เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 30982 เที่ยวชมพุทธสถานสุพรรณภูมิ : ตอนที่ ๑ เมืองพระราชา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 22:53

ขอยกมือถามคุณโพธิ์ฯ หน่อยค่ะ   พยายามจะเก็บความรู้เท่าที่จะทำได้  

๑)รูปในค.ห. 45  คุณอธิบายวา "ดาวเสด็จ ลายเพดาน"
และในค.ห.ข้างบนนี้  "ดาวเสด็จ คือ ดาวเพดาน แต่ ดาวเพดาน ไม่ใช่ ดาวเสด็จ"

หมายความว่า ดาวเสด็จมีหลายอย่าง อย่างหนึ่งคือดาวเพดาน(ที่เรียกในรูป 45 ว่าลายเพดาน)  ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะ
ถ้าใช่  ดาวเสด็จมีทั้งหมดกี่อย่าง อะไรบ้างคะ

๒)คำว่า" ดาวเสด็จ"มาจากตำราของอาจารย์ศิลปะท่านใด  หรือว่าเป็นคำเรียกมาแต่โบราณ หาต้นตอไม่เจอ    
คือดิฉันไม่คิดว่าคุณจะบัญญัติศัพท์นี้ขึ้นมาเองน่ะค่ะ
ถ้าทราบ ดิฉันจะได้ไปหาอ่านประดับความรู้ดูบ้าง  

ดิฉันสนใจศัพท์นี้ในด้านภาษา   ดาวเสด็จ  เป็นคำประสม ครึ่งไทยครึ่งเขมร   แปลตามตัวก็คือ ดาวมา(หรือไป)
จึงอยากทราบว่าลายบนเพดานที่คุณยกมาให้ดู ที่ว่าทักษิณาวรรต สังเกตจากอะไร  
ดิฉันมองภาพไม่ชัด เลยเห็นว่าดวงกลมๆนั้นล้อมอยู่้้  แต่มองไม่ออกว่าเวียนขวาหรือเวียนซ้าย  สังเกตจากอะไรถึงทราบว่าเป็นทักษิณาวรรตคะ

๓)ท่ามกลางความมืด ปรากฏแสงสว่างสุกสกาวเหนือยอดไม้
พวยพุ่งลอยเด่นอยู่บนทิศเบื้องบนพระอัฐิธาตุเจดีย์
ที่ปรักหักพังกลางพงรกร้าง หรือ พระปฐมเจดีย์แสดง
ปาฏิหาริย์ มีแสงพวยออกมา นั่นแหละครับ
เรียกว่า "ดาวเสด็จ" ครับ

ปาฏิหาริย์ของพระปฐมเจดีย์ที่สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธทรงเห็น
เป็นลำแสงเกิดจากภายในเจดีย์   ไม่ใช่แสงจากภายนอก  
และไม่ใช่ดวงกลม
เรียกว่า "ดาวเสด็จ" เหมือนกันใช่ไหมคะ

ปาฏิหาริย์ที่ว่านี้ เกี่ยวกับลายดาวเสด็จยังไงคะ  ในเมื่อลักษณะเป็นลำแสงพวยพุ่ง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 23:18

สิ่งที่ผมคิด และค้าน
ผมเขียนไว้ชัดเจน แต่เห็นชัดว่าคุณไม่มีศักยภาพจะแยกแยะเพื่อชี้แจงได้
นั่นไม่เป็นไร เพราะอัตตาของคุณมีมากท่วมท้นปัญญา

คุณยกศัพท์มาเท่าไรแล้ว โดยไม่มีนิรุกต์ประวัติรองรับ
อ้างเป็นภูมิปัญญาพื้นบ้านไปได้ง่ายๆ ดูถูกชาวบ้านจริงๆ อะไรที่ไม่ได้เรื่องเป็นยกให้ชาวบ้านหมด
น่าขำที่คุณกล้ายกปรากฏการณ์ปาฏิหารย์ที่พระปฐมเจดีย์มาอ้าง
แล้วยังกล้าอ้างอีกว่าดาวเสด็จของคุณเป็นวัฒนธรรมอยุธยา
คุณรู้ใหมว่าพระเจ้าแผ่นดินกี่พระองค์พระราชนิพนธ์เรื่องพระธาตุนี้ไว้ ไม่มีสักประโยคที่ระบุ ดาวอะไรนั่น
ทรงทราบดีว่าพระธาตุของพระพุทธองค์ ไม่ใช่ดาว
แต่.....ท่านก็คงเห็นมาน้อยกว่าคุณอีกกระมัง
อยุธยาที่คุณว่าคุณเชี่ยวชาญนัก มีกล่าวไว้ตรงใหน คำนี้น่ะ
หรือว่าคุณไปเข้าเฝ้ามาเป็นส่วนพระองค์ ที่หาในกูเกิลแล้วไม่เจอประวัติ แต่จะมาเจอในเวบนี้ พิลึก

