เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4363 พระนางนาฏราชเทวีคือใคร
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

เมื่อ 03 ก.ค. 06, 13:14

พระนามนี้เพิ่งที่จะเคยได้ยินจึงอยากที่จะขอความรู้เกี่ยวกับท่านหน่อยครับเห็นมีพระนามอยู่ในกระทู้ภาพเมืองไทยในอดีต๖..?
.......ขอบพระคุณครับ.........ขอภาพด้วยนะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 13:38

รัชกาลที่ 4 ทรงเรียกพระราชินีของพระองค์ดังนั้นครับ
มีสองพระองค์ครับ พระนางโสมนัส ซึ่งท่านสร้างวัดโสมนัสพระราชทาน และพระนางรำเพอย (อันนี้สะกดตามพระราชนิพนธ์)
หลังจากนั้นก็ไม่ทรงสถาปนาท่านอื่นขึ้นดำรงพระอิสริยยศนี้
ควรถือเป็นพระราชนิยม

ตำแหน่งพระนางนาฏนี้ รัชกาลที่ 5 ทรงอธิบายเสริมในภายหลังว่า รัชกาลที่ 4 ทรงยกย่องเฉพาะสองพระองค์นี้เท่านั้น เพื่อเทิดพระเกียรติยศพี่ชายของท่าน(คือพระนั่งเกล้า) ว่ามีหลานเป็นพระราชินีถึงสองพระองค์
นี่เป็นความผูกพันธ์ระหว่างสองรัชกาลที่เป็นพี่น้องกัน ซึ่งมีแต่สองพระองค์เท่านั้นที่รู้ส่วนลึกในน้ำพระทัยซึ่งกันและกัน

แต่คนทั่วโลก(โดยเฉพาะฝรั่ง) รู้ดี
บอกว่าไม่ชอบกัน เพราะองค์หนึ่งแย่งสมบัติของอีกพระองค์หนึ่ง แล้วองค์หลังเกือบไม่ได้เป็นคิง แต่บังเอิญมีการหยิบของผิด...ส่วนที่รัชกาลที่ 3 ยกย่องน้องท่านแค่ใหน ไม่สนใจ สนใจแต่เรื่องหยิบแหวนผิด ปาเลกัวส์เป็นต้นตอข่าวลือ ส่วนในวังนั้นถือเรื่องนี้เป็นนิมิตแห่งบุญญาธิการ แต่จะถือถึงกับเป็นเครื่องหมายแห่งการวางแผนแก่งแย่งต่อสู้ช่วงชิงฟาดฟันโค่นล้มทำลายล้างกันทางการเมืองหรือเปล่า
ผู้น้อยก็ไม่ทราบครับ

ผมนำมาใช้ เพื่อจะให้ผู้สนใจทราบว่ามีศัพท์นี้ มีอยู่ในกระวัติศาสตร์ จะได้ไม่เลือนหายไป
โดยทั่วไปเมื่ออ้างย้อนหลัง ควรใช้พระนามสูงสุด

แต่ในการเสนอความเห็นประกอบวินิจฉัยนั้น เป็นการใช้ข้อมูล "ณ ขณะนั้น" เพื่อสะท้อนความรู้สึกบางประการ
ก็พอจะอนุโลมได้บ้างนะครับ

ขอบคุณที่อุตส่าห์สังเกตเห็น
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 17:51

ที่จริง มีกระทู้เก่าเรื่องนี้อยู่แล้วในเวบเขียนโดยคุณหยดน้ำ เจ้าตัวอธิบายเอาไว้ละเอียดยิบเชียวครับ คุณ'คุณพี่'

(ขออนุญาตเรียกชื่อคุณ 'คุณพี่' แบบนี้แล้วกันนะครับ เรียกคุณพี่เฉยๆผมกระดากปากอ่ะครับ แหะๆ)

ผมลองหา link ของกระทู้ที่ว่ามาเปิดให้ชมกัน เผื่อคุณ 'คุณพี่' จะอยากเข้าไปชมเพิ่มเติม แปะไว้ให้แล้วนะครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=34809

