เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 63021 ขนมไทย
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 17:01

ตามรันกระทู้เก่าๆให้หายคิดถึงนะคะ ช่วงนี้มีเวลามากแล้ว จะไปหาขนมไทยอร่อยๆมาฝากกันอีกค่ะ 

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 19:07

นี่ใช่ขนมลืมกลืนหรือเปล่าครับ ?

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 21:10

สวัสดีค่ะคุณตูก้า ไม่ได้เจอกันเสียนาน
เว็บนี้มีรูปขนมสวยๆค่ะ  เลยเอามาฝาก
 www.shc.ac.th/learning/kanomthai.htm
พร้อมภาพตัวอย่างข้างล่าง  ชอบขนมกลีบลำดวนไหมคะ

agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 12 ก.ย. 07, 07:35

รู้สึกว่าขนมไทยอย่างกลีบลำดวนหาซื้อยากมากเลยนะครับในสมัยนี้

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 14 ก.ย. 07, 18:32

เข้าไปในเว็บที่คุณเทาชมพูโพสต์ให้ เจอภาพ ๆ หนึ่งไม่มีชื่อบอก ขนมอะไรครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 14 ก.ย. 07, 18:48

ขนมลืมกลืน ค่ะ
หนานคำ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 16 ก.ย. 07, 11:32

ขนมต้มขาวแถวๆบ้านทุ่งริมแม่น้ำน้อยที่อยุธยาไส้ใช้น้ำตาลหม้อหรือน้ำตาลปีบก้อนเท่าปลายก้อย บางทีก็ใช้มะพร้าวทึนทึกขูดด้วยกระต่ายจีนกวนกับน้ำตาลทำนองเดียวกับหน้ากระฉีกเป็นไส้  เห็นขนมต้มไส้ถั่วแดงแล้วน้ำลายสอ มีโอกาสไปเมืองเพชรเมื่อใดคงต้องไปลองหามาชิมดูบ้าง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 19:38

สวัสดีครับ อาจารย์เทาชมพู
อาจารย์pipat
คุณ crazyhorse
คุณนิลกังขา
คุณหนานคำ
คุณ tuka007
และอีกหลายๆท่านครับ

ผมนอนจมงานอยู่หลายเดือน
เข้ามากระทู้นี้อีกที...... หิวอีกแล้วครับ แหะๆ
คิดถึงภาพถ่ายขนมสวยๆหน้าตาน่ารับประทานของพี่ tuka มากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 08:49

ขอต้อนรับกลับเรือนไทยค่ะ คุณติบอ
ตอนนี้งานน้อยลงบ้างหรือยัง    ถ้ามีเวลาว่างจะได้ชวนคุยเรื่องเก่าๆกันอีก

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 16:50

ขอบพระคุณครับอาจารย์
ช่วงนี้งานผมมากบ้างน้อยบ้างไปตามระเบียบครับ
แต่ที่เกือบสัปดาห์มานี้ได้เข้ามานั่งจุ้มปุ๊กเล่นอินเตอร์เนตจนเก้าอี้บุ่ม
เพราะลำไส้ไม่ค่อยดีอยู่ครับ
ออกจากบ้านไปซุกซนที่ไหนไม่ได้ครับผม ร้องไห้
พี่คนนึงฝากค้นหนังสือที่หอสมุด ก็ยังค้นให้ไม่เสร็จเสียที

(แต่หลังจากช่วงนี้ไป งานคงน้อยลงแล้วล่ะครับ
เพราะผมโอนงานที่ต้องออกจากบ้านไปทำให้เพื่อนๆรุ่นเดียวกันไปหมดแล้วครับผม)
รัตติกาล
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 13:56

พูดถึงขนนไทย ต้องนี้ข้าวต้มมัด

ผมว่าอร่อยสุดแล้วละ มากมากด้วย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mb.
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 21:19