เก็บความเห่อลายทองของคุณไว้กับตัวนะ
มันไม่มีสาระทางวิชาการพอจะถกเลย เอาไปหลอกลูกค้าเถอะ
ผมไม่ซื้อครับ

แล้วคุณไม่รู้หรือ ว่า"ตู้ลายทอง" นี่ ไม่มีอะไรให้อ่าน
เป็นการรวมรูป และถอดจารึกที่มีประกอบ
หรือว่าเป็นคนละเล่มกับที่ผมรู้จัก
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 23:40

คุณอาจจะติดใจคำนี้ ที่ข้าราชการคนหนึ่งซึ่งเสียชีวิตไปแล้ว
ตั้งใจทำหนังสือขึ้นมาเล่มหนึ่ง "ตู้ลายทอง"
แล้วคุณก็คิดเองต่อว่า "ทอง" เป็นสิ่งสูงค่า ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องส่วนตัวของคุณ
แต่ถ้ามาแสดงในที่สาธารณะ ต้องถูกตรวจสอบ
*ตอบ เรื่อง "ทอง" ไม่ใช่เรื่องส่วนตัวเลย ใครๆ ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นของมีค่ามาตั้งแต่โบราณแล้ว
ปัจจุบันก็ยังมีความสำคัญต่อระบบเศรษฐกิจ บาทละหมี่นกว่าแล้ว
คุณน่าจะเคยได้ยินสุภาษิตมาบ้าง เห็นว่าเก่งเรื่องไทยๆ "มีเงินนับเป็นน้องมีทองนับเป็นพี่"
นอกจากเรื่องของศิลปะแล้ว ทองยังสะท้อนสภาพเศรษฐกิจอยุธยา คุณก็น่าจะทราบ
อีกประการ คุณแย้งมา ผมก็ต้องชี้แจงให้เข้าใจ สังคมประชาธิปไตยนะคุณ ไม่ใช่เผด็จการ
ว่างๆ ขอเชิญมาตรวจอีก

ประเด็นของผมคือ มีมรดกช่างอย่างหนึ่ง เรียกกันมาแต่โบราณว่าลายรดน้ำ
เป็นกรรมวิธีตกแต่งผิวที่วิเศษสุดอย่างหนึ่งของไทย
คุณมาสอนคนอื่นให้เลิกใช้คำนี้ คุณอ้างสิทธิ์อันใดหรือ คุณเป็นราชบัณฑิตกระนั้นหรือ
หรือแค่อ้างว่า "ผมมีโอกาสมากกว่าท่านในเรื่องการไปสำรวจในสถานที่ ที่ท่านยังไม่เคยได้ไป
และได้พบความรู้ใหม่ๆ มากกว่าในหนังสือที่ท่านเขียน หรือ เคยได้อ่านเรื่องเหล่านั้นมาก่อน"
แค่นี้คุณก็แก้ได้ตามอำเภอใจละ หรืออ้างอิงรสนิยมเห่อทองของคุณ
นี่เป็นมิจฉาทิษฐิ ที่น่าเวทนาแต่ละไว้ไม่ได้
* ตอบ ผมไม่ได้หมายให้เลิกใช้แต่บอกว่าเป็นเพียงกรรมวิธี ต้องเรียกว่า
"ลายทอง กรรมวิธี (เทคนิค) ลายรดน้ำ" ลองค่อยๆ อ่านนะ จะได้ไม่งง
สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ ในบอร์ด คุณแสดงความคิดเห็นได้ แต่อย่าไปดูถูกสติปัญญาเค้าสิครับ
ส่วนคุณติบอจะเชื่อหรือไม่เชื่อผม มันก็เรื่องของเค้า ไม่ใช่เรื่องของคุณ ไม่ใช่หน้าที่ของคุณที่จะมาพิพากษา

