เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12300 นามสกุลพระราชทานจากร.6
หนุ่มเหนือ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

Alphacast Co.Ltd.

เมื่อ 07 ก.ค. 06, 18:04

คุณเหน่งจากเรือนคุณอบแนะนำมาว่ามีผู้รู้เกี่นวกับเรื่องนามสกุลพระราชทานและเกี่ยวกับร.6อยู่ที่นี่หลายท่าน
จึงอยากจะขอรบกวนหน่อยครับ คือนามสกุลของผมคือ "พรหมกิ่งแก้ว" คุณปู่เล่าให้คุณพ่อและคุณพ่อเล่าผมฟังอีกต่อหนึ่งว่า
เมื่อประมาณปี2459-2460 ร.6ได้เสด็จประพาสมนฑลพายัพ และได้เรียกเจ้านายฝ่ายเหนือกำนันผู้ใหญ่บ้านเข้าเฝ้า
ทวดของผมคนหนึ่งชื่อแพรวเป็นกำนันเวียงเหนือ(สมัยนั้นเรียกเจ้าแคว้น) เมื่อได้เข้าเฝ้า พระองค์ท่านเห็นว่ากำนันตำบลนี้ยังไม่มีนามสกุล
เมื่อทราบว่าบิดาของทวดชื่อว่าพรหม ก็ทรงพระราชชื่อและนามสกุลให้ใหม่ว่า" สุวรรณ พรหมกิ่งแก้ว"
นับแต่นั้นมา ลูกหลานและญาติของกำนันเวียงเหนือก็ใช้นามสกุลที่ได้รับพระราชทานนี้สืบมา
หนังสือตราตั้ง บุตรชายคนหนึ่งของทวดแพรวเป็นผู่รักษาแต่ได้สูญหายไปในเวลาต่อมา พวกผมก็เชื่อกันอย่างนี้ตลอดมา
แต่เมื่อหลายวันก่อนลองเข้าไปค้นในทะเบียนนามสกุลพระราชทานในร.6 กลับไม่พบนามสกุลของตัวเอง
จึงไม่ทราบว่าควรจะไปค้นหรือสืบได้จากไหนบ้างครับ รบกวนผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ ขอบคุณครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 22:40

ลองหาจากเวบของชมรมคนรักวังดู จะดีกว่ามั้ยครับคุณหนุ่มเหนือ ที่นั่นเขามีฐานข้อมูลเรื่องนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ 6 อยู่เยอะเลยครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 09:11

เมื่อประมาณปี2459-2460 ร.6ได้เสด็จประพาสมนฑลพายัพ

อ่านแค่ตรงนี้ก็สามารถตอบได้แล้วครับว่า ไม่ใช่นามสกุลพระราชทานรัชกาลที่ ๖ แน่นอนครับ

พระราชบัญญัตินามสกุลประกาศใช้เมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๖  และนามสกุลที่พระราชทานชุดแรก คือ สุขุม, มาลากุล ณ กรุงเทพ, พึ่งบุญ ณ กรุงเทพ, ณ มหาชัย และไกรฤกษ์ นั้น พระราชทานเมื่อ  ๓๐  พฤษภาคม  ๒๔๕๖

แต่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จเลียบมณฑลพายัพเพียงครั้งเดียวเมื่อเดือนพฤศจิกายน - ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๔๘ (สมัยนั้นเปลี่ยนปี พ.ศ. ในวันที่  ๑  เมษายน)  ครั้งยังทรงดำรงพระอิสริยยศที่สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร  ได้ประทับแรมที่นครเชียงใหม่ในระหว่างวันที่ ๒๐ - ๒๔  ธันวาคม  วันที่ ๒๕ - ๒๗ เสด็จประพาสเมืองลำพูน  แล้วกลับมาประทับแรมที่นครเชียงใหม่ระหว่างวันที่ ๒๘ ธันวาคม - ๓ มกราคม  เสด็จออกจากนครเชียงใหม่โดยกระบวนเรือเมื่อวันที่ ๔ มกราคม ๒๔๔๘

จึงเป็นไปไม่ได้โดยเด็ดขาดที่จะพระราชทานนามสกุล "พรหมกิ่งแก้ว"

เนื่องจากการก่อสร้างทางรถไฟสายเหนือยังไม่แล้วเสร็จ  การเดินทางไปมณฑลพายัพยังค่อนข้างลำบาก  ในสมัยที่ระชกาลที่ ๖ เสด็จนั้น  รถไฟเพิ่งเปิดเดินรถถึงสถานีปากน้ำโพ (จังหวัดนครสวรรค์)  จากนั้นต้องประทับเรือไปขึ้นบกที่อุตรดิตถ์  แล้วทรงม้า ทรงช้างไปจนถึงเมืองแพร่ ลำปาง เชียงราย เชียงใหม่  แล้วจึงเสด็จกลับทางเรือมาถึงบางปะอิน  แล้วประทับรถไฟเข้ากรุงเทพฯ

