เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17200 นิทานหมูน้อย
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 21:18

เห็นไหมว่ามืดจริงๆ เพราะแปดยกกำลังสอง หมูฯยังนับนิ้วได้แค่ ๑๖ ฮ่าๆๆ
(เอ๊..มันหล่นไป ไหนอีก ๔๘ หว่า ??)

ไปล่ะคร๊าบบบ น้ำตรงไหนขุ่นๆหมูฯ ขอไปนอนแช่พุงก่อนล่ะ ฮ่าๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 21:21

^_________^
Akira
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 22:00

อาจารย์เทาชมพูเล่นมาแปะรูป พิกเลต แล้วยิ้มอย่างนี้ น่ะ ยิ่งทำให้เหมือนกับว่าท่านวางแผนตอนจบไว้เรียบร้อยหมดแล้วแหละ.... แล้วก็ทำท่าเหมือนจะไม่เฉลยตอนจบวันนี้แน่ๆ...

อาจารย์เล่ามาเถอะครับ ผมรับรองด้วยเกียรติของลูกแมวสำรอง ว่าจะไม่ไปบอกต่อ แน่นอนครับ อยากรู้ตอนจบ มักๆๆ

ถ้าอาจารย์ยังไม่เล่าต่อผมก็จะปักหลักรออยู่กลางทะเลทรายนี่แหละ...
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 22:19

แหม คุณAkira ครับ ถือซะว่าการอ่านกระทู้ ผู้อ่านได้อรรถรสจากการอ่าน และการพูดคุยกันในกระทู้ดีกว่าครับ
ส่วนตอนจบนั้น ถือเป็นรางวัลสำหรับผู้ที่ติดตามอ่านกระทู้ไปได้ตลอดรอดฝั่งก็แล้วกันครับ

ผลไม้ถ้าคนกินอดใจเสียหน่อย ค่อยๆแก่จนสุกจะได้รสดี ที่เก็บมาตั้งแต่อ่อนแล้วบ่ม อาจจะติดรสเปรี้ยวรสฝาดไปได้นะครับ
Akira
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 22:48

ตัวแห้งแบนไปแล้ว..... (คอยอยู่กลางทะเลทรายนานไปหน่อย...) เอาเป็นว่าไม่เป็นไร ครับตามที่คุณติบอ บอกนั่นแหละ รอได้ครับ.....
เมาแดดแล้ว ตามคุณหมูน้อยในกะลาไปแช่น้ำดีกว่า.....
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 18:01

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ และขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
ผมไม่เคยคิดมาก่อนว่า บ้าบิ่นกินกับโอวัลตินได้!
ถ้าเปลี่ยนจากบ้าบิ่น เป็นกลีบลำดวน,ขนมถ้วย,ข้าวต้มมัด,ขนมผิง จะเป็นยังไงหนอ....
น่าลองนะครับ

ผมสารภาพว่า แวะมากระทู้นี้เพื่อ กิน นอน นั่ง อย่างเดียว
จนเกรงว่าจะกลายเป็นคุณหมูไปแล้วครับ  

ป.ล. ผมคิดเล่น ๆ ว่า ถ้าเราดำน้ำลงไปในทะเลเดดซี  เราจะดำได้หรือไม่ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 18:48

เวลาผ่านไป  อเลกซ์ก็ไม่ได้ดิบดีอะไรขึ้นมาจากงานเซลล์    
เปลี่ยนงาน  ล้มลุกคลุกคลานไปเรื่อยๆ    แต่เขาก็ยืนกรานไม่ยอมกลับไปเป็นศัลยแพทย์จนแล้วจนรอด
ด้วยความรักสามีที่แสนดีกับเธอ    แครอลก็อดทน  ไม่เคี่ยวเข็ญหรือเป็นปากเป็นเสียงกับเขา
ทั้งสองก็อยู่กันมาได้ราบรื่นดี    แม้ว่าแครอลต้องเป็นฝ่ายออกค่าใช้จ่ายในบ้าน   เพราะสามีหาได้ไม่พอ
แต่ทั้งคู่ก็อยู่กันมาเป็นสุขดี

โชคดีว่าเมื่อหย่าจากสามีเก่า  กฎหมายเข้าข้างผู้หญิงอเมริกัน ให้แครอลมีสิทธิ์แบ่งทรัพย์สินมาได้พอจะอยู่ได้อย่างสบายพอสถานประมาณ

ทีนี้ก็จะขอปิดม่านชีวิตคู่หวานแหววโรแมนติคไปดื้อๆ   เอาให้คุณศรีปิงเวียงอ้าปากค้าง ขนมบ้าบิ่นหลุดร่วงจากปากเชียวละ
ว่ามันเกิดอะไรขึ้น
ส่วนคุณอากิระจะตามคุณหมูไปแช่น้ำในทะเลตายไปพลางๆก่อน  อีกสามวันกลับมาก็ยังทันนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 18:50

พอเปิดฉากใหม่  ทีนี้เป็นเมืองเล็กๆเมืองหนึ่งในรัฐอลาบาม่า

ใครเคยดู Sweet Home Alabama คงนึกออกว่าเมืองบ้านนอกที่นั่นมันเชยขนาดไหน  เมืองนี้ก็ประมาณนั้น

ในโรงเรียนมัธยมท้องถิ่น    สาวน้อยชั้นม.ปลาย ชื่อแอนจี้  เป็นสาวขี้อาย ไม่สะสวยอะไรนัก   หนุ่มๆในโรงเรียนมักมองข้ามไปหาคนเก่งกว่าสวยกว่ากันหมด

