เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5445 รบกวนท่านผู้รู้ครับ อยากถามวิธีเขียน สระเอ ที่ถูกต้องครับ
bearhug
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 14:09

คือว่าผมเห็นภรรยาสอนลูก อยู่อนุบาลให้เขียนสระเอ โดยเขียนจากข้างบนลงมา แล้วค่อยมาจบที่หัวกลมๆข้างล่าง แต่ผมรู้สึกว่า วิธีเขียน ที่ถูกหลักภาษา มันน่าจะเขียนจากหัวกลมๆข้างล่างก่อน ค่อยขึ้นไปข้างบน   เลยเถียงกันไม่จบ ผมก็ไม่ค่อยเก่งภาษาไทยมากด้วย  พอไปถามคนอื่นหลายๆคน ต่างคนต่างไม่แน่ใจว่า เขียนแบบไหนถูกหลักภาษาไทยแน่ๆ   จึงขอรบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 14:29

ถ้าเขียนตัวบรรจง  ตามหลักที่สอนกันมาแต่สมัยโบราณ  
เขียนหัวก่อน แล้วค่อยไปถึงหาง

ถ้าเป็นหวัดแกมบรรจง หรือหวัดเลย ชนิดไม่มีหัว  ขีดเส้นเดียวจะหางมาหัวก็ได้ค่ะ
sound engineer
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ทำงาน บ.ทอป ออดิโอ จก.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 17:24

จะเหมือนที่ผมสงสัยและก็โดนด่าไปแล้วไหมครับ โดนน่วมเลย
ผมสงสัยคำว่า"น้ำ"
ตอนเรียนครูบอกเขียน
พยัญชนะ-สระ-วรรณยุกต์
แต่คำว่าน้ำเวลาพิมพ์ต้อง
พยัญชนะ-วรรณยุกต์-สระ
ก็เลยงงนิดๆพิมพ์ผิดบ่อยมาก เข้าใจว่ามันเป็นข้อจำกัดทางเทคนิคนะครับ แต่อดงงไม่ได้ แต่ก็คงเหมือนสระเอครับ อ่านออกก็เป็นใช้ได้
หน้า: [1]
  พิมพ์