เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3897 ผีซ้ำดั้มพลอย
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 28 พ.ย. 00, 21:00

ดั้ม หรือ ดำ้ ในภาษาไทยโบราณ  เป็นชื่อ ผี ชนิดหนึ่ง

อย่างสำนวนที่ว่า  "ผีซำ้ดำ้พลอย"  คือถูก ผี ซำ้เติม  แล้ว ดั้ม (ผีอีกอย่างหนึ่ง) ก็มาร่วมวง  ทำให้ซวยหนักเข้าไปอีก

ในบทกวีโบราณ  เช่น ท้าวฮุ่งท้าวเจือง  ก็มีพูดถึงประเพณีบูชาผีมาก  มีที่กล่าวถึง ดั้ม อยู่เหมือนกัน  เดี๋ยวจะเอามาแปะให้ใหม่นะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 01:00

ที่เคยเห็นสะกด ด้ำ นะครับ แต่คงใช้ได้สองอย่าง
เด็กรุ่นหลังผมลงไปหน่อยไม่รู้จัก ดั้ม หรือ ด้ำ แล้ว รู้จักแต่หุ่นรบกันดั้ม...
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 03:11

จาก "แนวคิดและฮีตคอง ท้าวฮุ่ง ท้าวเจือง"  โดย ดวงเดือน บุนยาวง  แบ่งผีออกเป็นหลายประเภท ดังนี้

ก  ผีดำ้  คือผีบรรพบุรุษ  พ่อแม่ที่ตายไปก่อน  ไม่สามารถติดต่อกับคนได้  สิงอยู่ในเรือนเอง
ข  ผีไท้ ผีแถน ผีฟ้า  คือผีชั้นสูงที่มีชีวิตอยู่อีกเมืองหนึ่ง(ไม่ทราบจะหมายถึงอีก"ภพ"หนึ่งหรือเปล่า)  สามารถไปมาหาสู่กับคนได้  โดยผ่าน "ล่าม"
หรือ นางใย ในลักษณะเข้ามาสิ่งอยู่
ค  ผีเสื้อ ผีภูผาป่าไม้ ผีนา  ที่เป็นเจ้าของรักษาขอบเขตอาณา  ไม่สามารถติดต่อสื่อสารกับคนได้    

ถึงว่ามีผีอยู่หลายประเภทสิงสถิตอยู่คนละแห่งคนละที่  แต่ก็มีสายสัมพันธ์ต่อกัน  เช่น เวลาจะเรียกเชิญผีฟ้า ผีแถน  ก็อาศัย  ผีดำ้
อยู่เรือนไปแจ้งจ่าวให้ แถนลม  แล้วแถนลมจึงไปทูลบอกแถนหลวง

ตัวอย่างพิธีกรรมเลี้ยงผีก่อนลงนา

เมื่อนั้น อ้ายคว่างท้าว ปุนก่าว .............. ความแถลง
วอนความเถิง ผู่ตา ...........................ผีดำ้
ทั้งมวลเสื้อ ดอยดง............................ห้วยฮ่อง
ทุกกีบกำ้ แดนฟ้า .............................ฟากสวรรค์
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 03:12

เหรอคะ  ดิฉันก็ไม่ทราบไปเห็นมาจากไหนที่สะกดว่า ดั้ม  สงสัยจะเป็นดำ้ อย่างคุณ นิลกังขาว่ามากกว่าล่ะค่ะ
หนุ่มน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 09:00

เห็นคำว่า ผีซ้ำดั้มพลอย ทีไร นึกถึงภาพ
คนโชคร้ายลงไปนอน มีผีถือดั้มมากระทืบต่อ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 14:50

คุณไปเจอหนังสือเก่าๆ เล่มหนึ่ง  (ไม่เก่ามาก) ให้ให้ความหมายของผีซ้ำด้ำพลอย  (ด้ำ= ผีเรือน หรือผีที่อยู่ประจำเรือน) ไว้สั้น ๆ กระชับๆ ว่า
" พลาดแล้วยังถูกกระทำซ้ำเติมอีก"   ส่วนผีซ้ำดั้มพลอย คุณช่วย พูลเพิ่ม (ไม่แน่ในว่าเป็นรายบัณฑิตหรือไม่) แกบอกว่าเป็นคำที่เพี้ยนออกมาครับ ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 14:55

ไม่รู้พิมพ์ผิดได้ยังไง ระหว่าง คุณ กับ ผม นี่ ออกจะห่างกันไกล ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ  เพิ่มเติมนิดหนึ่ง คือคุณช่วย แกเป็นคนเขียนหนังสือที่ผมอ้างถึงครับ ชื่อหนังสือว่า "สนุกกับภาษาไทย"
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 07:07

คุณ แจ้ง ใบตอง ชื่อเท่ห์จัง
ว่างๆช่วยมาเล่าเรื่อง สนุกกับภาษาไทย ของ คุณช่วย พูลเพิ่ม อีกซิครับ
ผมอยากฟังครับ ^_^
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 09:53

คุณเคยชอบฟิสิกส์ ผมความรู้ไม่ค่อยถึงนะครับ รอตอบกระทู้ดีกว่า
อ้อ! ถ้าคุณอยากได้ชื่อแปลกๆ ลูกทุ่งๆ ผมแนะนำให้ไปอ่านเสเพลบอยชาวไร่ ของรงค์ วงษ์สวรรค์ครับ มีเพียบเลย..
หน้า: [1]
  พิมพ์