เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 10143 รูปาวินิจฉัย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 00:11

.
ลูกตาช่างเขียนที่ตาเหล่ บอกว่าโครงหน้าต่างกันครับ
คนขวาหน้าออกเหลี่ยม คนซ้ายหน้าออกเรียว
ที่ต่างกันมากคือปากครับ คนขวามีกระพุ้งแก้ม
คนซ้ายคางแหลมกว่า และแก้มตอบ

ยังไม่ปิดคดีครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 02:05

จากภาพที่คุณpipat โพสต์ไว้ เปรียบเทียบภาพขวากับซ้ายจะเห็นได้ชัดว่า ตา คิ้ว โหนกแก้ม และมุมปากทั้ง 2 ข้างต่างกันครับ
แต่ข้อมูลที่ผมมีอีกเรื่องหนึ่ง คือตามปรกติคนเรามักจะถนัดการเคี้ยวหรือแสดงอารมณ์โดยสีหน้าผ่านหน้าข้างใดข้างหนึ่งมากกว่าอีกข้าง
เมื่อเวลาผ่านไปนานๆเข้า อาการ "เบี้ยว" ก็จะเกิดขึ้นได้ทีละน้อย และเพิ่มเติมขึ้นตามวัยของเจ้าของหน้าทีละนิดครับ

โดยความเห็นส่วนตัว ผมเข้าใจว่าท่านผู้หญิงกลิ่นนั้นโครงหน้าทั้ง 2 ข้าง ต่างกันมากพอดูนะครับ
ภาพในความเห็นที่ 45 ทั้ง 2 ภาพก็เลยมีเรื่องน่าปวดหัวในการเปรียบเทียบอยู่นิดหน่อย
เพราะภาพซ้ายเห็นหน้าข้างขวาชัด ส่วนภาพขวาเห็นหน้าข้างซ้ายชัด
เมื่อต้องมาเปรียบเทียบรูปทั้ง 2 ผมเลยใช้วิธีปิดหน้าด้านซ้ายของภาพด้านขวาออก
แล้วเปรียบเทียบซีกหน้าที่เหลืออยู่กับภาพทางซ้ายจะเห็นว่าข้อมูลที่ได้คือ ผู้หญิงทั้ง 2 คนมีส่วนที่ต่างกันในหลายจุด ได้แก่

- โหนกแก้มสูง และมีสันอยู่ในระดับเดียวกับจมูกเหมือนกัน
- จมูกมีลักษณะยาวและแคบเหมือนกัน และระยะห่างระหว่างจมูกกับปากเท่าๆกัน
- มุมปากขวาน่าจะตกเช่นเดียวกัน
- อัตราส่วนของหน้าผากจากไรผมถึงยอดจมูกเท่าๆกัน
- หน้าเรียวและมีกระพุ้งแก้มที่ห้อยเหมือนกัน

ส่วนการเปรียบเทียบลักษณะของหู และกระพุ้งแก้มของหน้าคนละข้างผมขออนุญาตยังไม่ยกมาใช้ครับ
เพราะถึงแม้ว่าอวัยวะทั้งสองจะเป็นอวัยวะอย่างเดียวกัน ของคนๆเดียวกันแต่แค่ "เป็นคู่กัน" ไม่สามารถทำให้สรุปได้ว่า "สมมาตรกัน" นะครับ
(ถ้าสมาชิกท่านใดสนใจลองหาภาพหน้าตรงของตัวเอง มาตัดครึ่งแล้วส่องกับกระจกดูก็ได้ครับ อิอิ)

ปล. เรื่องตำแหน่งของปลายคางเทียบกับขากรรไกรบน สมาชิกท่านหนึ่งในเวบแนะนำผมว่าถ้าจะเปรียบเทียบควรใช้ภาพหลายภาพ
เพราะในยุคที่กินหมากนั้น การเคี้ยวหมากที่อยู่ในปากมีผลทำให้ตำแหน่งของ "ขากรรไกร" เปลี่ยนแปลงไปด้วยครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 09:32

เรื่องเปรียบเทียบและยืนยันบุคคลจากภาพถ่าย หรือแม้แต่สิ่งของอื่นๆ อาจจะใช้เทคโนโลยีพวก Image processing เข้ามาช่วยได้นะครับ เป็นหลักฐานอีกอย่างหนึ่ง ในเว็บวิชาการมีคุณอ็อฟเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องนี้ ถ้าทุกท่านสนใจใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วยเป็นอีกข้อมูลหนึ่ง ผมจะลองไปปรึกษากับคุณอ็อฟดูว่าทำได้ง่ายหรือยากขนาดไหน

ผมว่าน่าสนุกดีแต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะทำให้ท่านอื่นเสียอรรถรสในเชิงประวัติศาสตร์หรือเปล่า ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 09:49

