เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10158 รูปาวินิจฉัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 20:47

ดิฉันสังเกตท่านั่งไขว่ห้างของเจ้านายปริศนา กับท่านั่งของสมเด็จพระปิ่นเกล้าดูค่ะ
ท่านั่งเป็นสิ่งแรกที่ดิฉันสะดุดตา ว่าไขว้ขาในท่าเดียวกัน  ในยุคที่คนไทยเขาไม่นั่งเก้าอี้ไขว่ห้าง  
ถ้านั่งบนที่สูงอย่างแท่นหรือเก้าอี้ ก็นั่งห้อยขาตรงๆ   อย่างสมเด็จเจ้าพระยาองค์ใหญ่
หรือไม่ก็นั่งพับขา ชันเข่าข้างหนึ่งแบบขุนนางโบราณ

สมเด็จพระปิ่นเกล้า ทรงนั่งไขว่ห้างแบบฝรั่ง  และพระกรซ้ายขวาอยู่กันคนละท่า คนละระดับกัน  ในหลายๆภาพ
ข้างหนึ่งพาดในระดับสูงกว่าเอว  อีกข้างลดต่ำกว่าลงมาถึงพระเพลา

ภาพขวา ในคห. ๑๓ นี่ละค่ะทำให้นึกถึงเจ้านายปริศนา  แต่ภาพที่เคยเห็น  ไม่มีริ้วรอยอย่างในภาพนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 20:49

ของเสวยบนโต๊ะนั้นเป็นอะไรบ้าง  พอดูออกไหมว่าจานชามเป็นแบบฝรั่งหรือไทย?
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 20:57

.
เป็นปั้นชาธรรมดา ไม่มีโต๊ะขากี๋ หรือแม้แต่พานรองครับ
เหมือนกับกำลังเสวยอยู่ ก็เลยฉายพระรูปอย่างฉับพลันทันด่วน  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:08

.
รวมฮิตนั่งไขว่ห้าง
คนที่นั่งชี้พานทองสี่ใบนั่นคือพระยาอาหาร
นอกนั้นเป็นเจ้านายหมด ขวาสุดคือหม่อมราโชทัย  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:15

.
รูปนี่ฝรั่งว่าเป็นภริยากลาโหม

ผมไม่มีความรู้เรื่องหมอบคลาน ชำนาญแต่นอนตีแปลง
สงสัยว่า แค่เมียกลาโหม ทำไมทำท่ายังกะเจ้านาย
ขนาดท่านผู้หญิงพันถ่ายรูป ยังนั่งทำตัวเจี๋ยมเจี้ยมน่าเอ็นดู
ผมไม่เคยเห็นสตรีที่ถ่ายรูปแล้วแสดงบุญหนักศักดิ์ใหญ่ถึงเพียงนี้
สังเกตดู ก็ไม่ได้เสแสร้งด้วย
พัดขนนกใบนั้น ในขณะนั้น จะมีกี่ด้ามเชียว  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:24

ได้ท่านั่งไขว่ห้างจากกรุสมบัติ  เร็วทันใจ  

มีคนเดียวที่ไขว่ห้าง ขวาทับซ้าย
การวางแขนของแต่ละท่าน ดูเรียบร้อยจนแทบจะเป็นเกร็งด้วยซ้ำ แขนซ้ายขวาอยู่ในท่าและระนาบเดียวกัน

แต่เจ้านายปริศนากับพระปิ่นเกล้า  พระกรดูสบายกว่านะคะ ซ้ายขวาไปกันคนละทาง

เจ้านายปริศนา  ท่าโก้เชียวละ  กำลังคีบบุหรี่ในมือซ้ายหรือเปล่า
ดูท่านโพสต์ท่าเก่งมาก เหมือนนั่งเก้าอี้ไขว่ห้างสูบบุหรี่จนชิน ขณะที่หม่อมห้ามหรือนางข้าหลวงสาวๆในภาพ ยังหมอบเหมือนอยุธยาตอนปลายอยู่เลย

เครื่องเสวยบนโต๊ะ  ทางซ้ายเป็นเครื่องยศระดับเจ้าต่างกรม หรือว่าเจ้าฟ้า กันคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:32

