เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6789 รู้ไหม...ชื่อเนี้ย คือใคร ?
~:+: Mademoiselle Pik :+:~
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 11 ก.ค. 06, 15:53

Li Hongzhang
Li Guangli
Kang Youwei
Zhang Qian
Yijing
Hong Xiuquan
Gu Yanwu
Wei Qing
Xuanzhuang
Mingzhou
Quanzhou
Suzhou
Kuala Lumpur
Manichaeism
Zoroastrainism
Ibn Battutah
Monte Corvino
Adam Schall
Castiglione
Marco Polo
Matteo Ricci
Johnson
Nixon
Eisenhower
California
Hawaii

มีบางชื่ออาจคิดว่าเป็นสถานที่ แต่ตามจริงแล้วเป็นชื่อคน
ถ้ารู้ว่า ใคร เป็น ใคร ก็ช่วยตอบด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่า
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 16:28

เอ ไม่น่าจะใช่นะครับ มีบางชื่อ ยังไงๆ ผมก็เห็นว่าเป็นชื่อสถานที่ เป็นชื่อเมืองแน่ๆ ไม่ใช่คน ส่วนบางชื่อนั้นไม่ใช่ทั้งชื่อเมืองและชื่อคน แต่เป็นชื่อแนวคิดหรือลัทธิ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 16:37

หลี่หงจาง คังโหย่วเหวย พระถังซัมจั๋ง หงซิ่วฉวน เป็นคนในประวัติศาสตร์จีน

คุณพ่อแม็ตติโอ ริชชี่ เป็นฝรั่ง แต่อยู่ในประวัติศาสตร์จีนเหมือนกัน มาร์โค โปโล ก็ด้วย

อี้จิงเป็นชื่อคัมภีร์โบราณจีน ไม่ใช่คน

ซูโจว เป็นเมืองในจีน กัวลาลัมเปอร์เป็นเมืองหลวงของมาเลเซีย ไม่ใช่คนอีก หมิงโจวและฉวนโจว น่าจะเป็นเมืองในจีน

มอนเตคอร์วิโน น่าจะเป็นชื่อภูเขา น่าจะเป็นภาษาอิตาเลียน และถ้าผมจำไม่ผิดเป็นชื่อภูเขาที่อยู่ในสวิส มีชื่อเป็นภาษาฝรั่งเศสกับเยอรมันด้วย ดูเหมือนจะเป็นลูกเดียวกับเขาแมตเตอร์ฮอร์น

ศาสนาโซโรอัสเตอร์ พวกบูชาไฟในเปอร์เซียโบราณหรืออิหร่านเดี๋ยวนี้ แต่จะต้งชื่อตามศาสดาหรือเปล่านั้นผมจำไม่ได้ ลืมไปแล้วครับ

คัสติกลิโอเน่ ฟังเป็นอิตาเลียน?

จอห์นสัน นิกสัน และไอเซนเฮาวร์ เป็นประธานาธิบดีสหรัฐ

คาลิฟอร์เนียกับฮาวาย เป็นรัฐ 2 รัฐในสหรัฐฯ ไม่น่าจะเป็นคนเหมือนกัน

เป็นคำถามลับสมองหรือเปล่าครับ?
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:30

- - ค่ะ จะมาแก้พอดี

พอดีว่าไม่ได้อ่านโจทย์ ฟังเพื่อนมาอย่างเดียว สรุปมีทั้งชื่อคนและสถานที่ค่ะ

แต่..ใครรู้อีกช่วยบอกด้วยนะคะ เพราะว่า จำเป็นต้องรู้อ่าค่ะ

ขอบคุณทั้ง 2 คอมเม้นเลยค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:32

-- อีกรอบ

มีชื่อลัทะด้วยหรอคะ ฮืม - -*

ตายแล้วเรา ...
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:40

อีกรอบนะคุณนิลกังขา

ไม่ใช่คำถามลับสมองค่ะ แต่เป็นตัวเลือกในข้อสอบทุนรัฐบาลญี่ปุ่น โดยเขาจะให้สถานการณ์ คือคำถามนั่นเอง แล้วก็มีเว้นช่องไว้ โดยเลือกเอา 1 ชื่อลงไปเติม - - ซึ่งก็คิดว่ายาก เพราะแค่ตัวเลือกยังไม่รู้จัก -*-

