เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 58635 อยุธยาภิรมย์
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 01:39

พระพุทธรูปทรงเครื่องใหญ่ สกุลช่างปราสาททอง อีกสักองค์
องคต

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 01:47

ผ้าทิพย์ ประดับด้วยกระจกและลูกปัดแก้วสี
องคต

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 01:54

เครื่องโลหะ ผมสันนิษฐานว่า ใช้สำหรับเป็นเครื่องผูก
พาหนะ หรือ ยานพาหนะ ประดับด้วยลายตาบประกอบก้านขดหางโต
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 12:30

แวะมาเยือน  แล้วก็บุ๊คมาร์คไว้ก่อนครับ
จะมาชื่นชมภาพเหล่านี้บ่อยๆ เห็นแล้วชื่นใจ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 20:12

สวัสดีครับ คุณโพธิ์ อยากทราบว่าวัดในความเห็นที่ 28 คือวัดอะไรครับ จะตามไปชมบ้าง และจำปาสองดอกนี้เป็นเอกลักษณ์ของสกุลช่างปราสาททองหรือเปล่าครับหรือใช้ทั่วๆไป
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 21:15

สวัสดีค่ะ คุณโพธิ์ ตูก้าเป็นคนเพชรบุรีจริงค่ะ เพราะอยาก อวดเมืองตัวเองเลยไปตั้งกระทู้เรื่อง ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร  ไปถ่ายวัดที่เคยบอกคุณโพธิ์ ไว้ นั่นแหละค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 23:35

อยากบอกว่าดีใจ ที่ได้เจอคุณโพธิ์ในบอร์ดวิชาการดอทคอมพ์อีกครับ
แต่อ่านความเห็นเพิ่มเติมของสมาชิกท่านอื่นเมื่อสองสามวันก่อน
เลยไม่กล้าแน่ใจว่าคุรโพธิ์จะยินดีต้อนรับผมในกระทู้ของคุณมั้ยน่ะสิครับ

ปล. หลายวันก่อนไปเดินเล่นต่างจังหวัดมา เจอวัดแห่งหนึ่งเอาหีบพระธรรมทรงสอบสกุลช่างรดน้ำหลวงไปหมกไว้ริมห้อง ปล่อยให้ตากแดดตากลมอย่างไม่ใยดี เหลือลายทองอยู่นิดหน่อยกระหรอมกระแหร๋ม เห็นแล้วน้ำตาแทบร่วงน่ะครับ เฮ่อ...
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 21:23

- สวัสดีครับ คุณโพธิ์ อยากทราบว่าวัดในความเห็นที่ 28 คือวัดอะไรครับ จะตามไปชมบ้าง
* ตอบ สวัสดีครับคุณกุรุกุลา ขออนุญาติตอบทาง SMS ครับ ผมเกรงว่าพระพุทธรูป
จะถูกขโมย

- จำปาสองดอกนี้เป็นเอกลักษณ์ของสกุลช่างปราสาททองหรือเปล่าครับหรือใช้ทั่วๆไป
* ตอบ สำหรับจำปา คือหมุดที่ใช้ยึดกรอบประตู
นอกจากประโยชน์ใช้สอยแล้ว บางที่ก็ยังออกแบบได้สวยงามมาก โดยเฉพาะ
สมัยพระเจ้าปราสาททอง ถือว่าออกแบบได้วิจิตรที่สุดครับ คุณกุรุกุลา คงทราบแล้วว่า
มีอยู่ที่ใดบ้าง ผมจึงขอข้ามไป เอามาฝากกันอีกสัก 2 ดอก ส่วนใหญ่ไปชมปูนปั้นกัน
อาจจะไม่ทันได้สังเกตุ จากรูป ผมถ่ายจากด้านในประตูออกมา แสดงถึงโครงสร้าง
และการออกแบบของคานจำปา อยู่ที่วัดไผ่ล้อม เพชรบุรี ครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 21:26

- สวัสดีค่ะ คุณโพธิ์ ตูก้าเป็นคนเพชรบุรีจริงค่ะ เพราะอยาก อวดเมืองตัวเอง
เลยไปตั้งกระทู้เรื่อง ปูนปั้น สกุลช่างเมืองเพชร ไปถ่ายวัดที่เคยบอกคุณโพธิ์ ไว้ นั่นแหละค่ะ
* ตอบ สวัสดีครับคุณ tuka007 ผมเคยได้ทราบมาว่าที่วัดใหญ่สุวรรณารามมีสมุดข่อย
อยู่ฉบับหนึ่ง ลือเลื่องกันว่าสวยงามมาก เป็นช่างชุดเดียวกับที่เขียนจิตรกรรมในพระอุโบสถ
ถ้าหากคุณ tuka007 รู้จักท่านสมภารที่วัด ผมรบกวนคุณบันทึกภาพเก็บไว้ให้ด้วย
แล้วถ้านำมาโพส จะขอบคุณมากครับ

- อยากบอกว่าดีใจ ที่ได้เจอคุณโพธิ์ในบอร์ดวิชาการดอทคอมพ์อีกครับ
แต่อ่านความเห็นเพิ่มเติมของสมาชิกท่านอื่นเมื่อสองสามวันก่อน
เลยไม่กล้าแน่ใจว่าคุรโพธิ์จะยินดีต้อนรับผมในกระทู้ของคุณมั้ยน่ะสิครับ
* ตอบ ผมดีใจที่คุณติบอและสหายท่านอื่นๆ ในบอร์ดแวะมาทักทายกันเสมอ
ด้วยความยินดี หากว่างก็แวะมาทักทายพูดคุย อาจจะตอบช้ากันไปบ้าง
คงจะไม่ว่ากันนะครับ