ขอถามค่ะ
เมียกลาโหม หมายถึงภรรยาของสมุหกลาโหม  หรือภรรยาเสนาบดีกลาโหม  

คุณคิดว่าเป็นเจ้านายฝ่ายใน ระดับเสด็จของแม่พลอยหรือสูงกว่างั้นหรือคะ

ที่นั่งบนบันได เพราะต้องอาศัยแสงจากภายนอกหรือมิใช่
สตรีบรรดาศักดิ์ไม่น่าใช้ขั้นบันไดเป็นที่นั่งประจำ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:40

รูปเจ้านายปริศนานั้น ผมเดาอย่างนี้ครับ
ปกติ กรมหมื่นอลงกฎ จะรับผิดชอบเรื่องการชักรูป จึงเป็นผู้พาช่างภาพเข้าเฝ้า

วันนั้น ก็คงพาฝรั่งนายนี้ไปฉายพระรูป กล้องที่หมอนี่ใช้ เป็นกล้องสะเตริโอกราฟ ดูจากรูปที่ได้ เป็นกล้องตัวเล็ก
เลนส์ไม่ค่อยดีเท่าไร รูปซ้ายกับรูปขวา รับแสงไม่เท่ากัน
และดูจากลักษณะของบุคคลในรูปทั้งหมด
การถ่ายคงไม่ยุ่งยากมากเท่ากับกล้องชุดใหญ่ของฟะรันซิศจิต
ทุกคนเลยดูผ่อนคลาย ท่าทางเหมือนดูฝรั่งเล่นสนุกมากกว่า

ผมได้รูปกล้องมาจากเวบของโกดัก เขาว่าเป็นกล้องฝรั่งเศส หน้าตาคงไม่หนีกันเท่าไร

ระหว่างกำกับการฉายพระรูปก็อาจได้รับพระราชทานเลี้ยงน้ำชากระมัง
นายโหมด ซึ่งตอนนั้นเป็นพระวิสูตรโยธามาตย์แล้ว ก็คงตามมาดูแลด้วย เพราะท่านก็ช่างภาพเอกเหมือนกัน

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:46

.
เครื่องยศ ในพระรูปพระองค์เจ้าลดาวัลย์ครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 21:56

.
ไม่มีความรู้เรื่องข้างในครับ
แต่เคยเห็นพระรูปเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ ท่านก็ปูผ้าฉายพระรูปกลางลาน ข้าเฝ้าหมอบกราบเหมือนกัน
ในรูปสตรีสูงศักดิ์นี้ เห็นชัดว่ายกขบวนออกมาหาแสงสว่าง เดาว่าตรงแถวๆที่ทำลูกศรนั่นแหละครับ
บ้านเสนาบดีทั้งประเทศ เห็นจะไม่มีลานกระไดปูหินชนวนสีเทาแบบนี้ และดูจากขนาดเสา บานประตู
และช่องโคโลเนต อาคารต้องใหญ่มากทีเดียว

เด็กเสื้อขาวที่ยืนอยู่ คือเด็กชายหลุยส์ลูกแอนนาครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 22:38

ภาพที่ 19 ของคุณpipat ติดใจสาวๆในภาพครับ (ตอนนี้ถ้าอยู่อายุคงร่วมๆ 160 ปีได้แล้วมั้ง)
เห็นเครื่องแต่งกายชุดนี้แล้วชวนให้นึกถึงเครื่องแต่งกายของคุณข้าหลวงในความเห็นที่ 60 กระทู้มดอยากรู้ฯ
แต่ดูไปดูมา ทำไมสาวแต่ละนางในภาพ "แขนขาโล่งจัง" ถ้าเป็นสาวชาววังทองหยองทองหยิบน่าจะมีให้เห็นบ้าง
นี่แต่ละนางข้อมือข้อเท้าเปล่าเปลือยหาสร้อยซักเส้นกำไลซักวงก็ไม่เจอนะครับ
คนที่นั่งอยู่แถวหน้า ผมรู้สึกว่ามีแต่เด็กที่เกล้าผมจุกนะครับที่สวมสังวาลกับกำไลข้อมือข้อเท้า
ที่เหลือแทบไม่มีใครสวมอะไรเลยนอกจากคนที่ 3 จากทางซ้ายมือของแถวแรกที่น่าจะสวมทับทรวงอยู่น่ะครับ

ปล. แปลกตาตัวเองเหมือนกันครับ ว่าสตรีสูงศักดิ์ปริศนาในภาพที่ 19 นี่ ทำไมเหมือนนุ่งผ้าจีบอยู่หว่า ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 22:41

