เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์  
อ่าน: 58638 อยุธยาภิรมย์
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 25 ต.ค. 06, 12:08

ขอบคุณความรู้จากทุกท่านที่นำมาเสนอครับ  

หากถ่ายภาพแล้วมีแสงสะท้อนมารบกวน
ลองหาฟิลเตอร์โพราไรซ์มาช่วย
ฟิลเตอร์นี้ มีสมบัติตักแสงสะท้อนได้ โดยปล่อยให้แสงจากวัตถุผ่านเข้ากล้อง
แต่ก็ต้องมีเทคนิกในการเลือกมุมกล้องด้วย
ลองหามาใช้ดูนะครับ
ของที่ใส่ในตู้กระจก หากเลือกมุมที่ดี ฟิลเตอร์นี้ ทำให้เหมือนไม่มีตู้ได้ในบางครั้งครับ
แต่แน่นอน ความเข้มแสงจะลดลงมาก
อาจต้องใช้มือที่นิ่ง ๆ มาก ๆ หรือขาตั้งกล้องเข้าช่วยอีกแรงครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 25 ต.ค. 06, 12:11

อ้อ
ฟิลเตอร์โพลาไรซ์ สามารถตัดแสงสะท้อนจาก
ไข ขี้ผึ้ง น้ำ กระจก ความมันบนใบหน้า ฯลฯ
แต่มีข้อจำกัด
1. ต้องเป็นมุมที่มันตัดได้เท่านั้นครับ
คือ บางมุม ตัดได้มาก บางมุมตัดได้น้อย บางมุมตัดได้หมด บางมุมตัดไม่ได้เลย
2. แสงสะท้อนที่ผิวโลหะจะไม่สามารถกำจัดได้เลย ไม่ว่ามุมไหน
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 25 ต.ค. 06, 12:18

คุณ tuka007
พอจะบอกยี่ห้อ รุ่นของกล้องที่พระน้องชาย ให้มาได้ไหมครับ
เผื่อมีข้อมูลจะได้เอามาเล่าให้ฟัง(อ่าน   )
นันทนรักษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

กิจการส่วนตัว

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 25 ต.ค. 06, 15:49

มีใครมีรูปวัดไชยวัฒนารามที่ถ่ายจากด้านแม่น้ำไหมคะ  คือรูปทั้งบริเวณของวัดโดยมีแม่น้ำอยู่ด้านหน้าน่ะค่ะ  อยากได้มากพยายามถ่ายจากในเรือที่พาเที่ยวก็ไม่สวยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนนะคะ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 15:04

* สำหรับ เพื่อนสนิทมิตรสหาย
งานเลี้ยงใด ก็ต้องมีเลิกรา อันเป็นธรรมดา
เนื่องจาก เรือนไทยไม่ต้อนรับ และ ผมไม่เห็นว่า
จะเกิดประโยชน์อันใดที่จะอยู่ต่อ จึงสมควรแก่
"กาละและเทศะ" ที่จะต้องขอลาไปก่อน
ผมขอบคุณทุกท่านที่ติดตามงานเขียนของผม
ขอบคุณในน้ำใจของ คุณนิค คุณบัว คุณนุช คุณตูก้า
คุณม้า คุณกุรุกุลา คุณติบอ และ ท่านอาจารย์นิรันดร์
ก่อนจากไป ผมขอฝากไว้อย่างหนึ่งว่า
"อันคุณใดไม่ประเสริฐไปกว่าคุณธรรม ขอให้ยึดมั่นไว้ติดใจเสมอ"
ถ้าเห็นนามปากกา โพธิ์ประทับช้าง อยู่บนหนังสือเล่มใด
ขอให้ช่วยอุดหนุนด้วย จะขอบคุณมากครับ

แล้วคงจะได้พบกัน

โพธิ์ประทับช้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 06, 15:09 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 19:37

สวัสดีค่ะ อ.นิรันดร์ ที่ ตูก้าได้มาเป้นกล้อง SAMSUNG Digimax V800 อะค่ะ พระน้องบอกว่าท่านซื้อมาตั้งแต่สมัยนั้นคู่มือ ภาษาไทยยังไม่มี ท่านบอกว่าตอนนี้คงมีแล้ว ให้ส่งไปขอที่บริษัท ตูก้า ยังไม่รู้จะขอไปไงเลยค่ะ  ถ้าอาจารย์ หรือเพื่อนๆท่านไหน มีคำแนะนำดีๆ กรุณาด้วยนะคะ ขอบพระคุณมาล่วงหน้าค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 16:17

ส่วนแบบ 108 หรือไงนี่
ช่างยอดแกเคยทำได้ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังทำอยู่หรือเปล่า
แกขายเป็นกิโลครับ ถ้าไม่รีบ แกจะหมกน้ำขี้เถ้าให้ สองเดือนก็เก่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 06, 18:01 โดย นิรันดร์ » บันทึกการเข้า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 16:19

พวกเต้าปูนเก่าอะไรเทือกนี่ ไอ้เม้งเพื่อนผมมันหาให้ได้
เสียดาย ตอนนี้บ้าไปแล้ว เวรกรรม
ลักของวัดก็เลยประสบเคราะห์กรรม
นี่ขนาดมันไม่เคยพูดปดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 06, 18:00 โดย นิรันดร์ » บันทึกการเข้า
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 22:58

ต้องการ คู่มือ V800 ของซัมซุง
ให้เข้าไปที่นี่
 http://www.samsungcamera.co.uk/product/pro_view.asp?prol_uid=509&cat_uid=10

ผมพยายามโหลดคู่มือมาให้
แต่สายโทรศัพท์ที่บ้านไม่ยอมรับ

แม้นว่าได้คู่มือมาแล้ว ยังสงสัยก็ถามเข้ามาใหม่นะครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์