เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17195 นิทานหมูน้อย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 20:37

อาเล็ก ชาลี บรูส
เป็นคนเดียวกัน

เป็นคำตอบสุดท้าย...อุ๊บ ไม่เอา

เป็นคำตอบเริ่มต้นดีฝ่า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 20:40

อ้าวตายโหง เอ้ยตายแล้ว

แซงคิวหมูน้อยฯ ไม่น่าเลย ขออำไพจิงจิงทิงน็องน็อย
ลืมนึกถึงมารยาทผู้ดีไปเสียฉิบ

หมูน้อยอย่าโกรดดดด นะกั๊บ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 22:47

ตามหลังคุณพิพัฒน์มาค่ะ

ชาร์ลี-อดีตเด็กปั๊ม บรูซ-ผู้ชายใจดี อเล็กซ์-คุณหมอผู้พ่ายแพ้ต่อชะตาชีวิต
และอเมริกัน จิ๊กโกโล่ (ที่รูปคงไม่หล่อเท่าพ่อริชาร์ด เกียร์)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 17:31

ไม่มีใครทายอีกหรือคะ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 17:57

กระทู้นี้ขออนุญาตใช้ พาสาแนว นิโหน่ย นะคัฟ

โผมดาวว่า ลอร่าข้วปายเล่งเนตแระช้ายชื่อว่า "แพนทีน"... เอ๊ย ม่ะช่ายจิ "ร่อแร่" ง่ะ "แครอล" ตะหาก
ส่วนอีตา "บรู๊ซ" น่ะปายเรียนหมอต่อแถวสามย่าน เรยยช้ายชื่อว่า "นทีสีทันดร....." ฮืม
ม่ะใจ้ๆ จื้อ "อเล็กซ์" ตะหาก ม่ะรู้จาดาวถูกอ๊ะเป่านะคัฟ ฮิฮิ

ปล. คุงหมูน่อย หายปายหนายแหล่ว ม่ะข้าวมาเดาเยยเหยอ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 18:20

ผมคิดว่า ลอร่าเป็นเพื่อนกับจอร์จ
ชาร์ลีเป็นนักแสดงตลกนามอุโฆษ ไว้หนวดชะแง้กระต่าย
บรูซเคยแสดงหนังเรื่อง คอนแอร์ ล่าสุดคงรับจ๊อบไปส่งของ เอ๊ย แสดงหนังเรื่องคืนไร้เงา
บางกระแสข่าวบอกว่า บรูซเคยเป็นหัวหน้าวงดนตรีไทยวงหนึ่ง วิทยุ อสมท.ใช้เป็นสปอทตอนเข้าสู่ช่วงข่าว
แอนดี เป็นนักเทนนิส มีสองคน คนหนึ่งเป็นชาวสก็อต คนหนึ่งเป็นชาวมะกัน
อเล็กซ์ เป็นนักฟุตบอลโอนสัญชาติครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 18:27

สวัสดีครับ
หนังจากทำ ขนมผสมน้ำยา แจกชาวเรือนไทยแล้ว ขอสันนิษฐานว่า
แม่สาวทั้งสามเป็นคนคนเดียวกันครับ!

ส่วนคุณหมูน้อยหายไปไหน ผมคิดว่าอาจจะแอบซุ่มทำอะไรบางอย่างก็ได้ครับ

ไม่อาจคาดเดาได้! อาจจะโผล่มาเหมือนเรื่อง ไอ้แหยมฆ่าพ่อ ภาคไร้ร่องรอย ของ อ.เทาชมพูครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 19:25

มาแล้วๆๆๆ
คุณศรีฯเดาเก่งจัง รู้ได้ไงว่าผมซุ่มทำอะไรอยู่
เพราะว่าเมื่อกี้ผมซุ่มพิมพ์อยู่ครับ (พิมพ์ช้าเลยพิมพ์ลง ที่ Microsoft Word แล้วค่อยก็อปปี้ลงมา)

สองหนุ่มน้อย(ติบอ,ศรีฯ)เดาจนผมงงไปหมดแล้วเอาเป็นว่าผมขอเดามั่งดีกว่า

ไหนๆๆๆๆๆ

ใครแซงคิวผม

ผมโกรธครับท่าน..
ผมโกรธ

ใครว่าผมไม่โกรธกัน.. ผมโกรธแล้วครับ ขอโทษ ผมกำลังโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ!!

ถ้าอยากให้หายโกรธ ต้องให้อาจารย์เทาชมพูฉายต่ออีก 2เรื่องควบ
ไม่งั้น ไม่ยอม!!

พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 19:28

นักเขียนบางท่านบางครั้งใช้วิธีสร้างโครงและดำเนินเรื่องโดยวิธีสลับฉากไปมาระหว่างเรื่องราวในอดีตและปัจจุบัน ของตัวละคร

ผมว่าเรื่องนี้ก็คงเช่นกัน

เรื่องนี้(อาจ??)นำเรื่องตอนจบ มาเป็นตอนเปิดเรื่องแล้วค่อยย้อนไปดูความเป็นมาของตัวละคร

ถ้าเป็นอย่างที่หมูฯว่า  เรื่องนี้คงต้องเป็น………(ดังนี้)

นายกระทาหนุ่มชื่อว่าชาร์ลี ผู้มีรูปร่างดีและหน้าตาหล่อเหลา เมื่อทำสาวแองจี้ท้อง  ก็โกยแนบทิ้งสาวเจ้า ไว้เพียงลำพังกับลูกน้อย (สุดยอดสุภาพบุรุษ!! ) ที่มลรัฐแห่งนกเยลโลว์แฮมเมอร์ (อาลาบาม่า)

