เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 14226 พระศรีสุริโยทัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 23:29

อีกอย่างนะคะเกี่ยวกับพระสุริโยทัย  ไหนๆตั้งสมมุติฐานว่าเป็นเจ้านายเชื้อสายสุโขทัยมาก่อน ก็ขอต่ออีกข้อ
คือพระนามของท่าน
พระนามเดิมของพระสุริโยทัยว่าอะไรไม่มีใครรู้  แต่สังเกตว่าเจ้านายผู้หญิงของอยุธยามีการเฉลิมพระนามใหม่ เมื่อได้ตำแหน่งใหม่
เมื่อพระสวัสดิ์พระราชธิดาได้ไปเป็นพระอัครชายาของพระมหาธรรมราชา ครองพิษณุโลก ก็เฉลิมพระนามใหม่ว่าพระวิสุทธิกษัตริย์
เป็นไปได้ว่าพระสุริโยทัยเป็นพระนามใหม่ของพระอัครชายาของพระเทียรราชา เมื่อขึ้นครองราชย์  (หรืออาจเป็นพระนามเดิมก็ได้)
สุริโยทัย มาจาก สุริย+อุทัย แปลว่าตะวันรุ่ง
ราชวงศ์พระร่วง มีผู้สันนิษฐานว่า คำว่าร่วง  เป็นภาษาเก่าหมายถึงรุ่ง  (ไม่ใช่ร่วงหล่น)
พระสุริโยทัยอาจเป็นพระนามซึ่งบอกที่มาของเชื้อสายของพระองค์ท่านก็ได้

assumption ข้อนี้ เป็นความเห็นส่วนตัว    ไม่ถือว่าอ้างอิงเป็นข้อเท็จจริง หรือเป็นหลักฐานใดๆค่ะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 10:08

พงศาวดารกรุงศรีอยุธยา ฉบับวัน วลิต พ.ศ.๒๑๘๒ เขียนโดย Jeremias Van Vliet แปลโดย วนาศรี สามนเสน พิมพ์ที่ โรงพิมพ์แสงรุ้งการพิมพ์ พ.ศ. ๒๕๒๓

ใครทราบว่าจะหาหนังสือได้ที่ไหน ที่โรงพิมพ์นี้ยังมีอยู่หรือเปล่า และตั้งอยู่ที่ไหน กรุณาด้วยครับ
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 06:04

อืม ไม่ทราบว่าตอนนี้เขาสร้างหนังกันไปถึงไหนแล้วครับ
เสร็จเรียบร้อยหรือยังครับ อยากดูเต็มแก่แล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 08:27

หนังยังไม่เสร็จค่ะ รู้แค่นี้ละ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 12:08

ลองไปดูที่

http://www.suriyothaithemovie.com' target='_blank'>http://www.suriyothaithemovie.com

คงพอแก้ขัดนะครับ

เห็นได้ชัดว่าเป็นหนังไทยที่ลงทุนสูง และถ่ายทำได้สวยงามเรื่องหนึ่งเชียวครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์