เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 62917 ขนมไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 19 ก.ค. 06, 16:33

กระทู้นี้ตั้งให้คุณติบอ  ปะเหมาะเคราะห์ดี ถูกใจ
พวกเรือนไทยอาจจะได้ขนมจากติบอเบเกอรี่มาแจกจ่ายกันทั่วถึง

รายชื่อหนังสือที่มาของกระทู้ จะบอกตอนท้ายกระทู้นะคะ
หลักฐานเกี่ยวกับขนมไทย เก่าที่สุดเท่าที่ดิฉันหาได้บนแหลมทองนี้ คือ ไตรภูมิพระร่วง ที่พญาลิไท โปรดให้รวบรวมขึ้นจากคัมภีร์พุทธสามสิบกว่าเรื่องของอินเดีย  มาเรียบเรียงใหม่เป็นของสุโขทัย

ขนมที่ว่า นักปราชญ์สุโขทัยท่านเรียกว่า "เข้าหนมต้ม"  ก็คือขนมต้มเรานี่ละค่ะ    อยู่ในตอนพระเจ้าอโศกมหาราชถวายกัณฑ์

กาลวันหนึ่งพระองค์จิงให้หาเข้าหนมต้มได้ ๑๖,๐๐๐ ลูก   พระองค์จิงถอดแหวนพระธำมรงค์วงหนึ่งออกจากพระกรแห่งพระองค์   พระองค์จิงใส่เข้าในเข้าหนมนั้น
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 17:07

ส่วนผสมของขนมต้มในสมัยสุโขทัย มีแป้งข้าวเหนียวดำป่น ผสมน้ำตาล  ส่วนไส้มะพร้าวเพิ่มเข้าไปทีหลัง
แป้งจากข้าว   น้ำตาล มะพร้าวเป็นส่วนประกอบหลักของขนมไทยมาจนถึงสมัยอยุธยา   เดาว่าแม่บ้านชาวกรุงศรีฯ ก็ยังก้มหน้าก้มตาทำขนมยอดนิยมกันอยู่

ขอสารภาพว่าไม่รู้รายละเอียด ว่าขนมสมัยต้นอยุธยาชนิดอื่นๆ มีอะไรบ้าง  
พระเจ้าอู่ทอง เจ้าสามพระยา  สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถเสวยขนมชนิดไหนก็นึกไม่ออก
ใครทราบช่วยบอกด้วยจะเป็นพระคุณยิ่ง
มารู้อีกทีก็สมัยท้าวทองกีบม้า  สมัยพระเพทราชา นั่นก็ราชวงศ์บ้านพลูหลวง แล้ว
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 17:43

เรียน อ. เทาชมพู ที่เคารพครับ
ขออนุญาตนั่งชิมขนมต้มขาว ณ ครัวเรือนไทยครับ
หลังจากที่ไปชิมครัวติบอมาแสนนานเนิ่นครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 19:20

แหะ แหะ...ชาวประมงอย่างป๋มนี่มีสิทธิ์ได้ลิ้มชิมรส ขนมขะต้ม ของอาจารย์อ๊ะเป่า ก็ม่ายรุ

ครือว่า เวลาออกทะเล นี่ผมก็ไม่เอาอ่าว...เขาเลยไม่ให้ยุ่งกับใบเรือ เพราะชอบชักใบให้เรือเสีย.......ฮิฮิ

พญาลิไทท่านศิษย์เก่า ลังกาศึกษาขรับ
อาจารท่านอยู่เมืองพัน อุตส่าพาฝูงสามีมาบวชท่าน
มหาเสถียรพงษ์จอมตั้งชื่อ แซวว่าหนังสืออ้างอิงสามสิบฝ่าเล่มนี่
ชั้นสองกับชั้นสามทั้งนั้นแหละขอรับ เพราะฉะนั้นจึงแต่งเอาแถวๆ อนุราธปุระ กะโปโลนารุวะแค่นี้แหละ ไม่ถึงอินตะระเดีย

