เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 58518 อยุธยาภิรมย์
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 21:58

ภาพสวยมากๆเลยค่ะ อยากมีฝีมือถ่ายได้แบบนี้บ้างจัง

คุณโพธิ์ รับลูกศิษย์มั้ยคะจะได้รีบลงชื่อ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 01:56

* ขอบคุณ คุณ CrazyHOrse สำหรับบทกวี
กระทู้ "อยุธยาภิรมย์" ยินดีต้อนรับเสมอครับ ถ้ามีของฝากเป็น
บทกวีจีน เย็นๆ ไทย หวานๆ หรือ ร่วมสนทนาเรื่องศิลปะ
คงจะเพลิดเพลินใช่น้อย ว่างๆ แวะมาคุยกันครับ

* สำหรับ คุณ Tuka007 ถามมาเรื่องภาพ ไม่มีอะไร
แตกต่างจากท่านอื่นๆ เลยครับ ผมเป็นนักถ่ายภาพมือสมัครเล่น
ถ้า คุณ Tuka007 ใช้กล้อง Digital เหมือนผม ข้อ 1-13 ช่วยได้ครับ

1. หาข้อมูลและทำความความเข้าใจกับวัตถุ หรือ ภาพที่จะถ่าย
เช่น ทวยพระอุโบสถ ควรถ่ายให้เห็นทุกคันเป็นแถว
เทียบให้เห็นทุกคันเป็นแนวไป ภาพจะเกิดมิติและเล่าเรื่องราวของตัวเอง

2. หาเพื่อนไปด้วย
ไม่เหงา เพื่อนช่วยถือของ แล้วยังชวนพระภิกษุคุยในกรณีที่ถ่ายในอุโบสถ
เพราะท่านจะเปิดและรอปิดอุโบสถ ทำให้มีเวลาถ่ายภาพได้นานขึ้น
อย่าลืมไหว้พระประธานก่อน ถ่ายเสร็จ ทำบุญและขอหนังสือประวัติวัด

3. สวมเสื้อผ้าให้เหมาะสม
เช่น กลางแดด หรือ ลุยโบราณสถานร้าง ควรสวมหมวก
สวมเสื้อและกลางเกงแขนยาว สวมรองเท้าผ้าใบ
ถ้าถ่ายในร่ม ควรใส่รองเท้าแตะ จะสะดวกกว่า
ถ้าไปถ่ายในสถานที่รกร้าง ขอให้ไหว้เจ้าที่และถ่ายภาพแบบวนขวา
จะเป็นมงคล และให้เกียรติกับสถานที่ ตามความเหมาะสม
และความเชื่อของแต่ละบุคคล

4. สองเท้ายืนให้มั่นคง
ทำให้ถ่ายได้ถนัด แม้ว่าจะมีลมพัดมาปะทะ ถ้าลมแรงให้พัก

5. เล็งกล้องไปยังมุมที่ต้องการ โดยดูจากทิศทางของแสง
หามุมสวยๆ โดยลองจากหลายๆ มุม

6. ปรับระยะใกล้ไกล ให้เหมาะสมกับกล้อง
เลือก mode และความไวแสงให้เหมาะสม  

7. หายใจลึกๆ กลั้นหายใจเพื่อให้มือนิ่ง
สำคัญครับ

8. ถ้าถ่ายกลางแจ้ง-ย้อนแสง หรือ แสงน้อย อย่าลืมใช้แฟลช

9. บรรจุความสุขลงไปในภาพ

10. ใช้ใจสั่งมือกดชัตเตอร์  

11. Photoshop ปรับภาพ

12. จะได้รูปอย่างที่โพสไปครับ

13. ต้องพยายามถ่ายภาพบ่อยๆ ถ่ายเบลอและเสียเป็นเรื่องปรกติครับ
1-2 ปี จะชำนาญ ถ้าภาพออกมาไม่น่าพอใจ ต้องกลับไปถ่ายซ่อมครับ

