เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 71463 - ตัวเลข ในภาษาบาลี สันสกฤต -
-AnToiNetty-
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เรียนอยู่สายการเรียนวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์-คอมพิวเตอร์ ชั้นมัยธมศึกษาปีที่4 ห้อง 665 โรงเรี

เมื่อ 10 ก.ค. 06, 22:20

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
ว่า เลข หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า หก เจ็ด แปด เก้า สิบ ..
ในภาษาบาลี สันสกฤต เค้าใช้คำว่าอะไร
อย่าง หนึ่ง ก็ เอก
       สอง ก็ ทวิ
       สาม ก็ ไตร
       สี่ ก็ จตุ
       ห้า ก็ เบญจ
  แต่ หก กับ แปด อ่าครับ ? ใช้คำว่าอะไร
  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ..
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 15:32

สันสกฤตอีนี่ไม่รู้น่ะนายจ๋า
จั๋นนับได้แต่ในภาษาบาลีกับฮินดีน่ะ

หนึ่ง - เอก ทั้งบาลีทั้งฮินดี
สอง - บาลีว่า โท ฮินดีว่า โดน
สาม บาลีว่า ติ (แผลงรูปเป็น ตรี / ไตร ก็ได้) อีนี่ฮินดีว่า ตีน จริงจริ๊งน่ะนายจ๋า ไม่ใช่ตีนภาษาไทยน่ะ
สี่ บาลีว่า จตุ จัตวา ฮินดีว่า จา
ห้า บาลีว่า ปัญจ เบญจ ฮินดีว่า ปั๊นช์
หก ที่ถามว่าน่ะคะร้าบ บาลีว่า ฉ อ่านว่า ฉะ น่ะนาย ฮินดีอีนี้ลืมไปแล้วคร้าบ ดูเหมือนว่า ชัด หรือไงนั่นแหละ
เจ็ด อีนี้พระบาลีว่า สัตตะ สันสกฤตว่า สัปต (อย่างในคำว่า "สัปดาห์" มีเจ็ดวันคะร้าบ) ฮินดีว่า ซ้าต
แปด บาลีว่า อัฎฐ อย่างเครื่องอัฎฐบริขารแปดอย่างของพระ แต่อีนี่ฮินดีว่าอะไหรก็ลืมอีกแล้วคะร้าบ น่าจะ อั๊ด น่ะ
เก้า บาลีว่า นว นพ ฮินดีว่า เนา น่ะ ไม่ช่ายเน่าน่ะ
สิบ บาลีว่า ทศ ฮินดีว่า ดั๊ส น่านายจ๋า
สิบเอ็ด บาลีว่า เอกาทศ (พระเอกาทศรถพระอนุชาสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ตามพระนามทรงมีรถ 11 คัน มากกว่าท้าวทศรถพ่อพระรามอยู่ 1 คัน) ฮินดีอีนี่ไม่รู้คะร้าบ
สิบสอง บาลี ทวาทศ อย่างสิบสองเดือนเรียก ทวาทศมาส ฮินดี อีนี่ก็ม่ายรู้คะร้าบ
สิบสาม อีนี่เคยเห็นพระนามเจ้านายไทย พระองค์เจ้าไตรทศประพันะ เดาว่า แปลว่า 13 คะร้าบ ฮินดีอีนี่ก้ไม่รู้คะร้าบ
สิบสี่ ม่ายรู้คะร้าบ
สิบห้า ม่ายรู้คะร้าบ (จะเกณฑ์ให้จั๋นรู้ทู้กอย่างได้ยังไงล่ะนายจ๋า...)
สิบหก บาลีเรียก โสฬส ฮินดีเรียก โซล่า คะร้าบ คำเดียวกันน่ะคร้าบ แต่เป็นคนละคำกับนำมันโซล่าน่ะ
สิบเจ็ดสิบแปดสิบเก้า ไม่รู้คะร้าบ
ยี่สิบ บาลีเรียก วีสะ คะร้าบ คนอายุยี่สิบบวกห้าแปลว่ายี่สิบห้า บาลีเรียก ห้าบวกยี่สิบ เขียนเป็นไทยว่า เบญจเพส คะร้าบ อีนี่อย่าเขียนว่า เบญจ"เพศ" หนา จะกลายเป็นคนเดียวมีห้าเพศ ไม่รู้เป็นพุหญิงพูชายหรือกะเทยน่ะ...
~:+: Mademoiselle Pik :+:~
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 15:55

ฮินดี คือ สันสกฤตเหรอคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 16:25

กาโฮ้ อีนี่ฮินดีก็ฮินดี สันสกฤตก็สันสกฤต บาลีก็บาลี ต่างคนต่างเป็นคนละภาษากันน่ะ แต่เป็นญาติกันหมดคะร้าบ
-AnToiNetty-
อสุรผัด
*

เรียนอยู่สายการเรียนวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์-คอมพิวเตอร์ ชั้นมัยธมศึกษาปีที่4 ห้อง 665 โรงเรี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:17

โอ่ ..
ขอขอบคุณ คุณนิลกังขา มาก ๆ เลยครับ ๆ
~:+: Mademoiselle Pik :+:~
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:28

