เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 45921 สามแผ่นดิน
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 15:38

กุ้งแห้งเยอรมันเคยต้องนำพวกฝาหรั่งอายุมากๆที่มาเยี่ยมบริษัท
ที่ชื่นชมอะไรๆที่เป็นไทยๆ
ไปล่องเรือดูวิถีชาวคลองทั้งที่พระประแดงซึ่งไปเจองานแข่งเรือพอดี
ชอบมาก เพราะไม่มีปรุงแต่ง
ส่วนคลองบางกอกน้อย ใหญ่
ฝรั่งกำลังนั่งดูเพลินๆฟังดิฉันบรรยาย ได้อารมณ์ไปกับบรรดาภาพสวยๆ วัดวา ท่าน้ำ บ้านช่องที่เห็น
พอถึงปากคลอง มาสะดุดกับร้านหีบศพพอดีค่ะ...
บรื๊อววว์....
ต่อให้ฝรั่งอ่านไม่ออกก็รู้ว่าเป็นอะไร
มันหักมุมเสียจริงเชียว...
ดิฉันยังผวา...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 10:30

เข้ามาดึงกระทู้ไว้ไม่ให้ตกค่ะ

คุณกุรุฯ  ไม่ใช่แต่ห้องครัวหรอกค่ะที่บังห้องรับแขก  หนักกว่านั้น
ดิฉันเห็นถังขยะและลังสัมภาระเรียงราย สุมบังข้างหน้าตู้ปิดทองล่องชาดสองฟากฝั่งเสียด้วยซ้ำ
ทั้งที่ความกว้างใหญ่ของลำน้ำ และทิวไม้ตามธรรมชาติของดินอุดมริมน้ำ ก็สามารถทำให้เจ้าพระยาสง่างามยิ่งกว่าแม่น้ำดังๆหลายสายในโลก
จะปลูกบ้านเรือนก็ได้  เตี้ยๆ อย่าหาความรกรุงรังมาสุมไว้สองข้างแม่น้ำเท่านั้นก็พอ   ไม่ต้องไปแต่งเพิ่มจากที่ท่านทำเอาไว้เมื่อร้อยกว่าปีก่อนแต่อย่างใด

บ่นไปก็เท่านั้น   เอารูปนี้มาลง อยากเห็นวัดแจ้งไม่มีอย่างอื่นโผล่มาแซง นอกจากอย่างในภาพ
(ขอโทษที จำไม่ได้ว่าเอาภาพมาจากเว็บไหน ถ้าหาเจอแล้วจะมาแก้ไขค่ะ)
.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:24

.
รู้ว่ารูปไม่สวย ยังเอามาให้เราดู
ใจร้ายนักคนสมัยนี้  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:25

.
แถมอีกรูปครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:43

.
วัดอรุณฯในปัจจุบัน   อีกรูปหนึ่ง
จากเว็บนี้
 http://www.olddreamz.com/puzzle/SOUTH/south1.html  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:45

.
จากเว็บเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:48

.
นางรำในวัด  และถ่ายรูปกับนักท่องเที่ยว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 13:52

สวัสดีครับอาจารย์เทาชมพู คุณpipat และสมาชิกเวบไซต์ท่านอื่นๆ ระยะหลังๆมานี้ผมไม่ได้เข้าบอร์ดเท่าไหร่เลยครับ เลยตามอ่านอะไรดีๆไม่ทันไปหลายเรื่อง

วันนี้ พอดีเห็นข้อความของอาจารย์เทาฯ ในความเห็นเพิ่มเติมที่ 184 แล้วเกิดอาการ "จี๊ด" ขึ้นหน้ามาครับ เลยขออนุญาตตอบซักเล็กน้อย (แต่ดูไม่ค่อยเข้ากับกระทู้ซักเท่าไหร่อีกแล้วล่ะครับ เหอๆ)

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อวันก่อนที่ผมไปเดินเล่นชมวัดเก่าๆหลายวัดแถวจังหวัดนนทบุรีมา แต่แค่วัดแรกที่ผมแวะเข้าไปชมก็เจอตู้พระธรรมลายรดน้ำฝีมือช่างพื้นบ้านใบสวยถูกใช้เป็นที่เก็บของเสียแล้ว แถมตั้งตากแดดอยู่ที่ระเบียงวัดอีกตะหาก เห็นแล้วเหนื่อยใจครับ

