจ้าครุฑ

http://travel.sanook.com/Walking/walking_06578.php  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 12:28

ขอโทษด้วยครับ
ผมโพสต์ข้อความให้ไม่ทันอ่านตรวจ
ข้อความต้นทางใช้ศัพท์ไม่ถูกต้องนะครับ

อยากทราบเพิ่มเติม ลองหาหนังสือของกาญจนาคพันธุ์มาอ่านประกอบ ท่านมาโตมาแถวนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์