อีกอย่างคุณเองความรู้ก็น้อยนัก โลกนิติที่ผมอ้าง คุณยังไมรู้จักเลย
กล้าอ้างไปถึงพระพุทธองค์เสียแล้ว กล้าเปลี่ยนสิ่งที่เขาเรียกกันมาเป็นร้อยปี
ว่าดาวเพดาน เป็น ดาวเสด็จบ้าง เปลี่ยนคำว่าลายรดน้ำ เป็นลายทอง....เพี้ยนๆอะไรบ้าง
พอท้วงเข้า ก็บอกว่าไม่ต้องการเปลี่ยนของเก่า
*ตอบ คำว่า "ความรู้" ในความเข้าใจของคุณคืออะไร ? การดูถูกคนอื่นว่าความรู้น้อย
โดยยกตนข่มท่าน นี่ผมไม่ค่อยทำ เพราะพุทธเจ้าทรงสอนไว้ อีกประการผมนับถือพุทธศาสนา
ไม่อ้างพุทธองค์เป็นครูผม ผมจะไปอ้างพญามารที่ไหน คุณอย่าเชื่ออะไรหัวปักหัวปำ
จงใช้สติปัญญา พุทธศาสนาก็สอนไว้

พอถามว่านี่อะไร ก็ทำเล่นตัวสอนหนังสือสังฆราช...พิโยกพิเกน กล้าเปลี่ยนตำราลายไทย
ไม่รู้กี่เล่มต่อกี่เล่ม ให้มาใช้ตำราลายผ้า
*ตอบ สอนหนังสือสังฆราช ผมมิกล้าครับท่าน อยากทราบว่าลายไทยในผ้าลายอย่าง
มันโง่เง่านักหรือไง ถึงจะใช้เป็นเกณฑ์ไม่ได้ ถ้าผมไม่รู้ไม่เห็นจริงๆ ผมมิกล้ามาเถียงคุณ
หรอกครับ ถ้าพูดกันเรื่องลาย ผ้าไทยมีลายที่เป็นแบบแผนเจริญมากที่สุดในโลกแล้ว จะบอกให้เอาบุญ

ยกศัพท์อวดตุ๊กแกไปวันๆ ไม่เคยยอมรับเลย ว่าอะไรผิดอะไรถูก อย่างที่ตอบเรื่อง
จักรพันธุ์นี่คนละเรื่องกับที่ถาม ผมไม่ได้ถามเรื่องพานิชศิลป์ ผมถามถึงข้อเท็จจริง
ในประวัติศาสตร์ว่า ที่คุณวินิจฉัยมันผิด ว่าช่างเขาแบ่งกันปั้นแบ่งกันเขียน
*ตอบ ผมไม่ได้อวดตุ๊กแกอะไร สำรวจตัวคุณดูเองบ้างเถอะนะ เป็นผู้ใหญ่แล้ว พูดอะไรดูตัวเองบ้าง
อย่าให้แก่กะโหลกกะลา อีกอย่างผมได้ชี้แจงไปแล้ว คุณจะเอา อ.จักรพันธุ์ ไปเทียบกับ
สมัยอยุธยาได้ยังไง เรื่อง "ลายทอง" คุณก็ยังเก้ๆ กังๆ มาเถียงผมอยู่ได้
น่าจะเอาเวลาไปศึกษามาใหม่ แล้วค่อยมาคุยกัน

ความจริงแล้ว ถ้าคุณจะนึกออกนะ ผมไม่เคยหาเรื่องชวนทะเลาะกับคุณมาแต่ต้น
แม้คุณจะเอาราคะศิลปะของคลิ้มเข้ามาในกระทู้ขรัวอินโข่ง เมื่อนานมาแล้ว
และเมื่อคุณอ้างจักรวาลเขมรเป็นที่มาจักรวาลไทยในสาระที่ผมกำลังถกกับท่านอื่นอยู่
พอถามย้ำ ก็พบว่าไม่เคยอ่านอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน โบ้ยไปโน่น ว่าทำมาก ดีกว่าพวกอ่านมาก
นี่มันข้อแก้ตัว เราไม่ได้มาถกกันนี่ ว่าชาดอยุธยาอมเสนมากหรือน้อยกว่าลานนา
ไม่ได้ถกกันว่าตัดเส้นตาอยุธยาต้นใช้สีต่างกับบรมโกศอย่างไร
ถ้าจะถกกันเรื่องงานช่างอย่างลึก คุณก็ไปไม่รอดดอก
เพราะคุณยังอ้างความหนาของทองเป็นตัวบอกเทคนิคอยู่เลย
* ตอบ อย่านอกประเด็นครับ เอาทีละเรื่อง ผมไม่ได้อยากชวนทะเลาะอะไรเลยครับ

