เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10152 รูปาวินิจฉัย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

เมื่อ 06 ก.ค. 06, 10:55

.
อันเนื่องมาจากการพบรูปโบราณชุดใหม่
และอาจารย์เทาฯ ได้เริ่มต้นชักชวนพวกเรามาช่วยกันสอบสวน
ความรู้จะได้กระจายกว้างขวาง
แต่กระทู้นั้นหัวเรื่องเปิดกว้างมากไปหน่อย
ผมเลยขอเริ่มใหม่ ให้ชัดเจนไปเลย ว่าต้องการอะไร
ขอความกรุณา เมตตา มุทิตา เอ็นดู เห็นใจ ใส่ใจ ไว้วางใจ และร่วมใจ

ช่วยกันวินิจฉัยนะครับ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 10:57

.
รูปแรกนี่น่าดูมากครับ
ดูไปก่อน  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 11:32

.
เหมือนกันใหมครับ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 11:49

ขอวินิจฉัยด้วยคนครับ เรื่องน่าสนุกดี อิอิ แต่จะวินิจฉัยยังไงหว่า ต้องตรวจประเมินมั้ยครับเนี่ยะ อิอิ
(เรื่องจ่ายยา สมาชิกเรือนไทยหลายท่านคงจัดการได้แหละที่นี่หมอเยอะนะ หุหุ)

เลิกไร้สาระดีกว่า จากภาพความเห็นเพิ่มเติมที่ 2 ของคุณpipat ผมขอเดาว่า
ผู้ชายคนที่อยู่มุมล่างซ้ายของภาพถ่าย ดูแล้วเหมือนสวมแว่นตาอยู่นะครับ ??

ส่วนเรื่องเปรียบเทียบรูปลายเส้น กับรูปถ่าย คนทางมุมซ้ายล่างกับขวาล่าง ผมไม่กล้าเดาว่า "เหมือนกัน" อ่ะครับ
เพราะเทียบกันแล้วขากรรไกรล่างของคนทางซ้ายล่างดูจะหดเข้าไปนิดหน่อยเมื่อเที่ยบกับขากรรไกรบน
ส่วนขากรรไกรล่างของคนทางขวายื่นออกมามากจนเห็นได้ชัด จนสังเกตได้ว่าศิลปินไม่สามารถตัดรายละเอียดออกไปได้หมด
จมูกก็มีลักษณะต่างกันเล็กน้อย และดูเหมือนว่าคนทางซ้ายศีรษะจะกว้างกว่าคนทางขวานิดหน่อยนะครับ แหะๆ

ปล. ภาพไทยอารมณ์แบบนี้ผมไม่ค่อยได้เห็นเท่าไหร่นักนะครับ ส่วนมากจะเห็นเป็นภาพคนพม่ามากกว่า ที่เจ้านายพาบ่าวมาถ่ายภาพด้วย
(แอบนึกถึงภาพที่ผมเคยเห็นบางภาพแล้วก็อดขำไมได้ล่ะครับ หุหุ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 13:53

.
ผู้ชายที่นั่งเก้าอี้ในภาพข้างบน   เหมือนคนนี้หรือเปล่าคะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 15:50

.
งานนี้ได้ควักลูกตาเป็นเดิมพันแน่ๆ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 15:53

.
กลัวไม่เข้มข้น เชิญทัศนารูปนี้
ฝรั่งปิดป้ายว่าเป็นเจ้าหญิง  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 15:58

.
เอามาเถียงว่า เป็นเจ้าหญิงทั้งสองพระองค์หรือเปล่าครับ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 16:14

.

เดาดื้อๆเลยว่าคือเจ้าฟ้าจันทรมณฑล (2398-2406)
สิ้นพระชนม์เมื่อ 9 ขวบ ตามรูปนี้คง 6-7 ขวบ  
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 19:52

คหพต.ที่ 2 เปรียบเทียบรูปคนนั่งพื้นทั้งสองรูป รายละเอียดเหมือนกันมากค่ะ
พอดีว่าสองรูป หันหน้าได้มุมเกือบจะเป็นมุมเดียวกัน
รูปหน้า แนวคิ้ว รูปจมูก รอยลึกจากข้างจมูก รอยบุ๋มบนหน้าผาก
ไรผม ลักษณะใบหู หนังตาบนหนักๆ
น่าจะเป็นคนเดียวกัน

ส่วนคนที่นั่งบนเก้าอี้ ยังไม่กล้าฟันธงว่าเหมือนกันค่ะ
พอดีภาพเปรียบเทียบหันหน้าคนละมุม
แต่รูปหน้า ลูกคาง โหนกแก้มสูง เหมือนกัน

แต่ดูรูปเล็ก คหพต. ที่ 2 ของครูพัด กับรูปในคหพต. ที่4 ของคุณครูไหว
เฟื่องดูว่าน่าจะเป็นคนเดียวกัน เพราะคล้ายมาก ที่สำคัญคือ
...ลักษณะใบหูเหมือนกันเลยค่ะ กางหน่อย ๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 20:22

.
ต้องขออภัย คำพูดกำกวม
จะบอกว่า องค์ขวาฉายตอน 6-7 ขวบ
ส่วนองค์ซ้าย สัก 3 กระมังครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 18:02

ตาอาจจะลาย   แต่ดูเด็กในรูป ๓ รูป เป็นคนละคนกันหมดเลยค่ะ

เด็กในรูป ๗  สองคนแต่งตัวเหมือนกัน แต่ไม่ใช่คนเดียวกัน
ตามความรู้สึก คนทางซ้ายเป็นชาย  ทางขวาอาจจะหญิง
ในรูป ๑๐ ก็เด็กหญิงคนละคนกัน  รูปหน้าไม่เหมือนกัน

จะพยายามหาภาพของคนในรูปที่ 4 ที่ถ่ายอีกคราวหนึ่งมาให้เทียบกัน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 19:59

.
พระปิ่นเกล้า มีพระรูปตกทอดมาน้อยมากครับ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 20:09

.
พระรูปซ้าย 2404-5
พระรูปขวา เมื่อรัชกาลที่ 3 ราว 2388-9

ยังมีอีกหนึ่งองค์ แต่เหมือนกับพระรูปบน เพียงแต่เหรียญตรามากกว่า  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 20:15

เจ้านายปริศนามีพระบุคลิกภาพพิเศษ คือร่องแก้มลึกเป็นสองชั้น
ริมฝีปากล่างไม่เม้มห้อยลง
สองสิ่งนี้ไม่ตรงกับพระปิ่นครับ

อีกประการหนึ่งซึ่งผมคิดว่าสำคัญคือ ในรูปปัญหานั้น ท่านไม่มีพรมปู น่าจะลำลองเกินควร

วินิจฉัยรูปโบราณนี่ มีสองตายังไม่พอ ต้องประมาณทศกัณฐ์เห็นจะช่วยได้
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์