ท่านมหานี่ก้อ....ซีเรียดเกินเหตุ มาหาว่ามหาลิไทของพวกเรา แต่งคัมภีร์ชั้นสอง
ตอนนั้นก็แซวท่านไม่ทัน ท่านสตาร์ตรถโฟล์ค ปรื่น ปรื่น หายเข้าซอยสารภีในทันใด
ขอแซวย้อนหลังฝากอาจาร์ยเทาไปละกัน ว่าคัมภีร์หมวดโลกศาสตร์เล่มใหนๆ ก็ไม่อ้างพระไตรปิฎก เพราะไม่มีสิ่งที่ต้องการครบ เลยต้องเก็บตกมันแถวอรรถกถานี่แหละ

สำหรับขนมต้มนี่ ของโปรดครูใหญ่ของผม ไม่ให้ผมชิม ผมก็ขอสักลูกไปถวายท่านมหาวิเณศวร ท่านคงโปรดจนแดนส์กระจายทีเดียว
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 20:03

มานั่งน้ำลายสอด้วยอีกคนค่ะ อาจเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะคะแต่เท่าที่เคยกินมา ขนมต้มที่เมืองเพชร อร่อยสุด อาจเป็นเพราะคุ้นลิ้นเพราะได้กินมาตั้งแต่เด็กๆ แป้งที่เหนี่ยวนุ่ม ใส้ขนมทำจากถั่วดำกวนหยาบๆ หอมน้ำตาลโตนด มะพร้าวทึนทึกขูดเป็นเส้นยาวที่หุ้มข้างนอกอีก ยิ่งกินยิ่งมัน มีเท่าไหร่ก็หมด ที่กรุงเทพนี่หาอร่อย ยากเหลือเกินค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 21:15

ขนมโมทกะนี้ ก็ได้ชิมเป็นอานิสงส์บ่อยๆครับ ที่โรงเรียนต้องไหว้ครูดนตรีทุกวันพฤหัส ก็จะได้เป็นบุญลิ้นต่อจากครูท่านเหมือนกัน อร่อยหนักหนาแถมท้องอิ่มเพราะแป้งทั้งลูก หนักกระเพาะเรียนต่อตอนบ่ายได้โดยไม่ต้องอาศัยข้าวกลางวันเลยครับ เสียดายว่าไหว้เฉพาะวันพฤหัส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 21:52

ฟังแล้วอยากกินขนมต้มเมืองเพชรค่ะ   ผ่านไปทีไรเจอแต่ขนมหม้อแกง  จนชินเสียแล้ว
จะเอามาตั้งบนโตกวางกลางนอกชานเรือนไทย ให้อิ่มกันไปคนละสองสามลูก
ใครแอบเม้มของพระคเณศไปละก็  ท่านหวดเอาด้วยบาศก์ไม่รู้ด้วย

จากไตรภูมิพระร่วง ทำให้ดิฉันคิดว่าขนมต้มในสังคมสุโขทัย เห็นทีจะเป็นขนมสำคัญไม่ธรรมดา     ถึงกับมีในไตรภูมิว่าเป็นขนมหลวงของพระเจ้าอโศก
อาจจะถ่ายทอดมาจากตำราเดิมในอินเดีย    แต่ชาวสุโขทัยก็คงจะเชื่อถือขนมชนิดนี้ด้วยละค่ะ
จนถึงทุกวันนี้เรายังมีอยู่ประกอบพิธีไหว้  หรือบนบานศาลกล่าวด้วยขนมต้มแดงขนมต้มขาวอยู่เลย

ข้ามมาถึงขนมใหม่ที่ชาววังสมัยพระเพทราชารู้จัก  ท้าวทองกีบม้าได้ชื่อว่าเป็นผู้นำวัฒนธรรมใหม่ของการทำขนมไทย  คือ มีไข่เป็นส่วนประกอบ
ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง  พวกนี้ละค่ะ
แล้วยังมีทองพลุ  ทองม้วน ขนมผิง ขนมไข่เต่า ขนมฝรั่ง ขนมสมปันนี และขนมหม้อแกง

