เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 45945 สามแผ่นดิน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 22:07

จำได้ ว่าครั้งหนึ่งผมเคยไปเหยียบเยือนวัดโมฬีฯ ของคุณพิพัฒน์มาครับ

เข้าไปแล้วน้ำตาจะร่วง อะไรๆในวัดทำไมมันถึงได้เป็นอย่างที่ผมเห็นก็ไม่ทราบ
โดยเฉพาะหอเขียนที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย ที่ถูกดัดแปลงให้กลายสภาพเป็นเพิงพักของคนงานไปแล้ว

ถ้าใครอยากเข้าไปชมด้านใน ก็ลองดูนะครับ แต่ระวังล่ะครับ ขึ้นบันไดทีน่ะของเสื่อม
เพราะตอนผมไป คนงานที่พักกันอยู่ที่นั่นเขาตากกางเกงใน ชุดชั้นในกันเอาไว้เหนือบันไดน่ะครับ เอื้อก

ไม่อยากไป กลัวของเสื่อมกัน ดูแค่เสาก็ได้นะครับ อิอิ

.
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 22:09

.

ทวารบารของหอไตรที่ว่าครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 23 ก.ย. 06, 22:13

.

ก่อนจากกันคืนนี้..... มีดาวเพดานมาฝากซักหน่อยครับ
หอเดิมแหละครับ แหะๆ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 24 ก.ย. 06, 21:00

คุณติบอถ่ายภาพเก่งนะครับ รูปสวยงามมากเลย วันหลังคงต้องสอนผมถ่ายรูปบ้างนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 14:23

ขอตัดตอนไปเล่าถึงวัดอรุณราชวราราม ราชวรมหาวิหารค่ะ

วัดนี้สร้างสมัยอยุธยา เดิมชื่อว่าวัดมะกอก  ต่อมาชาวบ้านเรียกว่าวัดมะกอกนอก  คู่กับวัดมะกอกในหรือวัดนวลนรดิศซึ่งสร้างขึ้นมาทีหลัง

พ.ศ. 2310 สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เสด็จมาถึงหน้าวัดนี้ตอนรุ่งแจ้ง จึงโปรดเกล้าฯ ให้เทียบเรือพระที่นั่งที่ท่าน้ำ เสด็จขึ้นไปสักการบูชาพระมหาธาตุ ในพระปรางค์องค์เดิม
โปรดเกล้าฯ ให้บูรณปฏิสังขรณ์วัดมะกอกและเปลี่ยนชื่อใหม่ว่า “วัดแจ้ง”
ต่อมาเมื่อสร้างพระราชวังธนบุรี ทรงเอาป้อมวิชัยประสิทธิ์ข้างฝั่งตะวันตกเป็นที่ตั้ง  ขยายเขตพระราชฐานครอบคลุมมาถึงวัดแจ้ง จนเป็นวัดภายในพระราชวัง เช่นเดียวกับวัดพระศรีสรรเพชญ์สมัยอยุธยา
ความสำคัญของวัดนี้เห็นได้จากเป็นที่ประดิษฐานพระแก้วมรกตที่อัญเชิญมาจากเวียงจันทน์ใน พ.ศ. 2322 ก่อนที่จะย้ายมาประดิษฐานที่วัดพระศรีรัตนศาสดารามใน พ.ศ. 2327 เมื่อพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกฯทรงย้ายเมืองหลวงมาฝั่งพระนคร

ส่วนพระปรางค์วัดอรุณที่กลายมาเป็นสัญลักษณ์ลือเลื่องไปทั่วโลก
สร้างขึ้นในรัชกาลที่ ๒ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯทรงริเริ่มไว้ สูงเพียง ๘ วา

ภาพจาก
 http://www.bangkokfocus.com/ontour/bkkfo_issu2_watarun.html#  
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 18:29

ผมไม่แน่ใจเรื่องชื่อวัดแจ้งน่ะครับ คล้ายๆกับเคยได้ยินมาว่า ในแผนที่ของชาวตะวันตกก็มีชื่อ วัดแจ้งนี้แล้ว คือน่าจะเป็นเรือเอกเดอ ฟอร์บัง และนายช่างเอด ลามาร์ ชาวฝรั่งเศสทำขึ้นไนรัชสมัยพระนารายณ์มหาราช ได้ระบุชื่อและที่ตั้งของวัดเลียบกับวัดแจ้งไว้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 20:42

อ้าว แล้วงั้นชื่อวัดมะกอกล่ะคะ
หมายความว่าชื่อวัดแจ้งมาก่อน แล้วกลายเป็นวัดมะกอกงั้นหรือคะ
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 21:37