ต่อมาในช่วงปี พ.ศ. ๒๔๕๘ - ๒๔๕๙ มีรถไฟเดินถึงพิษณุโลก  จากนั้นต้องขี่ช้างและขี่ม้าไปอีก ๑๕ วันจึงจะถึงเชียงใหม่  แต่เมื่อเจ้านายผู้ใหญ่สองพระองค์เสด็จตรวจราชการมณฑลพายัพในช่วงนั้น  คงจะประทับรถงานที่ใช้ในการก่อสร้างทางขึ้นไปจนเกือบถึงลำปาง  แล้วจึงจะทรงม้า ทรงช้างต่อไป  เพราะปี พ.ศ. ๒๔๕๘ นั้น เริ่มขุดเจาะอุโมงค์ขุนตาลแล้ว

เจ้านายผู้ใหญ่ที่เสด็จตรวจราชการมณฑลพายัพและนครเชียงใหม่ในปี พ.ศ. ๒๔๕๘ คือ นายพลเอก พระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าจักรพงศ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ (ต่อมาเฉลิมพระยศเป็น จอมพลสมเด็จพระอนุชาธิราชฯ) เสนาธิการทหารบก (ปัจจุบันคือ ผู้บัญชาการทหารบก)  ส่วนอีกพระองค์ที่เสด็จในปี พ.ศ. ๒๔๕๙ คือ จอมพล สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช (ต่อมาเฉลิมพระยศเป็น จอมพล สมเด็จพระราชปิตุลาบรมพงศาภิมุขฯ) จเรทหารทั่วไป  

พิเคราะห์จากนามสกุลที่บอกไว้ว่าได้รับพระราชทานว่า "พรหมกิ่งแก้ว" ในราวปี พ.ศ. ๒๔๕๙ - ๖๐ นั้น  จึงน่าจะเป็นนามสกุลพระราชทานในสมเด็จพระราชปิตุลาฯ เป็นแน่  เพราะสอดคล้องทั้งเงื่อนเวลาและรูปแบบของนามสกุล  ซึ่งหากเป็นสกุลที่สมเด็จพระอนุชาธิราชฯ พระราชทานนั้น  มักจะเป็นนามสกุลที่แสดงถึงความสามารถของผู้ที่ขอพระราชทาน  เช่น "เก่งระดมยิง" เพราะผู้ขอเป็นนายทหารปืนใหญ่  "คล่องตรวจโรค" เพราะผู้ขอเป็นนายทหารเสนารักษ์  "ถมังรักษ์สัตว์" เพราะผู้ขอเป็นนายทหารอัศวแพทย์  "ว่องส่งสาร" เพราะผู้ขอเป็นนายทหารสื่อสาร เป็นต้น
หนุ่มเหนือ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

Alphacast Co.Ltd.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 10:12

ขอขอบคุณทั้ง2คำตอบและความเห็นครับ
ผมจะลองไปเช็คและค้นดูอีกทีครับ
เพราะก็ข้องใจมานานแล้วครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
WBK
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 00:59

รบกวนหน่อยคับ นามสกุลผมเป็นนามสกุลพระราชทานคับ แต่ว่าได้เขียนผิดตั้งแต่เริ่มทำทะเบียนราษฎร์เลยมั๊งนะคับ ผมก็ไม่แน่ใจ แต่รู้ว่าตั้งแต่พ่อมีบัตรก็เป็นแบบนี้แล้ว คือจากเดิม    โกกิลวาที ปัจจุบันเป็น โกกิละวาที ไม่ทราบว่าถ้าจะแก้นามสกุลจะต้องทำยังไงคับ รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 06:12

ติดต่อไปที่มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ในพระบรมราชูปถัมภ์  สำนักงานอยู่ที่หอวชิราวุธานุสรณ์  ในบริเวณหอสมุดแห่งชาติ  เพื่อขอหลักฐานนามสกุลพระราชทานที่ถูกต้องแล้วนำเอกสารหลักฐานนั้นพร้อมด้วยเอกสารลำดับสายสกุลนับแต่ท่านที่ได้รับพระราชทานนามสกุล  ไปยืนยันกับนายทะเบียนท้องถิ่นขอให้แก้ไขให้ถูกต้อง
หน้า: [1]
  พิมพ์