เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 58642 อยุธยาภิรมย์
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 01:36

ตำแหน่งของกระเบื้องเชิงชายในอาคารสมัยอยุธยา
องคต

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 01:38

ภายในอาคารสมัยอยุธยา แสดงโครงสร้างเครื่องประดุ
องคต

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 01:53

กระเบื้องเชิงชายประดับกระสวนดินเผา
องคต

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 02:05

ผ้าทิพย์ทอดเหนือรัตนบัลลังก์ดินเผา
องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 02:26

พระสาวกดินเผา
องคต

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 02:34

สวัสดีครับคุณ japonica ไม่พบกันนาน สุขสบายดีมั้ยครับ ?
ผมขอตอบคำถามของคุณผ่าน Sms ครับ

ภาพพระพิมพ์ สมัยอยุธยา
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 08:49

๖๔ กับ ๖๖ หายไปไหนแล้ว งงงง

มาทีเป็นชุดเลยครับคุณโพธิ์ประทับใจ  เพิ่งอิ่มข้าวต้มรอบดึกรึไงครับ
ภาพสวยๆ ทั้งนั้น  บางภาพคุณโพธิ์อาจได้ถ่ายเก็บไว้เป็นคนสุดท้ายก็ว่าได้  เป็นแรงบันดาลใจที่ทำให้ผมอยากทำตามอย่างบ้าง  หากไปที่ไหน เห็นอะไร  ก็ควรถ่ายเก็บไว้  วันนี้อาจดูธรรมดา  อีกไม่กี่ปีข้างหน้าอาจเป็นภาพที่มีคุณค่าเหลือคณานับก็เป็นได้

อยากเรียนถามนิดหนึ่ง  อย่างภาพใน ๕๑-๕๒-๕๓  ต้องปีนขึ้นไปถ่ายด้วยมั้ยครับ  แล้วก็ ...... เขินบ้างไหม
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 19 ส.ค. 06, 09:18

สวยงามมากครับคุณโพธิ์ สงสัยวันหลังต้องพึ่งพาคุณโพธิ์นำชมศิลปะอยุธยาบ้างเสียแล้ว

เคยเข้าไปชมวัดแก้วฟ้าครั้งนึง จำได้ว่าหมาดุมาก น่าเสียดายว่าไม่ได้เป็นคนช่างสังเกต ก็เลยพลาดไปไม่ได้เห็นอะไรดีๆ บานประตูวัดนี้เป็นรดน้ำฝีมือท้องถิ่นที่น่ารักมากๆ

อยากทราบว่าพระสาวกที่คุณโพธิ์ยกมาพอจะระบุได้ไหมครับว่าเป็นองค์ใด อ้วนๆอย่างนี้จะเป็นพระสุภูติได้ไหม? (หรือในอยุธยายังไม่มีครับ?)

ถ้าไม่รังเกียจช่วยจัดลำดับอายุเชิงชายอย่างคร่าวๆได้ไหมครับว่าอันไหนสมัยอยุธยาต้น กลางหรือปลาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 03:38

๖๔ กับ ๖๖ หายไปไหนแล้ว งงงง
ตอบ สวัสดีครับคุณนิค ผมก็ไม่รู้ว่าหายไปไหนครับ

มาทีเป็นชุดเลยครับคุณโพธิ์ประทับใจ เพิ่งอิ่มข้าวต้มรอบดึกรึไงครับ
ตอบ เพิ่งเสร็จจากงาน เลยแวะเอาพวกดินเผามาฝาก ไว้จะหาพวกไม้
และ โลหะ มาฝากอีกครับ

ภาพสวยๆ ทั้งนั้น บางภาพคุณโพธิ์อาจได้ถ่ายเก็บไว้เป็นคนสุดท้ายก็ว่าได้
เป็นแรงบันดาลใจที่ทำให้ผมอยากทำตามอย่างบ้าง หากไปที่ไหน เห็นอะไร ก็ควรถ่ายเก็บไว้
วันนี้อาจดูธรรมดา อีกไม่กี่ปีข้างหน้าอาจเป็นภาพที่มีคุณค่าเหลือคณานับก็เป็นได้
ตอบ ดีใจที่มีคนเห็นคุณค่าของภาพที่ผมโพสไปครับ ผมฝากคุณนิค สำรวจดู
กระเบื้องเชิงชายกับจำปาให้ที เผื่อที่สุพรรณฯ จะหลงเหลืออยู่บ้างครับ

