เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3897 เชคสเปียร์ กวีปลอม
อันดามัน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 06:00

วันก่อนที่แผงหนังสือมีวารสารชื่อ ศิลปะวัฒนธรรม ซึ่งปกติเรา
ก็ไม่เคยคิดที่จะซื้อมาอ่าน แต่หน้าปกของเล่มนี้ ขึ้นพาดหัวตัวโตว่า
"เชคสเปียร์ กวีปลอม" ตอนแรกเราก็คิดว่า ปลอมเหรอ ? เป็นไปได้ไง...
แต่พอเห็นชื่ออาจารย์ ว.วินิจฉัยกุล เป็นคนเขียนก็เลยคิดว่า ไม่ธรรมดาแน่
เลยลงทุนซื้อมาอ่าน

ไม่ธรรมดาจริงๆค่ะ แจงออกมาย่อยยิบถึงสาเหตุ ก่อนอ่านนี่บอกตรงๆว่าไม่เชื่อเลย
พออ่านแล้วเจอเอกสารอ้างอิงเพียบ อธิบายดี ก็เริ่มจะคล้อยตามเรื่อยๆ

ก็ยังไม่ convince ซะทีเดียว แต่ก็เริ่มเชื่อ ไม่รู้มีใครได้อ่านแล้วบ้างค่ะ
คิดเห็นว่าเป็นไงมั่งค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 17:16

หาอ่านได้ที่นี่ค่ะ

http://202.183.211.5/art/artculture.asp?selectdate=2000/11/01&stid=116' target='_blank'>http://202.183.211.5/art/artculture.asp?selectdate=2000/11/01&stid=116
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 19:38

อ่านแล้ว สนุกดีครับ แต่ตอนสุดท้ายอาจารย์เองก็ยังยืนยันว่าเข็คสเปียร์เป็นกวีจริงอยู่นี่ครับ
ผมไม่ได้เป็นนักเรียนเมืองแก้ว อันกล่าวแล้วคือเกาะอังกฤษ ผมเป็นนักเรียนโลกใหม่ครับ แต่รู้สึกว่าทางวงการวรรณกรรมหรือประวัติศาสตร์อังกฤษมีเรื่องโต้แย้งกันอย่างนี้บ่อยๆ สนุกดี เรื่องที่เพิ่งเคยได้ยินเร็วๆ นี้ก็ว่า โรบินฮู้ด จริงๆ แล้วเป็นเกย์ อีกเรื่องที่เถียงกันมานานเต็มทีก็คือ ใครคือแจ็คเดอะริปเป้อร์กันแน่
คงจะคล้ายๆ เรื่อง ใครแต่งศิลาจารึก ศรีปราชญ์มีตัวตนจริงหรือไม่ ฯลฯ ที่วงวิชาการไทยก็หยิบมาถกเถียงกันเป็นคราวๆ เหมือนกัน
Modern Sound
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 10:53

แต่เท่าที่อ่านดู ก็เห็นฝรั่งเค้าก็ซีเรียส ค้นหาความจริงกับเรื่องนี้กันเหมือนกันนะครับ
ท่าทางจะน่าเชื่อถือ อาจารย์ก็เขียนได้ละเอียดดี ผมก็เลยเชื่อเต็มๆ
น่าจะมีฝ่ายแฟนตัวจริงของเชคสเปียร์ออกมาคุยให้ฟังบ้าง

ผมไม่ได้อ่านละเอียดเท่าไหร่เพราะไปยืนอ่าน ไม่มีเงินซื้อ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 11:20

ลองตาม link ของคุณเทาชมพูไปแล้วอ่านให้ถึงตอนจบสิครับ การถกเถียงบางครั้งอาจไม่ให้ข้อสรุป แต่เปิดมุมมองทางความคิดให้เท่านั้นครับ เราไม่ใช่ผู้ศึกษาโดยตรง รับรู้ข้อมูลเท่าที่เขาค้นคว้ามาให้ ก็พอได้อิ่มใจกับความใคร่รู้ของตัวเองแหละครับ อย่าลืมกาลามสูตรนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 12:11

เรื่องนี้เป็นเรื่องหนึ่งที่ผู้เรียนวรรณคดีเชกสเปียร์มักต้องศึกษากัน  เหมือนเรียนประวัติศาสตร์ไทยก็ต้องเรียนเรื่องศิลาจารึก กับยุทธหัตถี
เรื่อง Shakespeare Authorship Controversy ท่าทางจะเภียงกันไปได้จนสิ้นโลก  เว้นแต่ใครจะนั่งยานเวลาของโดราเอมอนไปถามเชกสเปียร์เองให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไป
ดิฉันชอบศึกษาประวัติศาสตร์ในแง่การเปิดมุมมองค่ะ  รู้สึกว่าเพิ่มรอยหยักในสมองได้ดีขึ้น   แต่ถ้าอ่านแล้วได้คำตอบออกมาแบบใส่หลอดแก้วพิสูจน์ได้ว่าจริงหรือไม่จริง    จะจ๋อยๆไปค่ะ  รู้สึกมันจบแบบไม่ให้คิดอีก