วันนี้นำตุ๊กตาดินเผา สมัยปลายอยุธยามาฝาก รูปกุมารอุ้มกระต่ายครับ (ซ่อมที่คอ)
องคต

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 21:43

สตรีอยุธยา
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 10:58

ถือเป็น "รูปเก่าเล่าเรื่อง"  ได้ดีจริงๆ
เพราะเห็นรูปแค่นิดเดียว  ก็เข้าใจได้  ไม่ต้องอธิบายซะเยิ่นเย้อยืดยาว
เป็นวิธีการนำเสนอที่ยอดเยี่ยมครับ

สำหรับคุณติบอ  ในความคิดความรู้สึกของผม  อย่าคิดมากไปเลย  เดี๋ยวส่วนบนสุดของร่างกายจะเป็นอย่างข้าพเจ้า  คิดนิดคิดหน่อยได้  แต่คิดเล็กคิดน้อย ไม่ไหว   อย่าไปคิดว่าการแสดงความคิดเห็นต่างๆ ในเวป  จะกลายเป็นเรื่องเครียดไป  ถือเสียว่าเราไม่รู้จักตัวตนของแต่ละคนก็แล้วกัน  ต่างคนต่างนำเอาความรู้เอาหลักฐานมาพูดคุยกัน  คนไหนมีความพร้อมกว่าก็ถือว่าเขาเหนือกว่าในขณะนั้น  แต่ไม่ได้หมายความว่าเขาจะถูกต้องทั้งหมดนะครับ  หลายอย่างยังต้องรอการพิสูจน์หรือวินิจฉัยความถูกต้องมาจนถึงปัจจุบัน

แล้วก็  สำหรับทุกท่านด้วยครับ  ใครเข้ามาแสดงความคิดเห็นแปลกๆ หรือแบบไม่รู้เรื่อง  เราก็ต้องอดทนหน่อย  หรือทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไปบ้าง  หากเรารับลูกซะทุกเรื่อง  เด๋วก็เข้าทาง  จะทางผิดหรือทางถูกก็อีกเรื่องหนึ่งเน๊าะ

สำหรับคำถามที่ยังค้างคาใจผม  จากที่ตั้งไว้บนหัวข้อกระทู้
"มีท่านใดในที่นี้ ตอบผมได้หรือเปล่าครับว่า คติการเขียนเรื่อง
มารผจญในประเทศไทยมีแต่ครั้งใด ปรากฏหลักฐานอะไรบ้าง ?   โพธิ์ประทับช้าง"

ผมเป็นคนหนึ่งที่ตอบได้อย่างเต็มปากเต็มคำว่า  "ไม่รู้เลยครับ"
องคต

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 02:28

กุมารน้อยหอยส้งข์
เกาะเมือง อยุธยา พบตุ๊กตาดินเผาจำนวนมากมายที่
บริเวณปากคลองท่อ หลังป้อมท้ายสนม ซึ่งส่วนใหญ่จะ
ถูกรถแทกเตอร์ไถเหยียบแตกไปเสียมาก ส่วนใหญ่จะคอหัก
หรือหักทั้งตัว
องคต

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 02:44

ฝรั่งกับหมาน้อย
องคต

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 02:52

กุมารสวมเงาะ
องคต

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 03:57

อุ้มลูกจูงหลาน ?

ดินย่านคลองสระบัวนั้นมีคุณสมบัติพิเศษ เมื่อนำมาผลิต
เครื่องปั้นดินและนำไปเผาจนสุก จะปรากฏทรายทองปนอยู่
กับเนื้อดินเผา ซึ่งถือเป็นจุดเด่นของเครื่องปั้นดินเผา
ย่านคลองสระบัว ถ้าพบทรายทองในเนื้อดิน สันนิษฐาน
ได้เลยว่า เป็นเครื่องปั้นดินเผาที่ผลิตมาจากย่านคลองสระบัว
แหล่งผลิตที่มีคุณภาพมาแต่ครั้งกรุงเก่า

- สำหรับคำถามที่ยังค้างคาใจผม จากที่ตั้งไว้บนหัวข้อกระทู้
"มีท่านใดในที่นี้ ตอบผมได้หรือเปล่าครับว่า คติการเขียนเรื่อง
มารผจญในประเทศไทยมีแต่ครั้งใด ปรากฏหลักฐานอะไรบ้าง ?
ผมเป็นคนหนึ่งที่ตอบได้อย่างเต็มปากเต็มคำว่า "ไม่รู้เลยครับ"
* ตอบ ขอบคุณ คุณ NikkyNick มาก ที่เห็นคุณค่าของงานศิลปกรรม
ที่ผมนำมาฝากกัน ส่วนคำถามเรื่องมารผจญ ถ้าไม่มีท่านผู้ใดทราบ
ผมจะขอรับใช้ทุกท่าน นำมาเล่าสู่กันฟ้งครับ

*สำหรับคุณติบอ คุยกันสบาย ไม่มีอะไรเลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
  พิมพ์