เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5927 ใหม่
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 16:31

ต่อไปนี้เป็นการบ่นสลับฉาก

ทำยังไงหนอ จึงจะมีใครใจดี (ควรจะเป็นกระทรวงวัฒนธรรมไหมเนี่ย) นั่งคีย์ต้นฉบับวรรณคดีอย่าง ขุนช้างขุนแผน รามเกียรติ์ อิเหนา พระอภัยมณี ฯลฯ ทั้งเล่ม ย้ำ ทั้งเล่ม เข้าไปในโลกเสมือนไซเบอร์เวิล์ดบ้าง?

เวลาจะค้นในเน็ตจะได้พอหากันเจอบ้าง ถ้าจะคีย์ลงเน็ตก็เอาฉบับมาตรฐานหอพระสมุดน่ะแหละ แต่ต้องทั้งเล่มจนจบ เอาไว้อ้างอิง

ทำไมล่ะครับ สมัยก่อนองค์การของราชการยังพิมพ์หลังสือพวกนี้เป็นกระดาษเป็นฮาร์ดกอปปี้ออกมาวางขายกันได้เลย ถือเป็นการสืบต่ออายต้นฉบับ สมัยนี้น่ะคนเขาไม่ค่อยอ่านหนังสือเล่มเท่าไหร่แล้ว องค์การพิทักษ์วรรณกรรมทั้งหลายก็ต้องทำให้มันเข้าถึงได้เป็น e-วรรณกรรมได้แล้ว
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 23:57

รับทราบค่ะคุณพี่
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 11:42

เรียน ทุกๆ ท่าน ที่เคารพครับ
จาก ใหม่=นว?
มาเป็น ใหม่ เจริญปุระ
และ (คิดใหม่ ทำ)ใหม่ ว่าด้วยเรื่องe-book วรรณคดี ครับ

ผมมองว่า ปัญหาที่เกิดขึ้น คือ
1. ลิขสิทธิ์ 2. คนอ่าน 3. สายตา ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 13:42

วรรณคดีเหล่านี้ ไม่น่ามีปัญหาลิขสิทธ์นะคะ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 15:45

((โอ้..แม่เจ้า..ขิงก็รา ข่าก็แรง จริงๆ))

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
[-Constantine-]
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 20:31

คห.11 เอามาจากไหนครับ บอกหน่อย (เอ้ย บอกผมหน่อย)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์