เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3243 น้องใหม่ครับ
รุ่งศักดิ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 01 ก.ค. 06, 22:46

ผมเพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรกคับผมอยากได้บทความหรือบทกลอนที่ให้กำลังใจคับ ช่วยผมหน่อยนะคับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:47

แสวงหาสิ่งหวังวันข้างหน้า
อกหักมากี่หนยังทนได้
ความรักเหมือนสายธารที่ผ่านไป
จะเป็นไรถ้าอกหักอีกสักครั้ง?

พอใช้ได้ไหมครับ อิอิอิ...
(ให้กำลังใจตัวผมเองด้วยแหละ อะโฮ้..... เรื่องมันเศร้าซ้ำซาก จนผมเลิกเศร้ามานานแล้ว ยะฮู้)

เพ้อเจ้อหน่อย อย่าถือนะหลาน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 22:22

กำลังใจ นั้นไกลตัว หากมัวหา
วันข้างหน้า จะพึงใคร อย่าได้หวัง
พึ่งตัวเอง  เสียก่อนเถิด  เลิศพลัง
จะพร้อมพรั่ง  กำลังใจ  ภายในตัว ฯ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 12:20

จะแห้วจะวืดอย่าท้อ
อย่ารอโอกาสมาหา
มาสู้ดูอีกดีกว่า
ปีหน้าฟ้าใหม่ยังมี

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.ค. 06, 15:34

The saddest sentences in life usually begins with "What if I had...".
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 04:02

คว้างคว้างใบไม้ปลิว........ละลิ่วหล่นลงสู่ดิน
เอื่อยเอื่อยธารไหลริน......มิรู้สิ้น ณ แห่งใด
เปรียบดังชีวิตนี้..............มิมีที่จะพักใจ
อ้างว้างร้างฤทัย.............จวบชีพดับ ลงลับสูญ

(ม.ล.ศรีฟ้า ลดาวัลย์)

หลายคนคงคิดไม่ถึงว่านี่คือบทกวีของ ม.ล.ศรีฟ้า ลดาวัลย์ หยิบงานของท่านมาให้คุณ
เจ้าของกระทู้อ่าน เพื่อให้เห็นความจริงของชีวิตอีกด้านหนึ่ง เดี๋ยวเจอกลอนบทที่
ให้กำลังใจแล้วจะมอบให้ใหม่
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 19:19

ฝนหล่นมาชุ่มชื่น สิร่มรื่นทุกแห่งหน
แห้งผากทุกข์ยากล้น ก็สุดสิ้นมลายหาย
เปรียบดังชีวิตนี้ เคยมีทุกข์อยู่มิวาย
วันหนึ่งเมื่อสุขกราย ทุกข์ก็ดับลงลับสูญ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: [1]
  พิมพ์