เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 37741 ภาพเมืองไทยในอดีต (๖)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 15:12

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้
ภาพเมืองไทยในอดีต (๕)
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=38773

คุณpipat เพิ่งแนะนำเว็บนี้ให้เข้าไปอ่าน
 http://www.geh.org/ne/str105/htmlsrc3/iagor_sum00001.html

อัศจรรย์ใจมาก เมื่อพบพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระจอมเกล้าฯ ที่ยังไม่เคยเห็นมาก่อน
คือภาพนี้ค่ะ
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 15:25

ขยายรูปให้ใหญ่  แต่ก็ยังไม่ชัด  
ภาพนี้ประกอบอยู่ในหนังสือ Voyage de Monsieur Logor
เป็นชาวฝรั่งเศส ซึ่งเดินทางมาสยามและอินเดียในรัชกาลที่ 4  

ดิฉันสงสัยว่าสตรีในภาพคือสมเด็จพระเทพศิรินทร์  พร้อมด้วยพระราชโอรสธิดา ๓ พระองค์  คือเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์  เจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี (กรมพระจักรพรรดิพงศ์) และเจ้าฟ้าหญิงจันทรมณฑล
ส่วนที่นั่งข้างล่างคือพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์เจ้า

แต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดี  
อยากถามผู้รู้ พอจะทราบบ้างไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 15:53

.
.
ดิฉันเข้าใจว่าเป็นพระองค์เดียวกัน กับในพระบรมฉายาลักษณ์นี้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 19:47

.
มาช่วยยุ่งครับ
รูปนี้น่าตื่นเต้ลล์จนขนหัวลุกทีเดียว แล้วก็เอาหัวหมูน้อยฯ เป็นประกัน ว่าเป็นการพบใหม่ซึงๆ ขนิดที่ว่ากรุแตก
กลิ่นรายังหอมติดตะหมูก...อ่า  ..ฮัดเฉ้ยยย์ ง่ะ มันฉุนครับเพ่

ผมขอตั้งข้อสังเกตก่อน ว่า พระรูปนี่ดูเก่ามาก มากเกือบจะย้อนไปถึงต้นรัชกาลที่เดียว
แต่....
มันดูเก่าเพราะกล้องมันห่วยมากฝ่า คือมันเป็นกล้องสองตาครับ กล้องชนิดนี้เอาถูกเข้าว่า เพราะทำมาเพื่อความบันเทิง
คือเอารูปวางห่างตาสัก 20 ซม. ให้กลางรูปตรงกับกลางจมูกของเรา
ตาเพ่งไป มันจะเหล่ เพราะระยะห่างทำให้ตาสองข้างแย่งกันทำงาน เอ...ใครเป็นพวกแนวสุขภาพมาอธิบายหน่อยนะครับ
สรุปว่า เมื่อมองด้วยเครื่องมือที่ทำมากับกล้อง จะเห็นเป็นรูปสามมิติครับ

จะเดาว่าปีใหนก็ต้องเดาว่า พระราชกุมารที่นั่งติดพระเจ้าอยู่หัวนั้นเป็นพระธิดา ถ้าเป็นเช่นนั้นก็จะได้แนวทางการเดาไปอย่างหนึ่ง

ทีนี้มาถึงข้อสังเกตที่สอง
พระรูปนี้ ฉายเมื่อมีเจ้านายเล็กๆอยู่เต็มวังแล้ว องค์โตน่าจะราวแปดเก้าขวบ ที่ยังเล็กๆ ดุกดิกจนกล้องจับไม่ได้ ก็ราวสามถึงสีขวบ ใครแม่นเรื่องราชสกุล ก็ลองนับดูว่า ราวปีใหนที่น่าจะมีเจ้านายเล็กๆ มากถึงเพียงนี้

ข้อสุดท้าย สถานที่ อันนี้เห็นขัดว่าทรงประทับกลางแจ้งเพื่ออาศัยแดดช่วย อยู่ตรงหน้าลานอาคาร ซึ่งจะมีรูปอื่นให้เทียบได้ เพราะเป็นฉากเดียวกัน

เอาสามข้อก่อน แล้วเราค่อยมาดูกันว่าจะสางปมปริศนาในพระบรมฉายาสาทิศลักษณ์ที่พบใหม่ได้มากน้อยแค่ใหน

อ้อ แก้คำผิดนิดหน่อยครับ Monsieur Logorไม่ได้เอารุปไปพิมพ์หนังสือครับ แต่เอารูปไปทำขายเป็นชุดๆ
เหมือนสมัยเด็กเราดูกล้องงานวัด ที่เขาทำเป็นวงล้อ เราไปเสียเงินสองบาทก็เลือกได้ชุดหนึ่ง
นี่เป็นบรรพบุรุษของกล้องงานวัดครับ คือทำเป็นชุด เช่นชุดจับช้าง ชุดสงครามมีคนตาย แล้วขายมหาชน เหมือนเดี๋ยวนี้ขายดีวีดี สมัยโน้นก็ขายรูปสะเตริโอกราฟ ขายดีจนผู้ผลิต จ้างช่างภาพตระเวณทั่วโลก เอากลับมาผลิตขาย

