เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9702 ใครพอทราบเนื้อหาเกี่ยวกับโคลงสุภาษิตโสฬสไตรยางค์มั่งคะ
ธาราไหลริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ศึกษาอยู่

เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 11:59

ตอนนี้กำลังทำงานโครงงานการสอนภาษาไทยเรื่องนี้พอดีค่ะ

เนื้อหาน้อยกว่าใครเพ่อนเลยต้องมาหาข้อมูลเพิ่มเติม
ใครทราบก็ขอความกรุณาหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 12:31

ขอแนะนำสักนิดนะครับ เวลาถามคำถาม คุณอาจต้องบีบเรื่องที่จะถามให้แคบลงมา
ต้องการรู้แง่มุมไหนของโคลงล่ะครับ แล้วทราบตรงไหนแล้วบ้างครับ?

โคลงนี้พระองค์ทรงแปลมาจากภาษาอังกฤษ คุณใช้คีย์ให้ถูกต้อง สืบค้นดู จะออกมาพลัวะเลยครับ
โสฬสไตรยางค์ แปลว่า องค์สาม 16  ประการ คือการรวบรวมสิ่งที่ควรหรือไม่ควร เพื่อเป็นแบบฉบับ
สำหรับผู้ประสงค์สวัสดิมงคล

สามสิ่งควรปรารถนา

สุขกายวายโรคร้อน........... รำคาญ
มากเพื่อนผู้วานการ.............ชีพได้
จิตแผ้วผ่องสำราญ..............รมย์สุข เกษมแฮ
สามสิ่งควรจักให้.................รีบร้อนปรารถนา

ขอให้โชคดีในการค้นคว้าต่อนะครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 19:58

พระองค์ ที่คุณ  Japonica  กล่าวถึงนั้น ก็คือ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๕ นั่นเองครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 11:49

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
เสียดายครับ ที่ไม่ได้เรียนเรื่องนี้...

ถ้ารู้จักโคลงดังกล่าวแล้ว น่าจะรู้จักโคลงสุภาษิตนฤทุมนาการครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: [1]
  พิมพ์