เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6171 ปลากะพงนึ่งมะนาว
ด.เด็ก dordek@email.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 20:00

ได้ยินเสียงร้องของเจ๊พวงร้อย เลยรีบมาช่วย สูตรนี้เป็นปลากะพงนึ่งมะนาว แต่จะใช้แซลม่อน(หรือแซม่อน)ก็ได้ ไม่ผิดกติกา
เครื่องปรุง
ป ลากะพงขาวหนัก 400กรัม
คึ่นช่าย(เฉพาะก้าน)หั่นท่อนสั้น  1  ต้น
พริกขี้หนูซอย  2   ช้อนโต๊ะ
กระเทียมซอย     1/4  ถ้วย
น้ำปลา    2   ช้อนโต๊ะ
น้ำมะนาว     3   ช้อนโต๊ะ
พริกชี้ฟ้าซอยตามขวาง 5 เม็ด
ผักชีไว้โรยหน้าแบบถนัด
วิธีทำ
1.ล้างปลาให้สะอาด จัดใส่จาน พักไว้
2.นำปลาไปนึ่งในน้ำเดือด ไฟแรงใช้เวลา 15-20 นาทีหรือจนปลาสุก ก็ยกลง ใส่จานพักไว้
3.ผสมพริกขี้หนู กระเทียม น้ำปลา น้ำมะนาวเข้าด้วยกัน แล้วตักราดบนปลา โรยด้วยคึ่นข่าย แต่งด้วยมะนาว พริกชี้ฟ้าเหลือง แดง  ผักชี แล้วก็หาเบียร์เย็นๆมาสักกระป๋อง กินเป็นกับแกล้ม
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 02:54

ขอบคุณคุณ ด เด็ก มากเลยค่ะ  เคย"พยายาม"จะทำมาครั้งหนึ่งค่ะ  แต่มันออกมาแฉะนำ้เกินไป  ไม่ทราบสูตร  
แต่มั่วๆเอาแล้วออกมาก็ไม่อร่อยด้วยค่ะ  ไว้จะเอาสูตรอาเฮียไปลองทำใหม่
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 07:04

มีสูตรโดยทั่ว ที่จะทำให้ปลาหายคาวมั้ยครับ
ผมทำทีไร ไม่ว่าจะทอดจะแกง มันก็ยังคาวเกินไป
อ้อ ปลา Cod นะครับ แหะ ๆ ไม่มีตังซื้อ แซลมอล
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 08:25

อ่านแล้วอยากหม่ำหมึกไข่นึ่งมะนาวรสจัดๆ
ส่วนปลาแซลมอน กับปลาคอด( เอ่อ ภาษาไทยเขียนแล้วแปลก ๆแหะ ) Cod ขอไปทอดราดพริกไทยกระเทียมเยอะๆ
แทนได้หรือเปล่าคะ
คลุกปลากับเกลือ รากผักชี พริกไทย ทิ้งไว้ให้แห้ง กะว่าปลาดูดซับเข้าเนื้อหมดแย้ว
ลงทอดแบบน้ำมันท่วมกระทะ
แล้วรอร้อนจัดๆ แบบเอาลงไปแป๊บเดียวกรอบ
ไม่อมน้ำมันด้วย
แยกเจียวกระเทียมต่างหากทีหลัง
แล้วเอามาราด

ไม่ไหวแล้ว หิวจนตาลายแล้ว
ขอลาไปหม่ำก่อนนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์