รูปที่ 1 แกะรอยออกมาได้อีกแค่นี้ค่ะ
ผู้ชายนั่งพับเพียบ (ที่คุณพิพัฒน์คิดว่าเป็นนายโหมด พระยากระษาปนกิจโกศลในภายหลัง) เป็นใครก็ตาม เห็นทีจะมีศักดิ์สูงกว่าสองคนทางขวา
ทีแรก ดูคนทางขวา นึกว่าเป็นนางในวัง  มองอีกทีเห็นสวมเสื้อแขนกระบอก น่าจะมหาดเล็ก  สองคนนี่หมอบไม่เงยหน้ามองเจ้านาย  คงถูกฝึกมาแบบนั้น
ผิดกับคนทางซ้าย แกนั่งพับเพียบมองกล้อง ท่านั่งก็ออกจะสบายๆไม่เคร่งเครียดอย่างพวกทางขวามือ
น่าจะเป็นคนสำคัญพอประมาณ  
ทีแรกดิฉันนึกว่าเป็นเจ้ากรมของเจ้านายเสียอีก

รูปที่ 19  สตรีบุญหนักศักดิ์ใหญ่ สวมเสื้อแขนกระบอกมีผ้าห่มทับ  แบบเดียวกับพระองค์เจ้ากินรี พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๓  อายุก็ดูไม่ต่างกันเท่าไร
ส่วนสาวๆในภาพห่มสไบอย่างเดียว   สไบจีบเสียด้วย แฟชั่นสมัยรัชกาลที่ ๕

พัดขนนกด้ามยาวแบบนี้ ไม่รู้ว่าตามบ้านขุนนางมีหรือเปล่า  ที่รู้ว่ามีตามบ้านแน่ๆคือพัดขนนกด้ามสั้น
วิชาพัดให้เจ้านาย เป็นวิชาที่แม่พลอยถูกฝึกตั้งแต่เข้าวัง  มีวิธีพัด คือเอาแพรมาผูก   พัดให้ชายแพรปลิวเบาๆ  ไม่ขาดระยะ  ไม่ทันปล่อยจนชายแพรตก  
จะกระพือเหมือนพัดไฟไม่ได้  จะพัดสะบัดนานๆทีเหมือนโขนก็ไม่ได้
พอเห็นภาพนี้ นึกถึงวิชาของแม่พลอยขึ้นมาทันทีค่ะ

ลักษณะอาคาร เป็นตึก บานประตูไม้โอ่โถง   ถ้าเป็นบ้านเจ้าคุณกลาโหม ก็ต้องบ้านพวกบุนนาค
แน่ใจหรือคะว่าไม่ใช่ท่านผู้หญิงพัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 22:54

จริงของคุณติบอ   แม่สาวๆที่นั่งหมอบอยู่นั้น นิ้วมือข้อมือดูโล่ง ไม่ค่อยมีปะวะหล่ำกำไลประดับตัว
แฟชั่นสมัยรัชกาลที่ ๔ ถึงต้นรัชกาลที่ ๕  สาวชาววังเขานิยมสวมเครื่องประดับปะวะหล่ำกำไลกัน    อีกอย่างคือมีผมทัดยาวเกือบถึงบ่า  ในภาพนี้มองไม่เห็น อาจจะแฟชั่นเปลี่ยนไปแล้ว
สไบจีบนี่รัชกาลที่ ๕

ท่านผู้หญิงหรือเสด็จบนพรมนั้นน่าจะนุ่งจีบนะคะ
พูดถึงพรม นึกได้ว่าเสด็จของแม่พลอยก็ประทับบนพรมเหมือนกัน ไม่ได้ประทับบนตั่ง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:10

.
รูปท่านผู้หญิงพันครับ
ผมตรวจดูรูปสาวแส้แร่รวยครั้งรัชกาลที่ 4 เท่าที่มีหมดกรุ
ไม่มีนางใดทรงเครื่องมากมายอะไรนัก
ตู้ทองเคลื่อนที่ก็คงเกิดสมัยแม่พลอยละมัง  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 01:28

ลองเทียบกัน
ในสมัยรัชกาลท่ 4 ไม่เคยพบว่ามีการถ่ายรูปชนิดแสดงบริวารเต็มยศอย่างนี้ ยกเว้นพระรูปเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ เจ้าบุนทวงศ์ อุปราชเชียงใหม่ และรูปชุดโสกันต์ฉากหนึ่ง  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์