อย่างงี้นี่เอง

ขอบคุณที่ตอบ (ทั้งอันนี้แล้วก็กระทู้ของหนูด้วย)
Bharni
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 20:52

ขอเลข 0 ด้วยค่ะ  เลข 0 นี้อินเดียเป็นผู้คิดใช่ไหมค่ะ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 00:12

ศูนย์สันสกฤตศึกษา มหาวิทยาลัยศิลปากร
 http://www.ssc.su.ac.th/html/mainpage_th.htm
ลองแวะไปเยี่ยมชมดูครับ

sscentre@su.ac.th
ลองสอบถามดูครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 11:02

สูญ

แต่เรื่องอินเดียเป็นคนคิดหรือเปล่า นี่รู้สึกว่ามีหลายกระแส
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 11:02

อยากทราบว่าทำไมจุลศักราชที่ลงด้วย 0 จึงเรียกว่า สัมฤทธิ์ศก ล่ะครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 10:09

คุณนิลกังขาครับ
อย่างกัณฐ์ ฉกษัตริย์ ก็อ่านว่า ฉะ กะ สัด หรือเปล่าครับ    
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 10:20

ขออภัย พิมพ์คำว่ากัณฑ์ ผิดไปหน่อย สงสัยจะคุ้นกับเกม ทศกัณฐ์
เจ้าสำราญ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 16:08

เท่าที่จำได้ คำนี้อ่านว่า ฉอ-กะ-สัด ครับ
ส่วนคำที่แปลว่า 6 นั้น ไม่แน่ใจว่าใช้ว่า ฉัฏฐ หรือ ฉัฏฐมะ หรือเปล่าครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ค. 06, 13:53

หายไปต่างจังหวัดหลายวัย กลับมารายงานตัวครับ

เอาตามที่ผมรู้ซึ่งไม่รับรองว่าถูกต้องนะครับ โปรดตรวจสอบกับแหล่งอื่นด้วย

เลขศูนย์ 0 คำนี้ เป็นสันสกฤต บาลีว่า สูญญ - สูญ อย่างคุณภูมิว่าถูกแล้ว และที่ผมได้ยินมา คนที่คิดคอนเซปต์ของเลขศูนย์นี้ได้ เป็นอินเดียจริงๆ อาหรับรับไปเป็นเลขของตัว แล้วฝรั่งรับไปต่อ และยังเรียกว่า เลขอารบิก (คือเลข 1 2 3 4 5 ... ไม่ใช่เลขโรมัน I II III IV V... ที่ฝรั่งเคยใช้มาแต่เดิม) จนเดี๋ยวนี้ ทั้งที่อาหรับเองก็รับมาจากอินเดีย ที่คุณภูมิว่ายังไม่แน่ว่าศูนย์มาแต่อินเดียหรือไม่ มีกระแสอื่นด้วยนั้น ผมขอฟังกระแสอื่นประดับความรู้หน่อยสิครับ ใช่ว่ามาจากเปอร์เซียด้วยหรือเปล่า
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.ค. 06, 14:16

คำถามคุณครูนิรันดร์นะครับ

ผมเองเข้าใจว่า ฉ น่าจะอ่านได้ทั้ง ฉอ และ ฉะ ครับ ในชื่อกัณฑ์กษัตริย์ทั้งหก นั้น ถ้าให้ผมอ่านเองผมจะอ่านฉะกะสัด แต่เคยได้ยิน ฉอกะสัด เหมือนกัน

เวลาอ่านศักราช ปีที่ลงท้ายด้วย 6 มีศัพท์เรียกว่า ฉศก ถ้าถามผม ผมเองก็จะอ่าน ฉะสก แต่ถ้าตามที่ได้ยินมา เคยได้ยิน ฉอ-สก เช่นกัน

ไหนถูกไหนผิดหรือถูกทั้งคู่ (หรือผิดทั้งคู่?) ผมไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า ถ้าอ่าน ฉอ สก (และ ฉอกะสัด) มีความเป็นไปได้สูงที่คนไทยจะอ่านว่า ฉ้อสก และ ฉ้อกะสัด เป็นการลากเข้าคำที่เรารู้จักคุ้นเคยกว่า เพราะภาษาไทยเรามีคำว่า ฉ้อโกง อยู่ก่อนแล้ว ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิด ดูเหมือนจะทำให้ในหลวง ร. 4 ซึ่งทรงเป็นปราชญ์ใหญ่ทางภาษาไทยและบาลีอยู่เอง เคยมีพระราชปรารภเรื่องนี้ (ดูเหมือนเป็นประกาศ 1 ฉบับ ในบรรดา "ประกาศรัชกาลที่ 4" ด้วยซ้ำ ประกาศของพระองค์ท่านมีเป็นร้อยๆ ฉบับครับ) ทรงปรารภว่า ฉศก คนไทยอ่านเป็น ฉ้อสก กลายเป็นปีคดปีโกงไป ไม่โปรด ทรงขอให้อ่านเปลี่ยนใหม่ แต่ผมจำประกาศท่านต่อไปไม่ได้ว่า ที่ท่านทรงให้อ่านเสียใหม่นั้นให้อ่าน ฉะ หรือ ฉอ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์