เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10144 รูปาวินิจฉัย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:38

.
องค์ซ้ายเดาไม่ถูก องค์ขวา กรมหมื่นอลงกฏ
ก่อนพระราชพิธีโสกันต์เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:41

.
พระรูปเต็มยศ กรมหลวงพรมหวรานุรักษ์ ยืนพิงกระถาง
พระภักตรแบบนี้ มีในรูปเปิดประเด็นด้วย  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:49

.
ขออำไพ
อ้างผิดเรื่อง หมายถึงรูปในกระทู้เดิม ภาพเมืองไทยในอดีต (๖)
เลยนำมาเทียบให้ช่วยวินิจฉัย ที่นี่  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:54

วิชาพัดของแม่พลอย
ต้องเป็นพัดด้ามยาว ด้ามสั้นพัดให้แขนหลุดก็ไม่ได้ลมมังครับ
ผมออกจะปลงใจเชื่อว่าเป็นฝ่ายในที่สูงศักดิ์อย่างยิ่งยวด
ขนาดถ่ายเล่นนะครับ เกณฑ์มาหมดตำหนักทีเดียว

ต้องขอความรู้คุณติบอหน่อยละครับ ว่าผ้านุ่งมีรอยยับหนาเป็นลูก และเนื้อออกมันเงาขนาดนี้ เป็นผ้าอะไร
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 02:09

.
อยากจะเดาว่าเป็นพระองค์นี้ แต่ความรู้ไม่พอ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 02:21

ผมยังไม่กล้าตอบครับคุณpipat ผ้าผืนนี้สำหรับผมพอเห็นแล้วดูแปลกตาอยู่มากครับ
ตอนแรกก็เดาไปตามนึกทันที ว่าคงจะเป็นผ้าจีบมากกว่าผ้าโจง เพราะดูแล้วชายผ้ายาวลงมามากครับ
แต่ถ้าจะบอกว่าเป็นผ้าจีบ แล้วรอยพับที่ทอดยาวลงตามแนวขาขวาของสุภาพสตรีในภาพ มาจากไหนล่ะครับ ?

ดูมาอีกทีผมเลยมีคำถามให้ตัวเองขึ้นมาใหม่ว่า "เป็นไปได้มั้ย ว่าผ้าผืนนี้จะเป็นแพรเนื้อบางที่ใช้ห่มตัวเวลานั่งเล่น" น่ะครับ ฮืม?

ปล.1 คุณpipat พอจะหารายละเอียดของหน้าหมอนใบกลม ใบที่เธออิงอยู่ได้มากกว่าในภาพมั้ยครับ
บางทีหน้าของหมอนใบนี้อาจจะตอบคำถามผู้ชมเพิ่มขึ้นได้นะครับว่าเธอเป็นใคร

ปล.2 จากความเห็นเพิ่มเติมที่ 29 นะครับ ไรผมของสุภาพสตรีในภาพ ต่างจากของท่านผู้หญิงพันมากนะครับ
ถ้าถ่ายภาพหน้าอัดอาจจะเห็นว่าความกว้างของหน้าผากต่างกันบ้างนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 07:21

ภาพในค.ห. 34  ตอบจากความจำ น่าจะเป็นทูลกระหม่อมแก้ว กรมพระยาสุดารัตนฯ
เล่าไว้ในกระทู้ เจ้าจอมเพิ่ม ค่ะ
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 13:19

เนื่องจากความคิดเห็นที่34...ผมขอรบกวนคุณพิพัฒน์ช่วยนำพระรูปกรมพระสุดารัตน์ราชประยูรแบบเต็มๆมาลงให้หน่อยครับ(ทั้งสองพระรูปเลยนะครับ)ผมเพิ่งเคยเห็นโดยเฉพาะพระรูปด้านขวามือ....ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 14:31

.
คุณภาพไม่ดีนัก
ผมยังหาทางลับไปจิ๊กมาจากเจ้าหน้าที่หอพระสมุดมิได้
เมื่อไรได้มาจะรีบมาอวด

พระรูปนี้ฉายปลายรัชกาลที่ 4 มีผู้ระบุไว้ ไม่มีที่ให้สงสัย  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 14:33

.
ลายมือหลังพระรูป  
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 08:46

ขอขอบพระคุณ..คุณพิพัฒน์มากครับวันหลังนำภาพเหล่านี้มาให้ชมอีกนะครับ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 11:04

.
เทียบสตรีคนนี้กับสตรีปริศนาในค.ห. 19   เป็นคนเดียวกันได้ไหมคะ
ที่สังเกต คือ
1 โครงหน้า โหนกแก้มสูงเหมือนกัน
2 ขนาดรูปร่าง  ประมาณเดียวกัน
3  เสื้อผ้า  แบบและสีเหมือนเป็นชุดเดียวกัน    มีหัวเข็ดขัด แบบเดียวกัน

ถ้าใช่   ผู้หญิงคนนี้คือท่านผู้หญิงกลิ่น  ภรรยาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์    
คนละคนกับท่านผู้หญิงพัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 11:07

.
เอาภาพมาให้ดูอีกที  จะเรียงภาพคู่กัน ก็ใช้โปรแกรมไม่ถูกอีกแล้ว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 22:12

เห็นด้วยกับอาจารย์เทาฯ ครับ ว่าภาพที่ว่าน่าจะเป็นท่านผู้หญิงกลิ่นตามที่อาจารย์คะเนไว้
เพราะหาเหตุผลเพิ่มอีกข้อนึงได้ว่า "ไรผม" ของสตรีปริศนาหน้าตาเหมือนไรผมของท่านด้วย

เมื่อวานนี้พอดีผมได้มีโอกาสนั่งคุยกับสมาชิกอีกเวบวิชาการจุดคอมพ์ท่านหนึ่งเรื่องผ้านุ่งที่ผมค้างไว้ในความเห็นที่ 35
เลยได้คำตอบพร้อมคำดุมาว่าน่าจะเป็นโจงกระเบนครับ แต่สตรีสูงอายุบางคนอาจจะชอบเหนบชายกระเบนให้หลวมลงหน่อย
ก็ตรงกับภาพในความเห็นที่ 41 ของอาจารย์อีกล่ะครับที่ท่านผู้หญิงฯ เหน็บชายกระเบนลงมาค่อนข้างหลวม
แต่เรื่องผ้าห่ม ผมไม่มั่นใจนักนะครับอาจารย์ ว่าจะเป็นผืนเดียวกัน เพราะเดาว่าผ้าห่มในความเห็นที่ 42 เป็นผ้าเนื้อขรุขระเล็กน้อย
ส่วนผืนในความเห็นที่ 41 น่าจะเป็นผ้าห่มเนื้อเรียบครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 11 ก.ค. 06, 22:34

ขออภัย คุณติบอตาไวกว่าดิฉันมาก
ผ้าห่มเป็นคนละผืนค่ะ   ในรูป 42 ที่นั่งเอกเขนก  น่าจะเป็นผ้าจีบ แบบพลีต
อย่างบรรดาสาวๆที่นั่งล้อมกันอยู่ ก็ห่มสไบจีบ
แต่ในรูป 41 ไม่ใช่ผ้าจีบ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์