กระทู้นี้อาจจะต้องตั้งรางวัลนำจับ ว่าใครไขปริศนาได้เจ๋งกว่ากัน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 19:54

.
ขยายเพิ่มขึ้นครับ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 20:02

.
พระเจ้าอยู่หัว กับพระนางนาฏราชเทวีในปี 2399 รูปนี้ผมกลับซ้ายเป็นขวา โดยถือพระธำมรงค์เป็นหลัก  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 20:08

.
ฉายก่อนพระนางเธอสิ้นพระชนม์ไม่นาน ราว 2403
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 20:14

.
คราวนี้ลองเทียบกัน ผมทำให้เบลอพอกัน จะได้ไม่เสียเปรียบกับ
พระนางเธอทรงพระศิริโฉมเหนือกว่าใหมครับ  
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 21:33

อ้า....
คุณพิพัฒน์กำลังจะอธิบายว่า พระนางทั้งคู่เป็นคนละพระองค์กัน ฮืม

ขออนุญาตมานั่งฟังด้วยคนนะครับ    
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 22:20

ผมอธิบาย ไม่สำคัญเท่าตาคุณหมูน้อย
เห็นว่าเหมือนกันหรือเป่า
ไม่ได้จะมาอธิบายจ้ะ
จะมาถามคนที่ตาดีฝ่าเราตะหาก ว่าเหมือนหรือไม่เหมือน

หรือใครช่วยบิดรูปทางขวาให้เป็นมุมเดียวกับทางซ้ายก็ได้
ช่วยหน่อยคร๊าบบบ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 23:44

ตาดิฉัน มองว่าเป็นพระองค์เดียวกันค่ะ คุณพิพัฒน์
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 00:52

.
พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ (ประทับนั่ง) พร้อมด้วยสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์
กรมขุนพินิจประชานาถ ทรงเชิญผู้สำเร็จราชการอังกฤษประจำสิงคโปร์ (มีสเตอร์แฮรี ออร์ด)
มาชมสุริยุปราคา ณ พลับพลาที่ประทับ ตำบลหว้ากอ จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ทั้งนี้พระองค์ทรง
สามารถคำนวนเวลาที่คราสเสวยเต็มดวงได้อย่างแม่นจำ เมื่อวันที่ 17 สิงหาคม 2411 ผู้สำเร็จราชการ
ก็ได้กราบบังคมทูลเชิญพระองค์เสด็จสิงคโปร์ด้วย แต่พระองค์ทรงพระประชวรและเสด็จสวรรคตเสียก่อน
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 01:10

.
ปี 2414 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่ฯ (ประทับยืนหน้าสุดถือพระมาลา) ขณะทรงมีพระชนมายุ
18 พรรษา เสด็จสิงคโปร์และปัตตะเวีย  (อินโดนีเซีย) ซึ่งเป็นดินแดนอาณานิคมของอังกฤษและดัทช์ ที่
มีความเจริญสูงสุดในย่านนี้ เพื่อทอดพระเนตรบ้านเมืองและกิจการสาธารณูปโภคต่างๆ ภาพนี้ถ่ายที่
สวนพฤกษศาสตร์ สิงคโปร์

อนึ่ง ก่อนหน้านี้ในปี 2404 พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ทรงโปรดฯ ให้สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ
กรมหมื่นวิษณุนารถฯ เสด็จเยือนสิงคโปร พร้อมด้วยเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ (ช่วง บุนนาค)
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 01:16

.
ขอค้านนะครับ

ผมไม่เคยเห็นพระเจ้าแผ่นดินไทยประทับนั่งโดยมีใครผู้ใดค้ำพระเศียร และไมม่นึกว่าเมื่อร้อยห้าสิบปีก่อน ทำอย่างนั้นได้

เจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์ ปีนั้นท่านมีหม่อมห้ามแล้วครับ มีพระธิดาแล้วด้วย เด็กที่นั่งถือดาบน่ะใครก็ไม่รู้ อายุสักสิบขวบกระมัง

รูปนี้คุณเอนกว่าเป็นพระบรมรูป กรมศิลปากรก็ว่าเป็นพระบรมรูป
คุณก็ว่าอีกคนว่าเป็นพระบรมรูป

คุณมีรูปที่ชัดกว่านี้ใหมครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 01:21

.
ศักดิศรีพระเจ้าแผ่นดินไทย ควรต้องเป็นแบบนี้มังครับ  
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์