เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
อ่าน: 58608 อยุธยาภิรมย์
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 16:23

.
เศียรพระพุทธรูป ศิลปะแบบอยุธยาตอนต้น
ขนาดเล็ก กรอบพระพักตร์สูงราว 1 นิ้ว
Private Collection
องคต

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 16:29

.
โกศสำริด สมัยอยุธยา
Private Collection
องคต

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 17:45

.
บาตรสำริด ศิลปะอยุธยา
องคต

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 17:49

.
ขันน้ำมีขา (ฝาหัวบัวหายไป)
เรื่องข้าวของเครื่องใช้สมัยอยุธยา
ยังไม่มีข้อมูล หรือใครที่ทำการศึกษากันอย่างจริงจัง
ก็คงจะได้แต่ชมกันไปก่อนครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 17:51

.
กระโถน สมัยอยุธยา
เนื้อโลหะมีคุณภาพสูงมาก จมน้ำมานานปีก็ยังคงทนไม่เป็นสนิมเท่าไหร่
องคต

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 17:56

.
พานปากบัว ศิลปะอยุธยา
พานใบเล็กๆ ที่ขอบฉลุลายกลีบบัว
ที่ฐานเจียระไนโลหะอีกครั้งหลังหล่อเสร็จ
เพื่อความคมชัดของลายเส้น
องคต

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 17:59

.
จอกน้ำ สมัยอยุธยา
หลังจากหล่อสำเร็จ ก็กลึงเจียระไนโลหะ
ให้ลายเส้นเด่นชัดอีกเช่นกัน
องคต

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 18:02

.
คนโฑ สมัยอยุธยา
องคต

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 18:09

.
เต้าปูน สมัยอยุธยา
ทรงแปดเหลี่ยม ฝาหายไป เนื้อปูนมีกลิ่นหอมมาก
ที่ฐานฉลุลายเท้าสิงห์ ลักษณะเหมือนเท้าสิงห์
สมัยอยุธยาตอนต้น ถ้าสงสัยก็ขอให้ลองนำไป
เทียบกับฐานสิงห์ของเจดีย์สมัยอยุธยาตอนต้น
สันนิษฐานว่าคงใช้สำหรับผู้มีฐานันดรศักดิ์ อาจจะ
ใช้สำหรับพระชั้นผู้ใหญ่

สำหรับภาชนะเล็กๆ ใบนี้ผมคิดว่ามีประโยชน์มาก
เพราะมีลวดลายประดับทำให้พอทราบเค้าลาง
ของสมัยการสร้างได้ครับ ถ้าท่านใดสนใจ
แวะมาสนทนากันครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 18:16

.
เต้าปูน สมัยอยุธยา
ฝากับตัวคนละอันกัน แต่นำมาประกอบกันได้เกือบสนิท
สันนิษฐานว่าจะมาจากโรงงานเดียวกัน ส่วนใหญ่จะพบ
เครื่องใช้โลหะที่เป็นเต้าปูนมากที่สุด ทั้งศิลปะไทยและ
เขมร เพราะทุกบ้านผู้คนนิยมกินหมาก

สำหรับเต้าปูนอันนี้ น่าจะพอกำหนดสมัยลงไปได้
เพราะมีการขึ้นหุ่นขี้ผึ้งแล้วกลึงก่อนนำไปหล่อ
หลังจากหล่อเสร็จ จึงนำมากลึงอีกครั้ง จนได้ฝาที่มี
ลวดลายคมชัด ผมคิดว่าอาจจะนำไปเทียบกับ
เสาไม้หัวเม็ดที่นิยมกลึงในสมัยอยุธยาได้
คาดว่าเต้าปูนแบบนี้นิยมใช้สำหรับคนทั่วไป
แล้วคราวหน้าจะนำเต้าปูนแบบพกพา
มาฝากกันอีกครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 18:28

.
วันนี้ผมขอปิดด้วย เครื่องใช้สมัยอยุธยาอีกชิ้น
ที่มีลักษณะพิเศษ ลองทายกันดูครับว่า ใช้สำหรับทำอะไร ?

สำหรับคุณตูก้า
ขอบคุณที่แวะมาทักทายกันอยู่เสมอ ขอให้พยายาม
ถ่ายภาพต่อไป สู้ๆ ครับ

สำหรับภาพจิตรกรรม ผมคิดว่ายากที่สุดแล้ว
ถ้าถ่ายภาพออกมาได้อย่างใจก็ถือว่าผ่านครับ
เป็นบททดสอบที่ดีทีเดียว เพราะบางที่กรมศิลปากร
ได้ทำการบูรณะและนำกาวอัดเคลือบไว้ ภาพจะเกิด
ความมัน ถ่ายออกมาไม่ได้เรื่อง ต้องหาวิธีการมาช่วย
ลองเปิดแฟลชแล้วเอากระดาษไขบังแพลชดู จะช่วย
ให้ภาพไม่ขาวโพลน เปิดแฟลชแต่พอดีและเอา
กระดาษไขบังแฟลช จะไม่ทำลายภาพ ลองดูครับ
คุณตูก้าลองดูกระทู้ที่ ๑๓ ในกระทู้อยุธยาภิรมย์
เป็นภาพฤษี จากจิตรกรรมในพระอุโบสถ
วัดใหญ่สุวรรณาราม เพชรบุรี ลองหาดูครับว่าอยู่
ตรงไหน ผมถ่ายมาไม่ค่อยดี ผมว่าจะกลับไปถ่ายภาพ
ที่วัดใหญ่ฯ อีกครั้งครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 18:29

ท่านใดทายถูกมีของรางวัลให้ครับ
อาทิตย์ชักรถ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนหนังสือ

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 16:01

สวัสดีครับคุณโพธิ์ประทับช้าง
อยากทราบว่ากระเบื้องเชิงชายที่59
มาจากที่วัดไหนเหรอครับ
ช่วยบอกผมด้วยครับ สวยมากนะครับ
รูปที่คุณเอามาลงไว้ต่างๆ
เป็นกำลังใจให้นะครับ
อาทิตย์ชักรถ
องคต

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 17:16

สวัสดีครับคุณอาทิตย์ชักรถ
เรื่องกระเบื้องเชิงชายที่คุณถามมานั้น
ไม่สามารถระบุลงไปได้ว่ามาจากที่ใด
ทราบแต่เพียงว่าเป็นสมัยอู่ทอง

ผมเคยสอบถามไปยังท่านเจ้าของ ท่านก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ท่านได้รับมาจากนักสะสมท่านหนึ่งอีกทีครับ ผมดีใจที่
คุณอาทิตย์ยังมองเห็นถึงความงดงามของกระเบื้องเชิงชาย
แบบอู่ทอง ซึ่งถ้าไม่มี Collector ป่านนี้ก็คงเป็นพุยผงไปแล้ว
หากมีเรื่องสงสัยอันใด ว่างๆ แวะมาสนทนากันอีกครับ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 24 ต.ค. 06, 18:04

สวัสดีค่ะคุณโพธิ์   ตูก้างานยุ่งจนหัวกลมๆโป่งพองไปหมดแล้ว ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามา เลยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆของคุณโพธิ์นะคะ  วันนี้เลยถือโอกาสมารับการบ้านของคุณโพธิ์  เสียดายมาช้า เพราะไปเพชรบุรี มาไม่นาน นี้เอง เดี๋ยว กลางๆเดือนหน้า มีเวลาจะไปอีกค่ะ คิดถึงเพื่อนๆทุกคนเสมอค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์