รูปศาลภัญชิกานี้ ถ้าคุณทำให้ชัด ผมก็คงไม่โง่แก้คำผิดดอก
แต่นั่นเป็นเพราะผมตาถั่ว ไม่ใช่เพราะผมไม่เชื่อคุณ ถ้าเชื่อคุณเห็นจะอาการหนักกว่านี้
ตอบกลับมา .ไปใหนมา....สามวาสองศอก โธ่ นึกว่าแน่
* ตอบ คุณตาถั่วเอง จะมาโทษผมไม่ได้ ผมก็บอกไปแล้วว่ารูปประสูติ
ด้วยจิตที่มีมิจฉาทิฐิ คุณก็เลยเก็บมาเถียงผมอยู่ได้ แล้วผลเป็นยังไง ?
แต่เอาเถิดคนธรรมดาสามัญยังพลาดได้ นับประสาอะไรกับนักปราชญ์
ปล. รูปจริงๆ ก็ไม่ชัด ถึงบอกว่าให้รีบไปดูกัน จะหายไปหมดแล้ว

ชี้ข้อผิดไป แทบจะทำป๊อกเก็ตบุคได้สองเล่ม
ตอบกลับมา .ไปใหนมา....สามวาสองศอก
โธ่ นึกว่าแน่
* ตอบ แล้วที่คุณอ้างมามันผิดเยอะเลยละ จะว่ายังไง อีกอย่างผมไม่ใช่
ราชบัณฑิตที่อะไรที่ไหน คนธรรมดาๆ ไม่ต่างจากคุณหรอกครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 23:48

สวัสดีครับ คุณเทาชมพู ขอติดไว้ก่อนนะครับ
แล้วผมจะขออนุญาติมาขยายความเพิ่มเติมที่คุณถามครับ
เดี๋ยวงานไม่เสร็จครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 23:56

ผ้าไทยมีลายที่เป็นแบบแผนเจริญมากที่สุดในโลกแล้ว จะบอกให้เอาบุญ
---------------
คุณรู้ใหม ว่าใครทำผ้าไทย
แล้วคุณเคยเจอผ้าพม่าหรือยัง
นี่เรายังไม่แวะไปอินเดียกับชวานะ
องคต

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 23:58

หารูปมาดูสิครับ เอามาเลย มาดูกัน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:04

อย่ามาหลอกคนแก่เลยน้อง ไม่รู้ก็เงียบไว้ เดี๋ยวคนรู้ดีคงมาชี้แนะ ถ้าเขาเห็นว่ามันควรแบ่งปันความรู้กัน
แต่น้องไม่รู้ใช่ใหม ว่าผ้าไทยนี่ใครทำ
องคต

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:07

เพ้อเจ้อหน่ะครับคุณ Pipat
องคต

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:09

ผ้าไทย คนอินเดียทำมั้งครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:21

เพ้อเจ้อตรงใหน เรื่องไร น้องดาว .....เอ้ยคุณโพธิ์
เดี๋ยวนี้ตอบได้แบบ ถามคำตอบคำ แล้วหรือ
ปกตินี่ ตอบเป็นไปพะเนียงนี่นา

เอางี้ เรื่องผ้า ไปถามกุนซือมาให้รู้แน่ก่อนค่อยมาเล่นสนุก
ตอนนี้กลับไปทบทวนเรื่องที่อาจารย์เทาท่านถามให้ปรุโปร่ง
ผู้ใหญ่อุตส่าห์สนใจ

แต่เตือนด้วยความหวังดีแต่ประสงค์ร้ายว่า
ตอบให้ตรงคำถามนะ จะมาโยเยโอ้เอ้อย่างเล่นกะผมน่ะ คงไม่รอดสันดอนเหมือนที่ตอบผม
ไอ้ผมก็ถามอย่างนั้นไม่เป็นเสียด้วย