แต่แอนจี้ก็มีแฟนกับเขา ไม่น้อยหน้าใคร    กับเจ้าหนุ่มที่เรียนอยู่ชั้นอ่อนกว่าเธอ ๑ ชั้น

เป็นหนุ่มหล่อชื่อชาร์ลี

พ่อแม่ของแอนจี้ไม่ค่อยชอบหน้าที่ชาร์ลีข้ามรุ่นมาจีบสาวรุ่นพี่     อีกอย่างดูแล้วเจ้าหนุ่มก็ไม่มีอนาคตอะไร
เรียนยังไม่ทันจบก็ดร็อปออกจากโรงเรียนไปทำงานเป็นเด็กปั๊มเสียเฉยๆ
ผิดกับแอนจี้ที่เรียนดี   มีหวังว่าจะได้เข้ามหาวิทยาลัยดีๆกับเขาสักแห่ง
แต่แอนจี้ก็รักชาร์ลีแน่นแฟ้น    ถึงพ่อแม่ไม่ค่อยชอบเขา เธอก็ไม่แคร์    เด็กอเมริกันไม่เคยฟังพ่อแม่มาแต่ไหนแต่ไร โดยเฉพาะเรื่องแฟน
เธอกะว่าพอเรียนจบไฮสกูลแล้วก็จะบินออกจากบ้าน  ไปหางานทำ แล้วอยู่กับแฟน  
ถ้ามีโอกาสก็จะหาทางดิ้นรนส่งเสียตัวเองเรียนในระดับมหาวิทยาลัย  

แต่แล้ว แผนอนาคตอันสวยงามของแอนจี้ก็พังทลายลง
ขอหยุดพักก่อนค่ะ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 19:05

ผลุนผลันลุกจากบ่อโคลนในทันใด ?
อย่าว่าแต่คุณศรี ฯ เลยครับที่อ้าปากค้าง หมูฯเองก็ค้างไม่น้อย ทั้งรำทั้งหยวกร่วงจากปากกราว (หมูฯที่ถูกเลี้ยงแถวบ้านนอกเขาหั่นหยวกกล้วยใส่ปนรำให้กิน เพื่อจะได้ประหยัดงบ) ม่านปิด เปลี่ยนฉากแบบไม่ทันตั้งตัวเลย

มีตัวเอกเพิ่มมาอีก2 ... คราวนี้ ยิ่งเดาทางไม่ออกใหญ่เลยครับ ถ้าจะให้เดาก็เดาต่อไปว่าทั้ง2คู่ อาจต้องโคจรมาพบกันล่ะกระมัง ?? ต้องรอลุ้นต่อไป

มา...กระเถิบเข้ามาใกล้ๆ กันนี่คุณศรีฯ อย่าไปนั่งไกลเดี๋ยวพลาดตอนสนุกกันพอดี!!
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 20:07

เรื่องสั้นจะกลายเป็นเรื่องยาวเสียแล้ว หรืออาจารย์เทาจะให้เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่แรก ผมเดานะครับ อีกสักเดี๋ยวทั้งสองคู่จะได้มาเจอกัน (หุหุหุ)

รออ่านตอนต่อไปอย่างใจจดใจจ่อครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 20:50

ฮั่นแน่ !! 

ผมรู้นะ พวกคุณแอบอ่านกันอยู่ใช่ไม๊ ??..

ไม่ต้องเลย
ไม่ต้องหัน ไปมองใคร .

คุณนั่นแหละ.. ใช่ ตัวคุณนั่นแหละครับ (ปล่อยมือขวาออกจากเมาท์ และเอานิ้วชี้ มาชี้ตัวเอง เดี๋ยวนี้เลย จะได้รู้ว่าไม่ผิดตัว !!)

ไหนๆก็แอบอ่านมาหลายตอนแล้วจะไม่ลงชื่อรับตั๋วฟรี มานั่งชมนิทานให้สบายๆหน้าเวทีหน่อยรึครับ

ของฟรี มีที่ไหน ??
เมื่ออยากจะชมนิทานสนุกๆ ก็มาลงชื่อให้กำลังใจ ผู้กำกับกันหน่อยสิครับ ท่านจะได้รู้ว่าเราใจจดจ่อแค่ไหน  (อย่าบอกว่าไม่มีใคร
แอบดูนิทานนะ ลองคลิ๊กลากเมาท์ขึ้นไปด้านขวามือบนสุดของกระทู้ จะรู้ว่ามีคนมาอ่านอยู่มิใช่น้อยเลย...)
neverheal
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เรียน ที่โรงเรียนพนัสพิทยาคาร

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 22:23

ขอแอบฟังหลังเสาในมุมมืดแล้วกันครับ
แหะๆ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 28 มิ.ย. 06, 05:03

แล้วทั้งสองคู่ วิญญาณก็สลับร่างกัน :::::::::::::::
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 28 มิ.ย. 06, 08:59

เห็นไม๊..จับแจกตั๋วฟรี ได้แล้ว 2 !! !

.
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 28 มิ.ย. 06, 09:12

สวัสดีครับ คุณหมูน้อย มาแต่เช้าเลยนะครับ ผมก็ลุ้นอยู่อย่างตื่นเต้นเหมือนกันล่ะ พวกติดละครงอมแงม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์