ถ้าถามดิฉัน  ดิฉันก็ว่าเทคโนโลยีไม่ทำให้เสียอรรถรสหรอกค่ะ  
เพราะเอารูปมาดูกัน  ก็อยากรู้ว่าเป็นรูปใคร
เมื่อรู้แล้วก็อาจจะโยงเข้าสู่รูปอื่นๆ   ทำให้ประวัติศาสตร์ชัดเจนขึ้นได้

คุณจ้อช่วยชวนคุณอ๊อฟแวะมาอ่านกระทู้นี้หน่อยสิคะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 21:25

ระหว่างรอเทคโนโลยี
เรามาดูรูปใหม่ไปพลางๆ
รูปนี้เขาจดไว้ว่า Palais Du Roi De Siam

แต่...ให้ตายเหอะมนุษย์ค้างคาว
มันตรงใหนของพระบรมมหาราชวังกันหว่า
ผมนึกไม่ออกเลยละครับ ว่ามีอาคารใดในพระบรมมหาราชวังที่เป็นอาคารสองชั้น เป็นแถวยาว
แถวเต๊งนั่นตัดไปได้เลย ผู้ชายที่ใหนจะนั่งหน้าสลอนได้เป็นโขยง

นั่งน่ะนั่งได้ แต่หัวคงขาดหมดละครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.ค. 06, 21:38

รูปเมื่อกี้อาจจะยากไปหน่อย
รูปนี้หมูตู้ เป็นของหวานแกล้มปลาดุกฟูได้เล็ยย์

วัดอะไรเอ่ย ตอบได้ก็ไม่มีรางวัลให้ ให้ได้แต่ความนับถือ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 00:50

เป็นไปได้มั้ยครับ คุณpipat ว่าตึกในความเห็นที่ 49 จะเป็นตึกด้านหน้าหอคองคอร์เดียที่ถูกร้อลงแล้วน่ะครับ ฮืม

(ไม่มีความรู้มาตอบครับ เดาเอาจากลักษณะตึกที่ดูแล้วอาจจะโคโลเนียลนิดๆ ตามแบบสมัยนิยมน่ะครับ)

ปล. จะว่าไปตึกหน้าตาเหมือนคณะอักษรจุฬาจังแฮะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 01:09

คุณติบอนี่ขาประจำรอบดึก
พักผ่อนบ้างนะครับ คนเรามีชีวิตเดียว แต่หลายใจ  .... 55555

คุณพารูปนี้เดินเลยตึกอักษร มาตึกถาปัด แวะเรียนถามศาสตราจารย์ มรว. แน่งน้อย ท่านอาจจะตอบได้
Louvorian
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 04:26

รูป คหที่50
คล้ายกับเป็นรูปของพระอุโบสถ เหนือจั่วขึ้นไปดูเหมือนเป็นพระปรางค์
อยู่ด้านหลังเพราะมีรูปบุคคลแบก

วัดที่มีพระปรางค์มีอยู่ไม่กี่วัด ขอเดาว่าน่าจะเป็นวัดพิชัยญาติการาม
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 16 ก.ย. 06, 00:50

คุณ Louvorian  ตอบถูกต้อง ขอแสดงความนับถือ

คราวนี้ขอเสนอรูปใหม่ มีคำบรรยายว่า
Bivouac De Xieng-Maï - Prince Laos et sa femme sous leur tente
ในสมัยนั้น เจ้าเชียงใหม่ มีที่พักอยู่เรือนแพหน้าพระราชวังเดิม ถึงรัชกาลที่ 5 มีปรากฏในแผนที่ว่า
วังเจ้าเชียงใหม่ อยู่ตรงที่เป็นสถานนีรถไฟบางกอกน้อย

แต่อยากให้ชมความเป็นอยู่ของคนสยามระดับเจ้าประเทศราชครับ

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 16 ก.ย. 06, 00:56

.
ขยายขึ้นอีกหน่อย
วันนี้นอกจากขุดอดีตแล้ว ยังขุดกระทู้ตัวเองอีกด้วย...แหะ แหะ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 16 ก.ย. 06, 06:55

.
รูปนี้บรรยายว่า
Bivouac De Xieng-Maï - Laos faisant du filet B
ขอเชิญคนเหนือ และคนรู้ฝรั่งเศสทัศนาเทอญ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 20 ก.ย. 06, 21:43

รูปที่ 56  น่าจะให้คุณ Hoฯ มาอ่าน  ดิฉันคืนภาษาฝรั่งเศสกลับไปให้ครูหมดแล้ว
Bivouac De Xieng-Maï คำหลังสุดอาจมีเครื่องหมายซึ่งฟ้อนท์ของวิชาการไม่มี   ก็เลยแปลงเป็น &  
แต่เดาว่า เป็น Bivouac แห่งเชียงอะไรสักอย่าง ไม่เชียงใหม่ก็เชียงเมี่ยง
คำว่า ลาว ในที่นี้ไม่แน่ใจว่าหมายถึงประชาชนในภาคเหนือของไทย หรือว่าชาวลาว
Laos faisant du filet  ลาวถักอวน(หรือแห)
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์