เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3172 อยากทราบประวัติศาสตร์เมดิเตอร์เรเนียนค่ะ เรื่องอื่นด้วยค่ะ
~:+: Mademoiselle Pik :+:~
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 02 ก.ค. 06, 21:32

แบบว่า กำลังจะสอบประวัติศาสตร์โลก ออกกว้างมากๆค่ะ อยากให้ช่วยลงหรือแนะนำเวบไซต์หน่อยค่ะ เรื่องประวัติศาสตร์เมดิเตอร์เรเนียน ประวัติศาสตร์สมัยศตวรรษที่ 18 แล้วก็ขอพวกเมืองหลวงของอาณาจักรต่างๆด้วยค่ะ ถ้ามีความรู้ทั่วไปก็ขอช่วยลงหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:53

กว้างจริงซะด้วยค่ะ

ผมคิดว่าเว็บ wikipedia น่าจะพอช่วยได้

ประวัติศาสตร์เมดิเตอร์เรเนียน มีหลายส่วนนะครับ ลองๆ ค้นดู เช่น พงศาวดารว่าด้วยบรรดารัฐอิตาลีทั้งหลายสมัยที่ยังไม่รวมกันเป็นประเทศอิตาลี (และทำไมจึงรวมกันจนได้ขึ้นมาเป็นประเทศอิตาลีอันเดียว) นี่ก็สนุกและยาวมากแล้ว เล่ากันไม่ไหว เกาะคอร์ซิกาของจักรพรรดินโปเลียนแห่งฝรั่งเศสก็อยู่แถวนั้น ชายฝั่งบาร์บะรี่ คือแอฟริกาเหนือตลอดแนวก็ติดกับทะเลเมดิเตอร์เรเนียน มีเรื่องราวเยอะแยะเหมือนกัน ยังประวัติศาสตร์ของสเปนอีกล่ะ ยังเรื่องของยิบรอลต้าอีก แล้วก้การแก่งแย่งกันเป็นเจ้าทะเลระหว่างโปรตุเกส สเปนและอังกฤษอีก ...

มีหัวข้อให้ค้นเพียบเลยครับ
~:+: Mademoiselle Pik :+:~
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 21:29

ขอบคุณค่ะ จะลองไปหา

- - เยอะมากจริงๆค่ะ อ่านแล้วก็จำไม่ได้อีกด้วย -*-
หน้า: [1]
  พิมพ์