ผมเจอในเวปนี้น่ะครับ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่วัดเดียวก็อาจมีหลายชื่อได้

http://theyoung.net/praratchapravat/wat1-9/02king.htm  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 25 ก.ย. 06, 21:55

ต้องขอบพระคุณ คุณกุรุกุลาที่ฝืนใจชมภาพถ่ายนะครับ
ภาพชุดนี้ ผมเห็นแล้วก็กลุ้มอยู่นาน ไม่รู้ว่าคนถ่ายมือสั่น หรือกล้องมีปัญหากันแน่
แถมองค์ประกอบศิลป์ดูแล้วเหมือนศิลป์ไม่เต็มบาตรซะยังไงก็ไม่รู้ ต้องใช้ ACDsee แต่งอยู่หลายชั่วโมงครับ

ผมขออนุญาตถือวิสาสะเก็บเอาคำชมของคุณไว้มอบให้สมาชิกท่านอื่นที่ถ่ายรูปเก่งกว่านี้แล้วกันนะครับ แหะๆ
เเก้วริมรั้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 02:32

ตอนนี้กำลังไล่หาอ่านกระทู้คุณ pipat บนเรือนไทย มีอาการเหมือนคนติดอะไรอย่างคลั่ง สงสัยต้องไปเลิกที่ถ้ำกระบอก
อยากบอกว่าชอบภาพเรือนเเพริมน้ำที่เหมือนบ้านของอำเเดงเหมือนกับนายริดในกระทู้โน้น อยากผ่านกระจกทวิภพเข้าไปมีชีวิตอยู่ในรัชกาลพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวต่อพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เอ..ยิ่งดึกอาการยิ่งหนัก ไปนอนก่อนดีกว่าเผื่อจะฝันว่าได้ไปจริงๆ
คิดไม่ออกบอกระเบียบรัตน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:44

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 158

ผมไม่แน่ใจเรื่องชื่อวัดแจ้งน่ะครับ คล้ายๆกับเคยได้ยินมาว่า ในแผนที่ของชาวตะวันตกก็มีชื่อ วัดแจ้งนี้แล้ว
คือน่าจะเป็นเรือเอกเดอ ฟอร์บัง และนายช่างเอด ลามาร์ ชาวฝรั่งเศสทำขึ้นไนรัชสมัยพระนารายณ์มหาราช
ได้ระบุชื่อและที่ตั้งของวัดเลียบกับวัดแจ้งไว้
++++++++++++++++++

นายช่างเอด ลามาร์ เขียนสับกันค่ะ ต้องเป็น เดอ ลามาร์ (de Lamare)
หนังสือเวียงวังฝั่งธนฯ ชุมชนชาวสยาม ของสุจิตต์ วงศ์เทศ เสนอมุมมองที่น่าสนใจ
สรุปได้ว่าแผนที่ของนายช่างฝรั่ง เขียนแสดงเมืองบางกอกไว้ชัดเจนว่าเป็นเกาะ
แต่นายฝรั่งไม่ได้พูดถึงชื่อวัดแจ้งแต่อย่างใดค่ะ
คิดไม่ออกบอกระเบียบรัตน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:52

“ทำไมจึงเรียก “บางกอก”?
มีผู้พยายามอธิบายคำว่า “บางกอก” มาจากเหตุผลว่า บางหรือหมู่บ้านที่มีต้นมะกอกเป็นสัญลักษณ์
ซึ่งดูเหมือนจะง่ายเกินไปและเลื่อนลอย

นายขจร สุขพานิช กล่าวถึงชื่อบางกอกเอาไว้ว่า “แผนที่ของนายเดอ ลามาร์ แสดงสายลำน้ำเจ้าพระยา
จากปากน้ำถึงอยุธยาที่มีปรากฏในหนังสือ Le Siam Ancien เป็นแผนที่ชัดเจนกว่าที่ปรากฏ
ในที่อื่น แสดงเมืองบางกอกไว้ชัดเจนว่าเป็นเกาะกลางแม่น้ำ….ผู้เขียนเคยเห็นเอกสารรัชกาลที่ 1
เขียนบางกอกว่า “บางกอะ”   ……จากคำนี้กลายเป็นบางกอกอย่างไรก็อธิบายไม่ถูก” (ขจร สุขพานิช: 2509: 56)