แล้วอดีตเด็กปั้มหนุ่มจึงมาพักอยู่บนแมนฮัตตัน ทำงานใหม่พนักงานธรรมดา โดยใช้ชื่อใหม่ว่า บรูซ  ยอดพ่อพระ ธรรมะธัมโม
กระทั่งได้ภรรยาใหม่หูตึงชื่อ ร่อแร่ เอ๊ย ลอร่า

ด้วยความที่ชอบความสงบ ชอบเรียนรู้ ชอบอ่านหนังสือ ฟังดนตรี จึงทำให้มีอารมณ์สุนทรี สุขุม และรอบรู้เรื่องราวต่างๆรอบตัวได้ไม่ยาก

ด้วยเหตุนี้เมื่อยามว่างและชายหนุ่มบรูซเข้าไปเล่นอินเตอร์เนต จึงสามารถตอบคำถามหรือต่อประเด็นได้อย่างเฉียบแหลมกว่าใครเพื่อนในห้องแชทรูม
รวมทั้งรอบรู้สารพัดทั้งด้านกีฬา ดนตรี(ก็ด้วยความที่ชอบฟังอยู่แล้ว) ข่าวสารบ้านเมือง  วรรณกรรมและวิชาการต่างๆ ฯลฯ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 19:32

วันหนึ่งหนุ่มบรูซรูปหล่อ เล่นแชทตามปกติจึงได้พบกับสาวใหญ่วัยใกล้กัน ที่ชื่อ แครอล เมื่อได้เห็นหน้าค่าตากันแล้วก็รู้สึกให้พึงพอใจในแม่หม้ายคนนี้(ทั้งหน้าตาที่สมบูรณ์แบบกว่าแฟนคนแรกและคนหูตึงในปัจจุบัน รวมทั้งฐานะของเจ้าหล่อนด้วย)

จึงได้สร้างประวัติขึ้นใหม่ว่าตนเป็นหมอตำแย เอ๊ย เป็นหมอเด็ก ศัลยแพทย์ผู้มีความรู้และอันจะกินแต่ต้องผจญกับวิบากกรรม จนต้องถูกเมียทิ้งและสิ้นเนื้อประดาตัว

เมื่อสาวใหญ่ ใจสะออนได้ฟังวาจาดังนั้นจึงให้รู้สึกสงสารเหลือกำลังเป็นทวีคูณ

และเมื่อมั่นใจว่าสาวแครอลหลงรักตนเต็มที่แล้ว หนุ่มบรูซ
ในนาม อเล็กซ์  จึงได้หยั่งเชิงหล่อนด้วยการบอกว่าผมจะดูแล คุณเอง (ในใจอาจคิดว่า ถึงเวลาแล้วที่คุณจะต้องดูแลแมงดาทะเลอย่างผม ??)

แครอล ผู้อ่อนต่อโลกจึงตอบตกลงอย่างง่ายดาย เมื่อชายหนุ่มศัลยแพทย์รูปงาม ขอเธอแต่งงาน
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 19:36

เมื่อตัดสินใจแล้ว บรูซจึงเก็บเสื้อผ้า ชิ่งตีจาก แม่สาวหูตึงผู้อาภัพ อย่างลอร่า มาเริ่มชีวิตใหม่ในชื่อใหม่อย่างเต็มตัว กับแครอล

ไม่น่าสงสัยเลยว่าทำไมอดีตเด็กปั้มผู้นี้ ถึงเลือกอาชีพเซลล์แมน มากกว่ากลับไปเป็นศัลยแพทย์ดั่งที่เคยปั้นเรื่องเล่ามา
นั่นเพราะว่าเขาไม่เคยเป็นหมอผ่าตัดหรือ หมอตำยา ตำแย อะไรทั้งนั้น จึงไม่สามารถเติมเต็มวิมานสีชมพูของแครอลได้

และเขาก็สามารถยืนกราน อ้างได้อย่างแนบเนียนว่าที่ไม่ยอมกลับไปเป็นหมอผ่าตัด ก็เพราะอดีตอันขมขื่นของตัวเองนั้นเอง

น่าทึ่ง กับการพาตัวเองในชีวิตจริงเข้าไปใช้ชีวิตปนกับเรื่องราวโกหกที่ตัวเองเสริมสร้างขึ้นมาได้อย่างกลมกลืนและแนบเนียน

ดังนั้นเรื่องนี้เป็นอุทธาหรณ์สำหรับโลก หน้าแป้นพิมพ์คีบอร์ด อย่างพวกเราได้เป็นอย่างดี

ถ้าผมเดาเรื่องนี้ได้ถูกต้องละก็

ผมขอยกความดีทั้งหมดให้ยอดปราชญ์ของผม นั้นคือ คุณพิพัฒน์ ครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:08

*
น่าเสียดาย......จั๊ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:19

พรุ่งนี้จะมาเฉลยกับคุณหมูน้อย
ว่าเสียดายอะไร
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:21

ตายแล้ววว

อย่าบอกว่าหมูเดาถูกนะเนี้ย...

(ยังไม่หายแอบนอยดีเลย)    
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 20:36

แล้วถ้าสมมุติว่าเรื่องเป็นอย่างที่ผมเดาแล้วล่ะก็ ต้องขอแสดงความชื่นชมคนผูกเรื่องเป็นที่สุด

เพราะสามารถนำเอาแค่เรื่องของไอ้หนุ่มเจ้าชู้ที่แสนจะธรรมดา มาเล่าให้กลายเป็นเรื่องราวน่าอ่านน่าติดตามได้

ถ้าผมเดาเรื่องนี้ผิด ขอโยนความผิดให้คุณศรีฯ เพราะแกเดาแบบสุดที่จะมั่ว  พลอยทำให้ผมมั่วไปด้วย ฮ่าๆๆ    
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์