เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3782 อยากได้ประวัติของหม่อมหลวงเนื่อง นิลรัตน์
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

เมื่อ 12 ก.ค. 06, 18:02

ขอรบกวนด้วยนะครับขอรูปของท่านด้วยครับ..ขอขอบพระคุณมากนะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 22:03

คุณคุณพี่ ลองค้นหาเรื่องที่ต้องการจากใน google ดูมั้ยครับ เพราะหลายเรื่องที่คุณถามมา ผมเคยทราบมาว่าในเวบที่ว่าหาได้ไม่ยากนะครับ
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 11:04

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=25814  
ตามที่ลิงค์นะครับ
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 14:05

หม่อมหลวงเนื่อง นิลรัตน์  เกิดเมื่อวันที่ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2456 ที่วังกรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ กรุงเทพฯ บิดาชื่อ หม่อมราชวงศ์อั้น นิลรัตน์ มารดา ชื่อเผือก เป็นข้าหลวงพระชายาของเสด็จในกรม ท่านย่าคือ หม่อมเจ้าหญิงสะบาย นิลรัตน์ ซึ่งเป็นนายห้องเครื่องของพระวิมาดาเธอในวังสวนสุนันทา ได้ทรงขอตัวหลานสาวไปเลี้ยงแต่ยังเล็ก ได้เล่าเรียนวิชาการครัว และเย็บปักถักร้อยอยู่ในวังจนสำเร็จการศึกษาชั้นมัธยมปีที่ 6 จากโรงเรียนนิภาคาร ในวังสวนสุนันทา โดย สมเด็จเจ้าฟ้านิภานพดล กรมขุนอู่ทองเขตขัติยานี เมื่ออายุ 21 ปี ในช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง ได้ออกจากวังมาอยู่กับบิดามารดา แล้วไปสมัครเป็นครู
เริ่มเขียนหนังสือเมื่ออายุ 72 ปี มาจนถึงปัจจุบัน มีผลงานที่พิมพ์รวมเล่มแล้วคือ ชีวิตในวัง เล่ม 1-2 , ชีวิตนอกวัง เล่ม 1-10, ชีวิตในบ้านกับตำราอาหารชาววัง เป็นนักเขียนประจำให้กับนิตยสาร พลอยแกมเพชร
ได้รับปริญญาศิลปศาสตร์ดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาศิลปศาสตร์ โปรแกรมภาษาไทย จากสถาบันราชภัฎสวนสุนันทา สมรสกับ นายวิชัย ไวชนะ มีบุตรชาย 2 คน แต่เสียชีวิตแล้ว
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ก.ค. 06, 10:59

หนังสือ ชีวิตในวัง และ ชีวิตนอกวัง เห็นวางขายอยู่ที่แพร่พิทยา ชั้น 3 เซนทรัลลาดพร้าวครับ ซื้อมาอ่านได้เลย อ่านแล้วได้สาระพอสมควร
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ก.ค. 06, 15:13

เป็นหนังสือที่อ่านแล้วเพลินทีเดียว ท่านเขียนได้เห็นภาพชัดเจนมาก เหมือนเราเข้าไปนั่งดูว่าขณะนั้นท่านทำอะไรบ้าง น่าสนใจมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์