ประเด็นที่นายขจรฯ ยกมานี้น่าสนใจทีเดียว เพราะมีเหตุผลมากกว่า “ต้นมะกอก”
และถ้าหากพิจารณาตามสภาพภูมิศาสตร์แล้ว จะเห็นว่าบริเวณเมืองธนบุรีเป็นลักษณะเกาะจริงๆ
เพราะแม่น้ำเจ้าพระยาสายเก่านั้นอ้อมจากคลองบางกอกน้อยไปออกคลองบางกอกใหญ่อยู่แล้ว
และเมื่อมีคลองลัดสมัยพระชัยราชามาตัดระหว่างปากคลองสองแห่งนี้ จึงทำให้ดินแดนเมืองธนบุรี
เป็นเกาะมีแม่น้ำ หรือลำน้ำล้อมรอบเช่นเดียวกันกับเกาะเมืองอยุธยา

โดยสรุป ดินแดนสองฟากแม่น้ำเจ้าพระยาตอนนี้เรียก “เมืองธนบุรี” และฝรั่งรับรู้ในนาม “เมืองบางกอก”
ซึ่งเลือนมาจาก “บางเกาะ” หมายถึงชุมชนที่เป็นเกาะ”

เวียงวังฝั่งธนฯ ชุมชนชาวสยาม  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 27 ก.ย. 06, 23:15

กลับมาประจำการได้ตามเดิม (หวังไว้นะครับ)
ตั้งแต่ฝนเทลงมา สายโทรศัพท์ที่บ้านก็ออกอาการอ้อแอ้
เลอะเลือน บางทีก็หายไปวัน สองวัน
เน็ตก็อืดระดับกำหนดสติ และใช้วัดความอดทนได้เป็นอย่างดี

วันนี้ช่างเข้ามาดูแล้วกรุณาอธิบายว่า เนื่องจากบ้านผมอยู่ในสวน บริษัทจึงยินดีมอบสายชนิดประสิทธิภาพตำสุดให้
ตอนเขามาวัดสัญญาน เห็นทำท่าเหมือนหมอดูคนไข้ที่หมดทางเยียวยา
ทำผมยะเยือกในใจชอบกล เขาบอกว่าจะมาดูให้ใหม่....หางเสียงพอจับความได้ว่า ก็..ทนๆใช้ไปเหอะ ดีกว่าไม่มี

รูปที่แนบมา ไม่เกี่ยวกับบริษัททีรูนะครับ เป็นแผนที่ป้อมวิชัยประสิทธิ แถมด้วยวัดติดกัน ซึ่งทุกท่านคงมั่นใจว่าคือวัดแจ้ง
แต่ผมไม่ขอร่วมวงสืบหาชื่อเดิมนะครับ
เอามาให้ดูความสำคัญของเมืองธนบุรี
เพื่อจะเข้าประเด็นการสถาปนาวัดอรุณราวราราม
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 28 ก.ย. 06, 08:44

เห็นพระปรางค์วัดอรุณราชวรารามแล้วก็นึกถึงสมัยเด็กๆ ที่ทางวัดยังอนุญาตให้ปีนป่ายพระปรางค์ได้ตามสะดวก

ตอนเด็กๆ ผมเป็นคนขี้ขลาดตาขาวกลัวการปีนป่าย ปีนไปไม่เท่าไรก็ขาสั่นแหง่กๆ แต่บัดนี้ทางวัดไม่อนุญาตให้นักท่องเที่ยวปีนป่ายพระปรางค์วัดอรุณฯ ตามใจชอบเหมือนแต่ก่อนแล้ว น่าเสียดาย แต่ก็ดีแล้ว เพราะนักท่องเที่ยวมือบอน ชอบเด็ดชอบทุบศิลปวัตถุก็มีอยู่ไม่น้อย

พูดถึงวัดอรุณฯ ก็ต้องเอ่ยถึง "พระอรุณ"

พระอรุณไม่ใช่พระพุทธรูปเก่าแก่ดั้งเดิมประจำวัด แต่เป็นพระศิลปลาวขนาดย่อม หน้าตัก ๕๐ เซนติเมตร ที่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงได้มาแต่เมืองเวียงจันทน์ เพราะทรงพระราชดำริว่านามพระนั้นพ้องกับนามวัด เป็นนิมิตที่ประจวบเหมาะกันดี

พระอรุณจึงประดิษฐานอยู่ ณ ชุกชี พระพุทธชัมภูนุทมหาบุรุษลักขณาอสีตยานุบพิตร พระประธานในพระวิหารวัดอรุณฯ นับแต่นั้นเป็นต้นมา

เคยเข้าไปในพระวิหารวัดอรุณครั้งหนึ่ง ผมว่าลายดอกไม้ร่วงประดับผนังในนั้นงามหนักหนา
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 28 ก.ย. 06, 19:07

เน็ตล่มอีกแล้ว.........
หนึ่งวันต่อติดแค่สิบ สิบห้านาที

ขอพ้นมรสุมค่อยมาร่วมสนุกนะครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 17
  พิมพ์