เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 31032 เที่ยวชมพุทธสถานสุพรรณภูมิ : ตอนที่ ๑ เมืองพระราชา
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 23:53

รูปดาวเสด็จ ลายเพดาน ศิลปะอยุธยา
องคต

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 23:55

ดาวเสด็จ
องคต

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:00

เพดานปรางค์สามยอด ทองหายไปจะหมดแล้ว เหลือแค่ที่ขอบ
องคต

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:09

ดาวเสด็จแห่ประทักษิณล้อมเดือน เพดานอุโบสถวัดสระบัว
อาจจะใช้สีขาวเขียนบนพื้นชาด ?
องคต

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:18

ข้าราชการบางกรม กล่าวว่าเป็นลายสมัยรัตนโกสินทร์ แต่ผมไม่เห็นด้วย เพราะลายหน้ากระดานมี
ลูกฟักเหลี่ยมย่อมุมประดับด้วยตาบทิพย์ ที่กรุยเชิงก็มีตาบ ลวดลายชั้นสูงและรุนแรงขนาดนี้
เคยเห็นก็แต่เฉพาะศิลปะอยุธยาเท่านั้น ปัจจุบันที่มีลายเหลืออยู่เพียง ๒ ต้นเท่านั้น
ด้วยบุญกุศลจึงไม่ถูกลบ เอามาฝากไว้เป็นหลักฐานก่อนจะหายไปอีก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:22

ขอบพระคุณคุณโพธิ์ฯ ที่ชี้แจงครับ เท่าที่ผมเคยทราบมาเรื่องกรุยเชิงก็เหมือนที่คุณอธิบาย แต่กรุยเชิงที่พระที่นั่งดุสิต ลองนับดูแล้วค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นอย่างที่ตัวเองจำได้ว่าตัวล่างสุดไม่น่าจะใช่บัวหางยาวตัวเล็กเหมือนในผ้าลายผืนที่คุณโพสต์ครับ (หรือผมจะจำผิดก็ไม่แน่ใจแล้วครับเพราะครั้งที่ไปก็ไปกับกลุ่มเพื่อนที่ลงเรียนรายวิชาเดียวกันที่มหาวิทยาลัย แถมวันที่เข้าชมเป็นวันเสาร์เสียอีกเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้เปิดไฟ ไปถึงก็ต้องรีบๆๆๆ หมดทุกอย่างเพราะเขาจะต้องปิดพระที่นั่ง)

เรียนถามคุณโพธิ์ฯอีกนิดครับ ว่าภาพในความเห็นที่ 42, 43, 44, 45, และ 46 ถ่ายจากที่ไหนครับ (ผมถามเผื่อสมาชิกในเรือนไทยอยากไปชมกันน่ะครับ / ก็ผมอยากไปชมเองแหละครับ แหะๆ)
องคต

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:23

เพดานนี้ ยกผ้าลายอย่าง มาออกลายเลย ยังมีอิทธิพลศิลปะอยุธยาอยู่มาก โดยเฉพาะลายดาวหรือกุดั่น
สลับเหลี่ยมย่อมุมที่คาน ศิลปะรัตนโกสินทร์ราวรัชกาลที่ ๑ ครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:38

ที่ผมไม่ได้แจ้งไว้ เพราะกลัวจะมีขโมยไปเยี่ยมครับ
ภาพ 42 ด้านหลังตู้พระธรรม วัดแห่งหนึ่งในอยุธยา
ภาพ 43 ด้านหลังตู้พระธรรม ในกรุงเทพฯ
ภาพ 44 ฝ่าพระบาทพระพุทธไสยยาสน์ วัดพระพุทธไสยาสน์ เพชรบุรี
ภาพ 45 เพดานพระอุโบสถวัดตองปุ ลพบุรี
ภาพ 46 เพดานพระอุโบสถวัดตองปุ ลพบุรี
ถ้าคุณติบอมีเวลาน่าจะหาโอกาสไปชมสักครั้งครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 00:43

รูปที่ ๔๘ น่าจะขาวผสมรงค์ เลยออกเหมือนทองขนาด
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 01:24