อยากเรียนถามนิดหนึ่ง อย่างภาพใน ๕๑-๕๒-๕๓ ต้องปีนขึ้นไปถ่ายด้วยมั้ยครับ
แล้วก็ ...... เขินบ้างไหม
ตอบ ปีนรูป 1, 3, 13 และ 51 รูปอื่นๆ ไม่สูงมาก ยกเว้น รูป 13 ครับ
สูงมากจนไม่มีความเขิน เพราะกลัวตกลงมาเสียชีวิตมากกว่าครับ อยากรู้ว่าสูงเท่าใด
ลองเปิดหนังสือชุดจิตรกรรมฝาผนังในประเทศไทย ของสำนักพิมพ์เมืองโบราณ
เล่มวัดใหญ่สุวรรณาราม กางรูปจิตรกรรมฝาผนังที่พับยาว คลี่ออกดู ลองเทียบ
หาฤษีในหนังสือกับฤษีในรูปที่ 13 ดูครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 03:44

สวยงามมากครับคุณโพธิ์ สงสัยวันหลังต้องพึ่งพาคุณโพธิ์นำชมศิลปะอยุธยาบ้างเสียแล้ว
- ตอบ สวัสดีครับคุณกุรุกุลา ผมถ่ายรูปเก็บเอาไว้ เพื่อทำหนังสือที่ดีสักเล่ม
สำหรับเรื่องไปเที่ยว ด้วยความยินดีครับ อยุธยาใกล้นิดเดียว แต่ยังสำรวจไม่หมดเลย
ถ้ามีโอกาสคงได้ไปอยุธยากัน  

* เคยเข้าไปชมวัดแก้วฟ้าครั้งนึง จำได้ว่าหมาดุมาก น่าเสียดายว่าไม่ได้เป็นคนช่างสังเกต
ก็เลยพลาดไปไม่ได้เห็นอะไรดีๆ บานประตูวัดนี้เป็นรดน้ำฝีมือท้องถิ่นที่น่ารักมากๆ
- ตอบ หมาที่ว่าดุก็ยังไม่เท่าคนบางคนครับ ส่วนเรื่องสังเกต ผมก็ตาดีบ้าง ตาถั่วบ้าง
เห็นว่ามีประโยชน์ เลยเอามาฝาก เล่าสู่กันฟัง สำหรับวัดแก้วฟ้า ผมเข้าใจว่า คงจะไม่ใช่
วัดธรรมดาสามัญ คงจะมีอะไรลึกซึ้งมากกว่านั้น ประวัติว่าสร้างถวายพระยอดฟ้า
ถ้าจำไม่ผิด ในอุโบสถมีเสาหัวบัวขนาดใหญ่ปักอยู่สองต้น ผมสันนิษฐานว่า
ข้างใต้คงจะมีสิ่ง ที่มีความสำคัญมากฝังไว้ด้วยกัน แต่คงไม่มีใครกล้าขุดลงไป

* อยากทราบว่าพระสาวกที่คุณโพธิ์ยกมาพอจะระบุได้ไหมครับว่าเป็นองค์ใด อ้วนๆ
อย่างนี้จะเป็นพระสุภูติได้ไหม? (หรือในอยุธยายังไม่มีครับ?)
- ตอบ สันนิษฐานว่าจะเป็นพระกัจจายน์ ไม่น่าจะใช่พระสุภูติครับ สำหรับที่ถามว่า
อยุธยามีพระสุภูติหรือยัง ขอตอบว่ามีครับ เพราะผมเคยพบประติมากรรม
รูปพระสุภูติขอฝน ศิลปะอยุธยาครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เลยเอาโคลงวัดสังข์กระจาย
มาฝากแทน สักโคลงสองโคลงครับ

สังข์กจายสังฆ์กจัดด้วย...................เหตุใด พระเอย
สังฆเภทฤาพาลไภย.........................ออกอ้าง
สังข์ทรงจักรีไกร............................เกรียงเดช ดอกพ่อ
สังข์ราพนารายน์มล้าง......................ต่างลี้ หนีกจาย

สังข์กจายหมายชื่อชี้.........................ใช่สงฆ์ กจายเอย
สังข์บจากเขตคง.............................ถิ่นนี้
สังข์ราพย์ต่อยุทธองค์......................สังข์จัก กรีนา
สังข์หมู่สังข์อสูรลี้............................หลบเร้น กจายหาย