ปล. ที่จริง ถ้าคุณ 'คุณพี่' ทดลองหาข้อมูลใน google ดู รายการที่ขึ้นมาก็เป็นอย่างที่ผมนำมาให้ชมกันนี่แหละครับ
 http://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B5&meta=  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 21:10

เรื่องการผลัดแผ่นดิน สมัย ร. 2 ต่อ ร. 3 และ ร. 3 ต่อ ร. 4 เป็นเรื่องที่ผมรู้สึกแปลกๆ มานานแล้ว

ไม่ทราบสิครับ มีหลักฐานหลายชิ้น หรือพูดให้ตรงก็ว่ามีการตีความหลักฐานหลายชิ้น พยาย้ามพยายามจะให้ในหลวง ร. 3 ของผมเป็น usurper ให้จงได้ คุณพิพัฒนืพูดถึงฝรั่ง ไม่เฉพาะฝรั่งหรอกครับ ไทยหลายท่านก็เชื่อเช่นนั้นด้วย

ถ้าหากจะว่าท่านผู้เชื่อหนักไปข้างโน้นท่านมีอคติ ผมก็ขอยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบานว่าผมเองก็ลำเอียงครับ รับกันตรงๆ ดื้อๆ เลยว่าผมมีฉันทาคติ ผมรักพระนั่งเกล้าของผม และผมออกจะเห็นว่าท่านทรงพิจารณาองค์ท่านเองเป็นผู้รักษาแผ่นดินหรือราชสมบัติไว้ให้น้องท่านมากกว่าอื่น คิดดูว่าถ้าท่านจะทรงยึดเอาไว้ไม่ปล่อยจริงก็ทรงทำได้ง่ายออก แล้วถ้าทรงตั้งพระทัยเช่นนั้นจริง ผมก็ไม่คิดว่าจะทรงเวนคืนราชสมบัติให้ที่ประชุมพระราชวงศ์ ขุนนางเสนาบดี "อเนกชนนิกรสโมสรสมมติ" ในช่วงที่กำลังจะสิ้นรัชกาลเช่นนั้น ซึ่งทำให้ในหลวง ร. 4 ได้เสด็จขึ้นครองราชย์ได้อย่างเรียบร้อยดีต่อมา
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 22:06

ขอชวนคุณนิลกังขามาเล่นเรื่องนี้สักตั้ง
ผมจะเป็นหางเครื่อง

เริ่มต้นด้วยบทความของท่านราชบัณฑิต สถิตย์ เสมานิล เรื่องสุนทรภู่แหนงพระนั่งเกล้าก่อนเป็นไร
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 22:52

อยากจะแจมด้วยครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนดี เอาเป็นว่าหากจะเริ่มเล่นกันจริงๆ ผมจะขอนั่งดูอยู่ใกล้ๆก็แล้วกันครับ (เป็นงั้นไป)

ว่าแล้วก็ท่องกลอนเล่นเสียเลย

"น้ำใส ไหลเย็น แลเห็นตัว
ว่ายแหวก กอบัว อยู่ไหวไหว "
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 00:42

คุณหมูน้อยอนุมัติแล้ว
คุณนิลใยเฉยอยู่ อย่าให้เขาสบประมาทเอาได้ ว่า
"ผมรักพระนั่งเกล้าของผม" จะจริงรื้ออออ.....

บทที่ยกมาน่ะ คุณสถิตย์บ่นว่า
ไปแก้ของท่านทำไม ของเดิมไพเราะอยู่แล้ว
แก้แล้วห่วยลง คุณหมูว่าไง จริงใหม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 02:33

ดังจริงๆ บทนี้
แต่ทำไมมีแค่บทเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 09:24

คนดูเข้ามานั่งรออยู่เต็มโรง  หาวเรอ ทำท่าจะหลับ
เพราะหมู่พระเอกมัวเกี่ยงกันไม่ยอมออกมารำนอกม่าน  
เลยไปตั้งกระทู้ให้ข้างบนโน้นแล้วค่ะ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=55189
หน้า: [1]
  พิมพ์