คุณโพธิ์ประทับช้าง ช่วยอธิบายคำว่าดาวเสด็จเป็นความรู้ได้ใหมครับ โดยเฉพาะคำว่า
"ดาวเสด็จแห่ประทักษิณล้อมเดือน"

ผมเพิ่งเคยได้ยิน
องคต

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 22:16

เป็นธรรมดาที่คุณอาจจะไม่เคยได้ยินมาก่อน
เพราะโลกนี้ ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่รู้หรือได้ยินมาก่อน
ผมทิ้ง Keyword ไว้ให้ คำว่า "ดาวเสด็จ"
คุณลองค้นและคิดดูว่า ควรมีความหมายถึงอะไร ?
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 22:57

ขอบคุณครับที่จะทิ้งอะไรไว้ให้

ตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ
ผมไปถามน้องกู๊กก็ได้
องคต

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 23:58

55+ พอดีกำลังทำรูปอยู่กระทู้โน้น
ระดับนักปราชญ์อย่างคุณพิพัฒน์แล้ว
น่าจะเป็นเรื่องง่ายๆ เฉลยให้ด้วยภาพแล้วครับ

ใบ้ให้อีกนิด คุณลองหลับตา คิดเสียว่ากำลังอยู่ในที่มืดมิด
มีเพียงแสงสว่างจากประทีป ลองแหงนมองไปที่เพดาน
จะพบท้องฟ้าจำลองของชาวอยุธยาครับ

ยามที่ดวงดาวบนเพดานต้องกับแสงสว่างท่ามกลางความมืด
จะสุกสกาวเหมือนดาวจริงๆ หรือเปล่า ดวงดาวเหล่านั้น
มิได้หยุดอยู่นึ่ง หากแต่จะเดินทางโคจร วนประทักษิณ
เป็นรูปจักรราศี สร้างความเป็นสิริมงคลให้กับพุทธสถาน
ลองนับดูว่ามีดาวเสด็จมากี่ดวงครับ ?

ท่ามกลางความมืด ปรากฏแสงสว่างสุกสกาวเหนือยอดไม้
พวยพุ่งลอยเด่นอยู่บนทิศเบื้องบนพระอัฐิธาตุเจดีย์
ที่ปรักหักพังกลางพงรกร้าง หรือ พระปฐมเจดีย์แสดง
ปาฏิหาริย์ มีแสงพวยออกมา นั่นแหละครับ
เรียกว่า "ดาวเสด็จ" ครับ

ลองคิดดูสิครับว่า วัดที่ใช้ชื่อว่า "กุฏีดาว" นั้นจะสุกสกาวเพียงใด ?
องคต

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 00:17

ไม่ว่าบ้านเมืองใดในโลก ดวงดาวนั้นมีความสำคัญมาก
สำหรับชีวิตคนในสมัยโบราณ จนกระทั่งในปัจจุบัน
ความสำคัญก็ยังมีอยู่อย่างไม่เสื่อมคลาย วิถีชีวิตคนอยุธยา
ก็เช่นกัน ผูกพันกับดวงดาว ว่างๆ โทรไปคุยกับเทพธิดาพยากรณ์ดูครับ อิอิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 00:27

แหะๆ พอดีผมสนใจแต่เรื่องศิลปะอ่ะครับ
เรื่องสะกดจิตตัวเองนี่ยังไม่มีเหตุจำเป็นต้องใช้กับการเข้าถึงศิลปะ
และถึงใช้ก็คงไม่มาเปิดเผยในที่สาธารณะ

วัดกุฎีดาวนี่คำหลักน่าจะเป็น "กุฎี" นะครับ
ดาวน่าจะเป็นคำขยาย
ไม่เช่นนั้นวัดกุฎีทองก็สู้วัดกุฏีดาวไม่ได้สินะ
ส่วนวัดกุฎีรายนี่ไปไกลๆเลย ไม่มีพวกแสงแล็บแปร๊บๆเลย
และกุฎีจีนก็ยิ่งแย่หนักเข้าไปอีก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์