เขาว่ากันว่า ฝอยทองที่โปรตุเกสนั้นกินเป็นของคาว   ทำเส้นใหญ่พันกินกับแฮม    ไม่ใช่เป็นเส้นเล็กละเอียดอย่างของเราที่กินเป็นขนมหวาน
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ก.ค. 06, 22:28

ไม่ทราบเคยอ่านบทความนี้กันหรือยังครับ "ขนมที่ถูกลืม" โดยคุณเทาชมพู เขียนไว้เมื่อหลายปีก่อน เห็นเข้ากับเรื่องนี้เลยหยิบมาให้อ่านกันครับ

http://www.vcharkarn.com/include/article/showarticle.php?Aid=184  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 ก.ค. 06, 22:09

ขอบคุณค่ะคุณอ๊อฟ   ดิฉันหาไม่เจอ   ว่าแต่บทความพวกนี้อยู่ในห้องไหนกันคะ จะได้เปิดประตูได้ถูก
ท้าวทองกีบม้าหรือท่านผู้หญิงวิชเยนทร์ ได้สร้างขนมไทยเชื้อสายฝรั่งให้เป็นตำนานมาจนถึงทุกวันนี้
เป็นจุดพลิกผันของขนมไทย ตรงนี้ละค่ะ

หลังจากนั้นมาจนถึงอยุธยาตอนปลาย  ชาวเมืองคงนิยมกินขนมกันมาก    ถึงกับมี "ตลาดป่าขนม" ระบุเอาไว้ในหนังสือคำให้การของขุนหลวงหาวัด ว่า

" ขนมย่านป่าขนม  ชาวบ้านย่านนั้นทำขนมขาย  ขนมกรุบ ขนมพิมพ์ถั่ว  ขนมสำปะนี และขนมแห้งต่างๆ  ชื่อตลาดป่าขนม"

ขนมพวกนี้เป็นไง รอคุณติบอมาแจมดีกว่า
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 09:01

อยากกินขนมหม้อแกงเมืองเพชรจังค่ะ ยังจำถึงรสชาติหวานมันที่ไม่มีใครทำได้เหมือนได้ ยิ่งเอาไปแช่ตู้เย็นไว้แล้วก็เอามากินนะ อึ๊ย อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ ชอบขนมไทยจังค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 17:33

บทความนั้นอยู่บน ห้องเรือนไทย ครับ

เข้าจากเมนูด้านบน (ที่ปรากฏอยู่ที่หน้าหลักทุกหน้า)
   Menu -> เนื้อหาหลัก -> เรือนไทย หรือ ตรงไปที่ http://www.vcharkarn.com/reurnthai/
   ก็จะโผล่มาที่ เรือนไทย ซึ่งรวมทั้งบทความ(และ กระทู้)ไว้ครับ

ที่ด้านล่างของกรอบบทความ จะมีตัวเลขบอกหน้า (-1- [2] [3] [4] [5] | |หน้าถัดไป >>>) ก็เลือกหน้าที่ต้องการครับ หรือกด "หน้าถัดไป >>>" เรื่อยๆก็ได้ครับ

ที่เมนูด้านซ้ายของเรือนนี้ ก็จะมีรายชื่อของห้องย่อย ๆ เช่น
ศิลปะ วัฒนธรรม
ภาษา วรรณคดี
ประวัติศาสตร์
หน้าต่างโลก
โบราณคดี
ซึ่งหากกดเข้าไป ก็จะแสดงรายการบทความ (และ กระทู้) ภายในห้องย่อยนี้เท่านั้นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 17:54

.
.
ขอบคุณค่ะคุณอ๊อฟ  
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 19:14

เดินมาทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ หยิบขนมหนึ่งชิ้น  แล้วก็ย่องจากไปอย่าง เ งี .  ย . .  บ . . . เ . . . . งี . . . . .ย . . . . . . .บ
สุขุมวงศ์.
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 21:17

อ. นำความรู้มาสู่ชาวประชาอีกเช่นเคย ขอขอบพระคุณเป็นยิ่ง นัก
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 21:49

แวะมาชิมขนมอีกรอบครับ ดึกๆอย่างนี้น้ำหนักคงขึ้นแน่ๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์