ค่ะ...แต่เท่าที่ดูคำถาม 10 ข้อแล้ว ยังไม่มีข้อไหนเป็นภูเขาเลย หรือมันอาจจะไม่เป็น 1 ในคำตอบก็ได้ ยังไงถ้ามีข้อมูลเพิ่มฝากด้วยนะคะ ตอนนี้ก็จะเอาที่ตอบมาไปหาข้อมูลเพิ่ม ขอบคุณมากค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 21:11

ถ้าเป็นข้อสอบ

รู้แค่นี้ก็คงไม่มีประโยชน์นัก

เพราะเขาคงไม่ออกซ้ำอีก ถึงออกซ้ำก็คงเป็นส่วนน้อย

ที่สำคัญคือ ผู้สอบต้องมีความรู้รอบตัวในเรื่องภูมิศาสตร์ประวัติศาสตร์ของโลกเป็นอย่างดีถึงจะตอบคำถามได้

อ่าน อ่าน แล้วก็ อ่าน ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 21:20

ไม่คิดจะใช้กูเกิ้ลค้นเองบ้างหรือคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 21:28

- - แงๆ

คิดค่ะ หาแล้วด้วย

แต่ออกมาเป็นอังกฤษ ตรงชื่อจีนก็ผมกับคำจีน เลยแปลไม่รู้เรื่อง งงมากๆค่ะ อันที่หาได้ก็หาแล้ว ที่เอามาลงก็มีบางอันก็ได้แล้ว แต่ก็ยังลง ขอโทษนะคะ -*-

ขอโทษอีกทีถ้ารบกวนมากไป

แล้วก็ตอบเรพ.6 ค่ะ
อ่านแล้วค่ะ ตอนนี้อ่านเยอะมาก แล้วก็เอาตัวเลือกที่ไม่เป็นคำตอบมาอ่านด้วย เผื่อเค้าจะเอามาเป็นตัวเลือกซ้ำค่ะ เลยต้องมาถามอีกครั้ง

จะอ่าน อ่าน อ่าน ต่อไปค่ะ
แล้วก็จะหาเองจากกูเกิ้ลด้วยค่ะ

YY
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 21:47

Yijing ถ้าหมายถึง อิ้จิ้ง ก็จะเป็นชื่อของคนครับ เป็นพระภิกษุสมัยราชวงศ์ถัง ผู้เดินทางไปอินเดีย เช่นเดียวกับพระถังซัมจั๋ง แต่จะต่างกับพระถังซัมจั๋ง ตรงที่ท่านอี้จิ้งจะเดินทางโดยทางเรือ และพระไตรปิฏกและคัมภีร์ส่วนใหญ่ที่ท่านนำกลับมาจะเป็นส่วนของพระวินัยครับ
ณัฐิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียนอยู่ร.ร ส่วนบุญ จังหวัดลำพูนครับผม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 22:37

มาช่วยดูนะ แต่เรามะมีความรู้เลยอ่า  คงขอเป็นกำลังใจให้หาคำตอบเหล่านี้ห้ายได้น๊า
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 10:38

มานิเคนิสซึม คุ้นๆอะครับ แต่จำไม่ได้

อี้จิงก็เป็นหลวงจีนเดินทางไปอินเดียอย่างที่คุณเหลนนางพญาว่า

เอาที่น่าจะอ่านออก ก็มีกวานซู่ ซูโจว โซโรอัสเตอร์นี่ก็เป็นศาสนาโบราณแถบอิหร่านที่บูชาไฟใช้คัมภีร์อเวสต์ที่มีความเกี่ยวข้องกับศาสนาพราหมณ์ในอินเดีย
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 02:06

จาก คห. 2
-มอนเตคอร์วิโน เป็นนักบวชคาทอลิค ผู้มีบทบาทมากในการเผยแพร่ศาสนาคริสต์ในอินเดียและจีน
(คุณนิล จำสับกับ มอนเตวิเดโอ หรือเปล่าเอ่ย?)