เพิ่งได้เข้ามากระทู้นี้ ชอบขนมไทยๆที่หวานๆ อย่างสังขยา ฝอยทอง ทองหยิบมากๆเลยครับ
แต่หาเจ้าที่ทำดีๆลำบากเหมือนกัน บางเจ้าก็เคลือบน้ำตาลเสียจนขึ้นเป็นเกล็ดเชียว

ปล. เเจมเรื่องดอกไม้ของคุณติบอนิดหนึ่งนะครับ ดูเผินๆนึกว่าเป็นเหลืองกระบี่เหมือนกัน ถ้าสังเกตุดีๆแล้วถึงเป็นอย่างที่คุณกุรุกุลาว่า
แต่ต้นนี้ไม่เผือก เป็นได้แค่กึ่งเผือก (semi-alba) เพราะว่ายังมีจุดสีดำเหลืออยู่บนหลังคาครับ
tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 17:11

ยิงฟันยิ้ม  สวัดดีค่ะคุณติบอ ....ไม่เจอนานมากมายเลย   คิดถึงคุณติบอเหมือนกันค่ะเวลาได้ทานขนมอร่อยๆ..อิอิ..พี่ตูก้าแอบทานเผื่อทุกครั้งนะคะ..
    เมื่อ อาทิตย์ที่แล้วตูก้าไปเมืองเพชร เพราะญาติผู้ใหญ่เสีย ..เลยมีโอกาส ได้กินขนมเปียกปูนตำหรับเมืองเพชรมีมะพร้าวทึนทึกขูดโรยหน้าด้วยงาดำป่นคั่วเกลือพอเค็มปะแล่ม เวลากินแล้วนอกจากรสหวานของขนมเปียกปูน ยังมีความมันจากมะพร้าวขูด รสเค็มนิดๆ ยังจะหอมกลิ่นขนมเปียกปูนพร้อมกลิ่นงาดำคั่ว.... ฮื้มมมมม ..อร่อยมากเลยค่ะ ((พี่ตูก้าชิมเผื่อน้องติบอไป 2 ห่อ นะคะ..อิอิ))  แล้วจะเอารูปมาฝากวันหลังนะคะ ยิงฟันยิ้ม

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 17:25

ขนมชั้น กับ ขนมเปียกปูน มีวิธีทำที่คล้าย ๆ กันหรือเปล่าครับ

tuka007
พาลี

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 26 ก.ย. 07, 12:44

ไม่เคยทำเหมือนกันค่ะ ทั้งขนมชั้นและขนมเปียกปูน  แต่ตามความคิดของตูก้าแล้วก้อความทรงจำเก่าๆสมัยคุณยายทำงานบุญที่บ้าน ขนมทั้งสองอย่างนี่วิธีการทำไม่เหมือนกันค่ะ

สวัสดีค่ะคุณรัตติกาล เห็นด้วยค่ะว่าข้าวต้มมัดก็อร่อยแต่ตูก้าชอบที่ใส้กล้วยออกงอมหน่อยนะคะจะหวาน ในข้าวเหนี่ยวใส่ถั่วดำด้วย อร่อยมากเลยค่ะ  ..เมื่อสมัยวัยรุ่นตูก้าเคยพักอยู่บ้านเพื่อนที่เป็นคนใต้ ช่วยคุณแม่เพื่อนทำข้าวต้มมัดขายแถวห้วยขวาง จนเป็นความรู้ติดตัวเคยนำไปใช้เลี้ยงชีพเมื่อยามตกงานอยู่พักหนึ่งเลยค่ะ..คนใต้เค้าไม่เรียกข้าวต้มมัดค่ะ เค้าเรียกข้าวเหนี่ยวห่อกล้วย..ตอนแรกๆที่คุณแม่เพื่อนพูดถึงตูก้า งง มากค่ะ ไม่รู้ว่ามันคือขนมอะไร พอคุณแม่เพื่อนทำจึงถึงบางอ้อว่า ข้าวต้มมัดนี่เอง

สวัสดีคุณหนานคำด้วยค่ะ แวะเมืองเพชรเมื่อไหร่อย่าลืมหาทานนะคะขนมต้มกับขนมเปียกปูน ตำหรับเมืองเพชร  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์