ส่วนวัดที่ 2, 3, 4, และอีกเกือบทุกวัดที่ไปชม สภาพก็ไม่ต่างกันซักเท่าไหร่ บางวัดเอาตู้พระธรรมใบงามไปเก็บไว้ในห้องเก็บของ จะขอชมหลวงตาก็ตอบว่า "อย่าเลยโยม โยมมากันไม่กี่คนยกลังที่หลวงพ่อเขาวางไว้หน้าตู้ออกไม่หมดหรอก"

บางวัดก็ซ่อมเจดีย์เก่าสมัยอยุธยาด้วยการก่อใหม่ให้ผิดรูปผิดร่าง แถมเอาดินมาถมเนินที่องค์ปรางค์ประธานของวัดที่ถล่มลงมาเมื่อหลายปีก่อน แล้วขึ้นไปปลูกพริกปลูกมะเขือบนเนินนั่นอีกตะหาก เห็นแล้วชวนให้จิตใจห่อเหี่ยวน่าดู

แต่วัดที่น่าสงสารที่สุดที่ผมได้เห็น คงหนีไม่พ้นวัดที่เป็นวัด "เจ้าของ" ธรรมมาสน์หลังงามที่สุดหลังหนึ่งในประเทศไทยซึ่งปัจจุบันจัดแสดงอยู่สูงเด่นเป็นสง่าในห้องไม้แกะสลักของพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนครล่ะครับ เพราะวัดที่ว่าถูกกรมศิลป์ฝากอะไรๆเอาไว้กับพระอุโบสถหลังงามสมัยอยุธยาตอนกลางมากเสียจนไม่ทราบจะอธิบายอย่างไรดี ตั้งแต่ฉาบปูนปูดๆโปนๆทับจิตรกรรมฝาผนังเดิม, กลับทิศพระประธานหมู่บนฐานชุกชีจนพระกรหักไปก็หลายองค์แล้วก็เปลี่ยนปูนปั้นที่ฐานสิงห์เก่าให้กลายเป็นเรซิ่นปั้น, ทาสีทับหินทรายแกะสลักซึ่งเป็นไส้ในรอยพระพุทธบาทแบบอยุธยาจนหมดสวย, เปลี่ยนกระเบื้องกาบกล้วยเก่าของพระอุโบสถที่ปั้นจากมือให้เป็นของใหม่ที่ขึ้นรูปแบบอุตสาหกรรม, และตบท้ายด้วยการเก็บเอาเชิงชายสมัยอยุธยาของทางวัดซึ่งแตกลายไม่ซ้ำกันซักชิ้นไปหมดโดยที่ทางวัดไม่รู้ว่า "เขาเอาไปไหน" และ "จะขอคืนก็ไม่รู้จะไปขอคืนกับใคร" อีกตะหาก

จนผมรู้สึกว่าการเดินทางวันนั้นเป็นการเดินทางชมวัดที่หดหู่ที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิตแล้วล่ะครับ เฮ่อ...พูดต่อไม่ออก

ปล. ขออนุญาตป่วนกระทู้คุณpipat เท่านี้ล่ะครับ ไปก่อนดีกว่าครับ แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 07 ต.ค. 06, 14:10

จากเว็บเดียวกัน
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 10:27

อยากถามคุณpipat(เจ้าของกระทู้ที่มาแป๊บๆแล้วก็แว้บหายไป)ค่ะว่า ในสามแผ่นดิน มีวัดไหนบ้างที่เชียงใหม่
ซึ่งพระมหากษัตริย์ไทยทั้งสามพระองค์ได้สร้างหรือทะนุบำรุง
จะไปวันนี้ แล้วจะได้เก็บภาพมาฝากเพื่อฟังเกร็ดดีๆต่อไงคะ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 11:51

