เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 10842 ศิราภรณ์ทองคำ จริง หรือ เท็จ ?
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 10:42

เสมาวัดจอมคีรีนาคพรต นครสวรรค์ อีกใบ
องคต

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 10:51

ลายปูนปั้นที่ชั้นฐานพระเจดีย์ วัดมหาธาตุ สุโขทัย
องคต

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 07 ก.ค. 06, 10:53

อีกรูป
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 09:17

เหลืองกระบี่สวยดีครับ งานกล้วยไม้ที่นครสวรรค์ยังไม่เคยไปสักที ทั้งๆที่มีหลายๆคนเขาชวนแล้ว

สมุดภาพไตรภูมิมีอายุต่ำกว่าพระนารายณ์ลงมาครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ก.ค. 06, 09:49

เรื่องกล้วยไม้รองเท้า ยังไม่ประสบความสำเร็จในการเลี้ยง
ไม่ออกดอกสักที แต่กล้วยไม้จำพวกอื่น พอได้ดูดอกบ้างครับ

เรื่องสมุดภาพไตรภูมิมีอายุต่ำกว่าพระนารายณ์ มีข้อสังเกตุ
อย่างไรบ้างครับ คุณกุรุกุลาถึงว่าเป็นสมัยพระนารายณ์
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 09:44

ตัวหนังสือที่เขียนประกอบครับ ลักษณะเริ่มเป็นตัวเหลี่ยมแล้ว หากอยุธยาต้นกว่านั้น ตัวอักษรจะเป็นทรงกลม และถ้าลองคนสมัยผมซึ่งไม่มีความรู้ใดๆ พอจะอ่านรู้เรื่องว่าตัวนี้เป็นมัทรี หรือพระเจ้ากรุงสัญชัย ก็คิดว่าไม่ควรถึงอยุธยาตอนต้นอย่างที่หนังสือบางเล่มให้อายุไว้ ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับอักษรโบราณนัก แต่ได้ลองสอบถามผู้รู้บางท่านมาแล้ว  ขออภัยที่ไม่อาจเอ่ยชื่อได้ และยังได้ความเกี่ยวกับลักษณะการใช้ฉัตรจากในภาพว่าไม่ควรเก่าไปกว่าสมัยพระนารายณ์
องคต

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 15:59

ขอบคุณคุณกุรุกุลามากครับ ที่หามาฝาก
อาทิตย์ชักรถ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนหนังสือ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 16:16

เรื่องศิราภรณ์ทองคำ
เพิ่งเป็นสมาชิกจะเล่าให้ฟังครับ
ฝากตัวพี่ๆทุกท่านครับ
ผมมีโอกาสไดคุณกับผู้อำนวยการสุบงกชแล้ว
ท่านบอกว่าได้มีผู้เดินทางไปตรวจสอบแล้ว พบว่าเป็น
ของจริงอย่างแน่นอน แต่มีประเด็นทางการเมืองที่จะเบี่ยงเเบนไม่ยอมหาทางนำกลับสู่ประเทศในสมัยรัฐบาลแม้วที่ผ่านมา
ถือว่าเป็นเรื่องเลวร้ายมากๆ
อยากให้คนไทยช่วยกันรักษาสมบัติของชาติครับ
ยังมีหัวบันไดนาค 5 เศียรที่วัดพระพุทธบาทสะบุรีด้วยครับ
ที่ถูกขโมยไปสวยงามมากๆ
อาทิตย์ชักรถ
องคต

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 16:46

สวัสดีครับคุณอาทิตย์ชักรถ
ขอบคุณสำหรับข่าวเรื่องการไปตรวจสอบ
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้เชิญศิราภรณ์กลับมาเมืองไทยครับ

สำหรับเรื่องบันไดนาค ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น
เศียรราวบันไดนาคจากวัดมหาธาตุ พิษณุโลก
มากกว่าวัดพระพุทธบาทสระบุรีครับ
แล้วจะนำรูปนาควัดมหาธาตุ พิษณุโลก
ตัวที่เหลืออยู่มาฝาก ว่างๆ แวะมาสนทนากันอีกครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 15 ต.ค. 06, 08:02

จะว่าไป ไทย(ล้านนา) ลาว และ กัมพูชา ก็มักจะมีการแลกเปลี่ยนกันทางศิลปวัฒนธรรมกันอยู่เสมอๆ  ทำให้มีศิลปกรรมที่ดูคล้ายๆกัน  แต่อาจแตกต่างกันไปที่ลายระเอียด  ก็เลยต้องใช้เวลาที่จะตัดสินที่ได้ว่าศิราภรณ์นั้นเป็นของชาติใด  แต่ถ้าให้ผมเดาก็เป็นไปได้ว่าน่าจะเป็นสมบัติของอยุธยา ตอนต้น  ก็ไม่น่าจะใช่ศิลปเขมรเพราะลายละเอียดไม่เหมือนลายพรรณพฤกษาตามลายสลักที่ปราสาทหินต่างๆ  
ผมก็ไม่ได้เรียนโบราณคดีหรืออะไรที่เกี่ยวข้องก็เลยอาศัยจากการอ่านและก็ดูรูปเอา ยิ่งตอนนี้ก็ศึกษาเกี่ยวกับปราสาทหินต่างๆอยู่เหมือนกัน  ใครมีความรู้ดีๆอะไรก็แบ่งปันกันบ้างคับ  amonrain@hotmail.com
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์