คุณนกข.คะ  เรื่องโรบินฮู้ดที่ว่าเป็นเกย์ คงเป็นกระแสใหม่ยังไม่ได้อ่าน    ก่อนหน้าเห็นเภียงกันว่าไม่มีตัวจริง  หรือไม่ก็มีแต่ไม่ได้ทำวีรกรรมอย่างที่ว่า
ประเด็นเรื่องคนสำคัญในอดีตเป็นเกย์    เป็นเรื่องค่อนข้างฮิทในยุคนี้     บางครั้งอ่านไปอ่านมารู้สึกว่าคนดังๆเห็นทีจะไม่เหลือชายแท้   แม้แต่เชกสเปียร์เองก็มีคนวิเคราะห์ว่าเป็นเกย์   ขนาดท่านทิ้งเมียทิ้งลูกไว้ที่สแตรทฟอร์ด  มามีเมียน้อยอยู่ในลอนดอนตั้งแต่หนุ่มจนแก่นะคะเนี่ย
WSC
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 08:05

เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาดิฉันมีโอกาสไปที่วัดป่าสายหลวงพ่อชา  เพื่อสนทนาธรรม ฟังเค้าสนทนาด้วย เพื่อจะ ได้เพิ่มรอยหยักในสมองเหมือนกันค่ะ วัดนี้ตั้งอยู่เขตนอกเมืองสแตรทฟอร์ด  เจ้าอาวาสท่านเป็นคนอังกฤษบวชมาก็นับสิบปี ก็มีโอกาสได้เล่าเกร็ดเล็กๆน้อยให้ฟัง ว่าที่ตั้งวัดปัจจุบันนี้ เคยเป็นที่เลี้ยงแกะมาก่อน เจ้าของนั้น เป็น เคยเป็นถึงเจ้าเมืองสแตรทฟอร์ด ชื่อ ลอร์ด อะไรดิฉันก็จำไม่แม่นล่ะนะคะ   ต่อมาลูกหลานตระกูลนี้  ก็มีอยู่คนหนึ่ง มีภรรยาเป็นคนไทยค่ะ และทางวัดก็ขอซื้อที่ตรงนี้เผื่อสร้างวัดขึ้นมา  ที่ตรงนี้เอง  เมื่อเอยขึ้นมาแล้วคนใน สแตรทฟอร์ดส่วนใหญ่จะรู้จัก เนื่องจากว่า เมื่อนานมาแล้ว สมัยที่เจ้าเมืองคนนี้ยังปกครองเมืองสแตรทฟอร์ด อยู่ ก็ ใช้ที่ดินส่วนนี้เลี้ยงแกะ อยู่จำนวนมาก มาวันหนึ่งมีเด็กหนุ่มคนหนึ่งเกิดอาจหาญมาขโมยแกะ ของท่าน แต่ก็ไปไม่รอด ขโมยแล้วก็ถูกจับได้ จึงถูกตัวไปพบเจ้าเมืองในคืนนั้น ปกติแล้วโทษมีแต่ตายค่ะ แต่ด้วยความที่ เจ้าเมือง สงสารจึงปล่อยไปและกำชับกำชาไว้ว่า ชั่วชีวิตนี้ อย่าได้กลับเข้ามาในสแตรทฟอร์ดเป็นอันขาด เมื่อใดก็ ตามที่กลับมา จะถูกลงโทษถึงตาย  เวลาผ่านไปนานหลายปี เจ้าเมืองสแตรทฟอร์ด เข้าลอนดอนเพื่อชมการแสดงละคร และที่โรงละครนั้นเอง ที่ท่านได้พบกับ นักแสดงหนุ่มคนหนึ่งชื่อว่า วิลเลี่ยม เชกสเปียร์   ซึ่งหากท่าน จะไม่ผิด ก็คือ กับคนที่ไปขโมยแกะของท่านในคืนนั้นนั่นเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 09:59

เคยได้ยินตำนานนี้ค่ะ  แต่ฉบับที่ได้ยินนี่เป็นกวาง ไม่ใช่แกะ   ก็คงมีเค้าความจริงอยู่ไม่มากก็น้อย
pop
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 13:30

แล้วเคยได้ยินตำนานที่ว่า Micheal Jackson คนปัจจุบัน(ผิวขาว) เป็นคนละคน
กับ Micheal Jackson เมื่อก่อน(ผิวดำ) คนละคนคือคนละคนจริงๆ มีการนำคน
ิผิวขาวคนนี้มาแทนคนผิวดำซึ่งคาดว่าอาจจะเสียชีวิตไปแล้วด้วยเหตุผลทาง
ธุรกิจ

คำถาม 2 คำถามที่ยังหาคนตอบชัดเจนไม่ได้
1. เทคโนโลยีสมัยนี้ (อย่าว่าแต่าเมื่อซักห้าปีสิบปีก่อนเลย) เปลี่ยนสีผิวคนได้จริงเหรอ
2. ทำไมต้องทะเลาะกับ Jannet Jackson น้องสาวหลังจากศัลยกรรมแต่งจมูก
   และเปลี่ยนสีผิว ถึงขั้นไม่นับพี่นับน้อง (หรือคนใหม่ไม่ใช่พี่ไม่ใช่น้องกันจริงๆ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 18:04

เคยได้ยินเรื่องเอลวิส เพรสลีย์ยังไม่ตาย   แต่สร้างเรื่องตายขึ้นมาหลอกแฟนๆเพราะเขาเบื่อชีวิตดาราเต็มที
คนจำนวนมากเห็นเอลวิสปรากฏตัวตามที่ต่างๆ  ดำเนินชีวิตประจำวันแบบคนธรรมดาๆคนหนึ่ง

ตำนานคนดัง  มีอยู่เสมอค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์