แล้วก็ปิดท้ายเรื่องผ้าอีกหน่อยนะ
ว่าถ้าใช้ตำราลายผ้าอันสูงส่งไปแทนตำราลายไทยได้แล้วน่ะนะ
เอาไปศึกษาศิลปะของสุโขทัย เชียงใหม่ เขมร มอญ พม่า ชวา และจามปาด้วยได้ใหม
เห็นเขาก็มีลายแถบ ลายกรุยเชิง ลายกุดั่น ลายตาบ ...ฯลฯ
เหมือนๆกัน

ตอบไม่ได้ก็อย่าฝืนตอบล่ะ
องคต

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:31

จะบอกอะไรให้เอาบุญ เรื่องผ้าลายอย่าง
กรุเพื่อนผมมีมากที่สุดในประเทศไทย
เยอะกว่าในพิพิธภัณฑ์ที่คุณเห็นอีก
ชีวิตนี้เคยเห็นผ้าสมัยอยุธยาตอนต้น
หรือ ทวาราวดี มั้ย ?

คุณรู้จักผ้ามากน้อยขนาดไหนถึงจะมาคุยกับผม
ผ้าที่ผมหมายถึงนี่ ไม่ใช่ขายผ้าเอาหน้ารอด
แบบที่คุณเข้าใจเรื่อง "ลายทอง" หรอกเน้อ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:48

ถามว่าทำที่ใหน
ผลิต ที่ ใหน ใครผลิต
ไม่ได้ถามเรื่องเพื่อนคุณ เขามีมากก็เรื่องของเขา ต่อให้มีผ้าป่านจากบ้านเชียง ก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องตำราลายผ้า
เกี่ยวอะไรกับคำถามผมเล่า

เอาใหม่นะ
ทวนคำถาม

น้องไม่รู้ใช่ใหม ว่าผ้าไทยนี่ใครทำ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 00:53

ผ้าลาย ฮืม ผ้าลายอย่าง ฮืม? ผ้าลายนอกอย่าง ฮืม?
อะไรเนี่ยะ ชื่อมันน่าปวดหัวดีแฮะ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้อ่ะครับ ถ้าพูดเรื่องผ้าไหมยังพอไปได้ คุณโพธิ์ฯกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ

คุณโพธิ์ฯครับ อธิบายให้ผมฟังหน่อยนะครับ นะ นะ
องคต

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 01:21

ลุง Pipat จะเล่าก็เล่า อย่าอู้ อมพะนำ ลุงเป็นคนเปิดประเด็น ก็ว่ามา ถึงตาลุงแล้ว

สวัสดีครับติบอ ถ้าอยากรู้ ให้ลุงแกเล่าบ้าง เห็นว่าเชี่ยวชาญเก่งนักหนา วันนี้ผมโพสมามาก เหนื่อยแล้วครับ อิอิ
ขี้เกียจฟังลุงบ่น ลุงแก่แล้วให้แกเล่าก่อนเถอะครับ เปิดประเด็นไปเลยลุง กระทู้ใหม่

ผมขอตอบคุณเทาชมพูก่อนสักหน่อย จะได้ปิด "กระทู้พระราชา" สักทีครับ ^^
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 16 ก.ค. 06, 01:33

น้องไม่รู้ใช่ใหม ว่าผ้าไทยนี่ใครทำ

คำถามนี้คงปักอกน้องไปนานทีเดียว
ก็บอกว่าไม่รู้เสียก็สิ้นเรื่อง ใครมันจะไปรู้อะไรไปเสียทุกอย่าง
นี่ถึงกับจะปิดร้านหนีเลยหรือ

ไม่เอาน่า ข้ามเรื่องผ้าไปก่อนก็ได้

มาเรื่องทองที่คุณว่าผมไม่มีความรู้ก็ได้ ตกลงคุณอ่านจบหรือยัง
ตู้ลายทองน่ะ
มีกี่ภาค
ใครเป็นคนรวบรวม
รวบรวมเมื่อไร
ตู้เก่าสุดนี่ของปีใหน
มีกี่ใบที่มีศักราช
มีการใช้ศักราชกี่ชนิด
มีจารึกอยู่กี่ประเภท
ประดับตรงใหนบ้าง
ขาหมูมีเท่าไร
ขาสิงห์มีเท่าไร
เรื่องอะไรเขียนมากที่สุด

ในนั้นมีอะไรเจ๋งนัก บอกคนตาถั่วเอาบุญที
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์