* ถ้าไม่รังเกียจช่วยจัดลำดับอายุเชิงชายอย่างคร่าวๆ ได้ไหมครับว่า
อันไหนสมัยอยุธยาต้นกลางหรือปลาย
- ตอบ คุณประทีป เพ็งตะโก ทำวิทยานิพนธ์เรื่องกระเบื้องเชิงชาย แบ่งไว้อย่างเป็นระบบ
ถ้าคุณกุรุกุลาสนใจ ลองแวะไปค้นที่เว็บของห้องสมุดมหาวิทยาลัยศิลปากร หรือ ห้องสมุด
ศูนย์มนุษยวิทยาสิรินธร ขอยืมมาอ่านจะกระจ่างกว่าครับ ส่วนกระเบื้องเชิงชาย
ตัวงามและไม่ปรากฏในวิทยานิพนธ์ฉบับนั้น ผมจะทยอยนำมาฝากครับ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 09:12

เสร็จงานตี ๓ ตี ๔ ยังงี้ไม่ไหว  สุขภาพโทรมแย่  คุณหมอที่สนิทๆ กับผมบอกไว้ว่าอย่านอนดึกนัก  เดี๋ยวเช้าวันถัดไปจะไม่มีแรงปีนหลังคาวัด

ถ้าทำเป็นหนังสือออกมาแล้ว  ส่งสัญญาณให้ทราบบ้างนะครับ
จะได้อุดหนุน

คงเข้าใจนะครับว่า  ความประทับใจในตัวบุคคล  ทำให้เราอยากติดตามผลงานของเขา

ผมเป็นคนอย่างนี้แหละครับ  กิเลสหนาเตอะ  ยังยึดติดในรูป รส กลิ่น เสียง
องคต

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 13:08

เสาที่ผมเล่า กับ บานประตูลายทอง เทคนิคลายรดน้ำ
ที่คุณกุรุกุลาเอ่ยถึงครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 13:15

บานประตูไม้ ชะรอยว่าจะไม่ได้ทำขึ้นในสมัยอยุธยา
ลายเป็นแบบอยุธยา แต่บากลายสู้ไม่เด็ดขาดนัก
คล้ายจะไม่ถึงยุค สำหรับลายทองที่บานประตูนั้น
รูปแบบศิลปะ สอดคล้องกับทรวดทรงและลวดลาย
ปูนปั้นประดับซุ้มประตูครับ ซึ่งเป็นแบบที่นิยมกันใน
สมัยรัชกาลที่ ๑ แต่ถูกซ่อมทับด้วยลวดลายเดิม
ในสมัยหลัง ทำให้งานดูไม่จัดเหมือนงานหลวง
ถ้าอยากชมแบบดั้งเดิม มีตู้ลายทองอยู่ใบหนึ่ง
จัดแสดงอยู่ที่พิพิธภัณฑ์พระนารายณ์ ลพบุรีครับ
ถ้ามีโอกาส อย่าลืมแวะไปชมกันเน้อ
องคต

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 13:22

*เสร็จงานตี ๓ ตี ๔ ยังงี้ไม่ไหว สุขภาพโทรมแย่ คุณหมอที่สนิทๆ
กับผมบอกไว้ว่าอย่านอนดึกนัก เดี๋ยวเช้าวันถัดไปจะไม่มีแรงปีนหลังคาวัด
- ตอบ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เหนื่อยก็พัก ตื่นก็ลุยงานกันต่อครับ

* ถ้าทำเป็นหนังสือออกมาแล้ว ส่งสัญญาณให้ทราบบ้างนะครับ
จะได้อุดหนุน คงเข้าใจนะครับว่า ความประทับใจในตัวบุคคล
ทำให้เราอยากติดตามผลงานของเขา
- ตอบ ถ้าเห็นชื่อผม ช่วยอุดหนุนด้วย ขอบคุณครับ

* ผมเป็นคนอย่างนี้แหละครับ กิเลสหนาเตอะ ยังยึดติดในรูป รส กลิ่น เสียง
- ตอบ พอกันครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 15:14

อยุธยาภพผ่านฟ้า      มาดิน
ศาสน์ส่งประจงจินต์     แบบสร้าง
ประชุมปราชญ์ประพิณ   สิปป์หมู่
สานสืบศิลป์ห่อนร้าง    หากเร้นรอขยาย

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์