เอ่ เชียงใหม่เป็นดินแดนไกลสุดฟ้าในสมัยนั้นเลยกระมังครับ คุณกุ้งแห้งเยอรมัน ขณะนั้นก็เป็นประเทศราชที่มีเจ้าปกครองเป็นกึ่งเอกราช โดยปกติราชสำนักสยามคงไม่เข้าไปเปลี่ยนแปลงเรื่องภายใน

แต่ถ้าถามว่าศิลปะแห่งต้นกรุงรัตนโกสินทร์ในระยะเวลานั้น แพร่ไปไกลที่สุดถึงไหน ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่นี่ครับ

วัดสีสะเกษ กรุงเวียงจันท์
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 11:58

การทำพาไลล้อมรอบ และการสร้างระเบียงคดไม่ใช่ระเบียบแบบแผนของกรุงจันทบุรีศรีสัตนาคนหุตเลย

เป็นศิลปะคราเจ้าอนุเข้ามาประทับในกรุงเทพ แล้วทรงเห็นความงามของศิลปะไทย เมื่อได้ครองเวียงจันท์จึงนำมาสร้างเป็นวัดสีสะเกด

และเป็นวัดเดียวในเวียงจันที่ไม่โดนกองทัพสยามทำอันตราย

ด้านในมีจิตรกรรมฝีมือช่างชั้นครู ดูยังไงก็ช่างหลวงสมัยรัชกาลที่ 3 เสียดายที่ลบเลือนไปมาก แถมถูกทาทับด้วยฝีมือช่างท้องถิ่นที่ให้ความรู้สึกไร้เดียงสาแบบสิมภาคอีสาน แน่นอนว่าถ่ายภาพไม่ได้

เสียดายครับ เป็นอีกวัดหนึ่งที่เราสามารถศึกษาการประยุกตร์ศิลปะสองสกุลช่างได้เป็นอย่างดี
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 12:05

อา  ต้องขออภัยคุณ Pipat ด้วยที่ออกนอกเรื่องครับ ผมมานึกขึ้นได้ว่ายังอยู่วัดอรุณกัน

มารอชมต่อครับ

ดูยังไง ฝีมือตรงคอสองนี่ก็มิใช่ลายลาว  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 13:48

ไปวัดพระสิห์ครับ ดูเจ้าเงาะ(รัชกาลที่ 2) ฝีมืออาเจ็กท่านหนึ่ง ที่แม่อุ้ยหลุดปากออกมาว่าชื่อเส็ง
ไม่รู้จริงเท็จประการใด แต่เป็นงานฝีมือช่างจีนแน่ๆ(รัชกาลที่3)
และเริ่มเขียนแบบตะวันตก(รัชกาลที่4)
แต่สร้างเมื่อรชกาลที่ 5
(แถมให้อีกเป็น 4 แผ่นดิน แต่ทั้งหมดนี่ เพ้อครับ)
วัดพระสิงห็ เป็นศิลปะสถานที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย
แนะนำให้ไปอยู่สัก 4 ชั่วโมง เตรียใฟล์มไปสัก 20 ม้วน
และขาตั้งกล้องดีๆสักอัน

น่ากลัวจะหลังฝนแหละครับ ที่ผมจะมาประจำการรับใช้พ่อแม่พี่น้องได้ ระหว่างนี้ก็แว๊บไปมา ตามความเมตตาของเจ๊กขายโทรศัพท์....แหะ แหะ
เที่ยวสนุกนะครับ ฝากดูวัดเจ็ดยอดด้วย
อ้อ พิพิธภัณฑ์ของเขาก็มีของดีมหาศาลเชียว และอาจจะมีหนังสือดีๆติดก้นร้านด้วย
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 17:18

หุหุ ผมก็ลืมนึกถึงวัดพระสิงห์ไปเสียอย่างนั้น

มีจิตรกรรมผสมผสานรูปแบบของศิลปะล้านนา เข้ากับรัตนโกสินทร์สมัยรัชกาลที่ 5 ได้อย่างงดงาม โดยเฉพาะเรื่องสังข์ทอง ก็ต้องนับว่าที่นี่งามที่สุด

ขออนุญาตแปะภาพนะครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 17
  พิมพ์