อุปกรณ์ที่สำคัญ จะใช้หรือไม่ก็ได้ครับ
- ผ้าและน้ำยาทำความสะอาดเลนส์
- ขาตั้งกล้อง มี remote control หรือไม่ก็ได้
- ปลั๊กไฟ แบตเตอรี่พกพา ไฟให้แสงสำหรับถือ ที่เคลื่อนย้ายสะดวก
- บันได ขนาดเหมาะสมกับภาพที่จะถ่าย สำหรับเสี่ยงตาย
ยืมที่วัด หรือ บ้านชาวบ้าน
- เก้าอี้สนามตัวเล็กๆ น้ำหนักเบา พับและใส่เป้ไปได้

ถ้า คุณ Tuka007 สนใจ หรือ สงสัย ผมยินดีจะตอบทุกข้อสงสัย ได้ผลอย่างไร อย่าลืมเล่าสู่กันฟังครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 22:46

ที่วัดเขายี่สาร สมุทรสงคราม หลงเหลือกระเบื้องเชิงชาย
สมัยอยุธยา อยู่อีกเพียงไม่กี่ชิ้นครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 22:55

ผมจะขอนำภาพงานมุกสมัยอยุธยามาฝาก
จากพุทธสถานสำคัญทั้ง ๓ ที่ครับ

รูปแรก และ รูปสอง : บานประตู พระอุโบสถ วัดบรมพุทธาราม พระนครศรีอยุธยา
ปัจจุบันเชิญมาไว้ที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม กรุงเทพฯ ครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 22:58

*
องคต

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:02

บานประตู มณฑปพระพุทธบาท วัดพระพุทธบาท สระบุรี
สมัยอยุธยา ซ่อม-สร้าง ครั้งรัชกาลที่ ๑
องคต

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:03

พระกุเวร
องคต

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:05

พญายักษ์
องคต

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:06

คชสีห์
องคต

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:08

พญาสุบรรณ
องคต

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 23:12

บานประตู วัดมหาธาตุ พิษณุโลก
มีจารึกอักษรจารด้วยมุก ว่าสร้างครั้งรัชสมัยพระบรมโกศ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 19:33

คุณโพธิ์ถ่ายภาพสวยมากครับ อยากถ่ายได้บ้างอย่างนี้ แต่ผมมือร้อนทำศิลปะคงยาก เข้าวัดทีไรก็เอาแต่ชี้ จะพนมมือนบพระประธานก่อนก็หาไม่ คงต้องฝากตัวเป็นศิษย์คุณโพธิ์ล่ะครับ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 03 ก.ย. 06, 19:02

ขอเป็นศิษย์ด้วยอีกคนครับ
แต่เอ  จะแทรกตรงไหนได้
เพราะมีหนุ่มหนึ่ง  สาวหนึ่ง  ขนาบซ้ายขวา
ขอเป็นคนปัดฝุ่นบานประตูหน้าต่างกระเบื้องหลังคาก็ได้ตอนจะถ่ายรูป
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 06 ก.ย. 06, 15:48

แวะมาชมและให้กำลังใจครับ  
ผมเองไม่มีความรู้ในเรื่องราวเหล่านี้
แต่ถ้ามีเวลาก็ชอบที่จะไปเที่ยวดูแล้วก็เก็บภาพเอามาดูซ้ำ ๆๆๆ

ผมถ่ายรูปมาหลายปีแล้ว แต่ภาพส่วนใหญ่ก็ยังเสียมากกว่าดีครับ
มีบางช่วงของชีวิตที่ไปอยุธยาบ่อย ๆ เพราะพ่อของผมรับราชกาลที่นั่น
แต่ตอนนั้นยังไม่มีกล้อง

ถ้าคุณ โพธิ์ประทับช้าง พอมีเวลา ลองชมกระทู้ ปราสาทสัจธรรม  
จะมีภาพพระแม่ธรณีบีบมวยผมที่ความคิดเห็นเพิ่มเติมที่ 15
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 06 ก.ย. 06, 15:55

ขอถามนิดเถอะครับ

ภาพเหล่านี้ ถ่ายจากที่ไหนครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์