ลินดอน จอห์นสัน  สมัครเป็นรองประธานาธิบดีคู่กับ JFK เมื่อ JFK ถึงแก่อสัญกรรม
ส้มก็หล่นใส่จอห์นสัน  โดยไม่ต้องเสียเหงื่อสักหยาด หรือน้ำลายสักหยดในการรันแคมเปญ
ในประเทศอันกว้างใหญ่ไพศาล ที่มีโซนเวลาถึง 6 อย่าง

Eisenhower (GOP) - JFK (Democrat) - Johnson (Democrat) - Nixon (GOP)

แต่สรรพสิ่งเป็นของไม่เที่ยง อำนาจที่ได้มาง่ายก็สูญไปง่ายๆ เขาตัดสินใจนำอเมริกาเข้าสู่สงคราม
กับเวียดนาม ทำให้ชีวิตของอเมริกันชนที่เกิดในยุคเบบี้บูม ต้องปลิดปลิวดั่งใบไม้ร่วง หลายแสนคน
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 02:19

คนไทยหลายคนอาจจดจำชื่อประธานาธิบดีจอห์นสันได้ ไม่ใช่เพราะผลพวงของชีวิตที่สูญเสียไป
ในสงคราม แต่จำได้เพราะผลพวงของชีวิตนับพันที่เกิดจากสงคราม เด็กอีสานจำนวนหนึ่งเกิดมา
ไม่ได้มีตาสีดำๆ เช่นเถือกเถาฝ่ายแม่ แต่มีตาสีน้ำข้าว จากสายเลือดทางเผ่าพันธุ์ของพ่อ

เด็กพวกนี้แชร์ความเหมือนกันอยู่หลายอย่าง เช่น พวกเขาต่างเกิดมามีใบหน้าฝรั่ง ผมทอง
ไม่เคยเห็นหน้าพ่อตัวเอง ส่วนใหญ่มีชื่อเล่นเหมือนกันที่คนรอบข้างตั้งให้ว่า “ไอ้หรั่ง” ที่สำคัญ
ส่วนใหญ่เด็กชุดนี้มีปัญหาบ้านแตกสาแหรกขาด

ครั้งหนึ่งยังจำได้ เพื่อนโทรมาให้ไปเป็นอาสาสมัคร หรือล่ามจำเป็นให้มูลนิธิเพริ์ล เอส บัค ซึ่งพยายาม
หาครอบครัวอุปถัมป์ให้เด็กๆ ครอบครัวพวกนี้จะส่งเสียเด็กๆทุกเดือน โดยที่เด็กๆต้องเขียนเล่าชีวิต
ความเป็นอยู่ของตนเองให้ครอบครัวฟัง มีเด็กหลายคนรายงานว่ากำลังจะเลิกเรียน ออกหางานทำ ทั้งๆที่
ครอบครัวฝรั่งจะจ่ายเงินให้ทุกเดือน ด้วยเหตุผลสภาพจิตใจไม่พร้อมไปโรงเรียน เคยเขียนบอกน้องๆไปว่า
น้องรัก...ชีวิตน้องสบายกว่าพี่อีกนะ แลกกันเอาไหม พี่ขี้เกียจทำงานแลกเงินน่ะ สับตัวกันดีแม๊ะ?

ขอขอบคุณมูลนิธิ  แทนเด็กเอเชียในหลายๆ ประเทศจำนวนนับหมื่นคน สำหรับ
ความตั้งใจที่ช่วยไถ่บาปแทนอเมริกันจีไอ ผู้ทำให้เขาเกิดมา แต่ไม่เคยอุปการะเลี้ยงดู  

และขอกล่าวขอบคุณผู้ใจบุญ (ส่วนใหญ่เป็นชาวอเมริกันและแคนาดา) แทนเด็กๆ ที่ได้สละทรัพย์
ทุกเดือนเป็นพ่อแม่อุปถัมป์ เพื่อซ่อมจิตใจสลายให้เด็กพวกนี้
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 22:12

ขอขอบคุณทุกคำตอบค่ะ อ่านเป็นความรู้ดีแท้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์