เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 20859 ราชสกุล อุทรทวิการ
cotto
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 10:34

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกถึงข้อมูลราชสกุล อุทรทวิการหน่อยครับ หามาหลายที่แล้วไม่พบข้อมูลเลยครับ  อยากรู้เพราะว่าเป็นนามสกุลของเพื่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 11:10

ไม่มีราชสกุลนี้ค่ะ  เพื่อนคุณและคุณคงเข้าใจผิด
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 15:02

กูเกิ้ลบอกว่ามีชื่อเหล่านี้ครับ

สุ-ล อุทรทวิการ ณ อยุธยา
นาง-รี อุทรทวิการ ณอยุธยา
สุ-ทร อุทรทวิการ ณ อยุธยา

ต้องขอโทษที่นำชื่อของท่านมาอ้าง แต่ละบางส่วนไว้นะครับ
มิได้มีเจตนาอื่นใด นอกจากเพื่อการศึกษาครับ
เพราะเป็นความรู้ใหม่ สำหรับผู้ศึกษาประวัติราชสกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 15:27

อัศจรรย์ใจมาก

ไม่ปรากฏในหนังสือราชสกุลวงศ์
ทั้งราชสกุลนี้ และเจ้านายที่มีพระนามว่า "อุทรทวิการ"

เห็นจะต้องรอคุณ V_Mee คุณ UP และคุณหยดน้ำเสียแล้ว
cotto
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มิ.ย. 06, 11:01

ขอยืนยันว่ามีจริงครับ เพราะเป็นเพื่อนสมัยมัธยม บนเสื้อก็ปักนามสกุลไว้ อุทรทวิการ ณ อยุธยา
ที่เด่นมากเพราะว่าทั้งชื่อทั้งนามสกุลยาวเหลือเกิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มิ.ย. 06, 11:42

ดิฉันค้นกูเกิ้ลก็เจอคนนามสกุลนี้เข้าเหมือนกัน    เชื่อค่ะว่ามีตัวจริง
แต่ที่อัศจรรย์ใจคือราชสกุลนี้มาจากไหน ไม่เคยเห็นวี่แววมาก่อนเลย

เลยค้นในกูเกิ้ลอีกที เจอหมายเลขโทรศัพท์ในที่ทำงานของคุณสุนทร  อุทารทวิการ ณ อยุธยา   ก็ลองโทรไปสอบถาม
เท่าที่ได้คำตอบมาจากคุณสุนทร   นามสกุลนี้บรรพบุรุษเป็นหมอตำแยในรัชกาลที่ ๕  เป็นที่มาของชื่อ อุทร (ท้อง) ทวิ(สอง) การ ก็คือการกระทำ

มีบรรพบุรุษอีกคนหนึ่งเป็นเจ้าพระยาพระคลังสมัยรัชกาลที่ ๕  คุณสุนทรไม่แน่ใจเรื่องชื่อ บอกว่าชื่อเจ้าพระยาภิมุขเสนา

ดิฉันถามว่าคุณพ่อและคุณปู่ของคุณสุนทรเป็นหม่อมหลวง หรือหม่อมราชวงศ์อะไรทำนองนี้หรือเปล่า
คุณสุนทรตอบว่าเปล่า  ไม่ถึงขั้นเจ้านาย เป็นขุนนาง  
แต่คุณสุนทรได้ใช้นามสกุลนี้มานานแล้วตั้งแต่สมัยปู่สมัยพ่อ
นอกจากครอบครัวสายคุณสุนทรแล้ว ยังมีอีกสายหนึ่ง เดิมเป็นอุทรทวิการเหมือนกัน แต่เปลี่ยนชื่อสกุลเป็นอย่างอื่น
แต่ยังใช้ ณ อยุธยา

ดิฉันถามย้ำไปสองสามครั้งว่าคุณสุนทรใช้ ณ อยุธยาได้ยังไง  รู้สึกว่าคุณสุนทรก็งงๆ
คงเป็นเพราะใช้กันมาเรื่อยตั้งแต่สมัยปู่จนถึงพ่อหรือไงไม่ทราบ คงไม่นึกว่าใครจะถามแบบนี้ และคงไม่มีข้อมูลพอจะตอบได้

คุณสุนทรบอกว่ามีหลานคนหนึ่งกำลังทำปริญญาโทอยู่ที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯ คงจะรู้เรื่องนามสกุลมากกว่านี้
แต่คุณสุนทรจำชื่อจริงของหลานไม่ได้  จำได้แต่ชื่อเล่นว่า "เมน"

ถ้าใครเข้ามาอ่านแล้วรู้จักคุณเมน  ขอให้เข้ามาตอบสักหน่อยก็จะขอบคุณมาก

ถ้าคำตอบของคุณสุนทรถูกต้องตามความเป็นจริง ก็แปลว่ามีการจดทะเบียนนามสกุลของสามัญชน ต่อท้ายว่า ณ อยุธยาได้ มานานสักสองสามชั่วคนเป็นอย่างน้อย
จะด้วยเหตุผลอะไรที่เจ้าของนามสกุลไปจดคำนี้ต่อท้าย ก็ไม่อาจเดาได้

ส่วนเจ้าพระยาภิมุขเสนา นั้น ไม่เคยได้ยิน   รู้แต่ว่ามีเจ้าพระยามุขมนตรี  อยู่ในสกุลเปาโรหิตย์  คงไม่ใช่คนเดียวกัน
กับออกญาเสนาภิมุขหรือยามาด้า สมัยสมเด็จพระนารายณ์ ย้อนหลังไปโน่น
คงต้องศึกษากันต่อไปค่ะ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 14:21

TEST สมาชิกใหม่
สวัสดีครับทุกท่าน
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 มิ.ย. 06, 18:36

ต้องถามสำนักทะเบียน  กรมการปกครองว่า จดทะเบียนนามสกุลนี้ลงไปได้อย่างไร  มีอะไรเป็นหลักฐานว่า บรรพบุรุษของท่านเหล่านี้เคยเป็นเชื้อพระวงศ์ชั้นหม่อมราชวงศ์ หรือหม่อมหลวงมาก่อน  ถ้าไม่อาจหาหลักฐานมายืนยันได้ (และคงไม่มีมายืนยันเป็นแน่) ก็ควรที่จะตัด ณ อยุธยาที่ต่อท้ายนามสกุลออกเสียเพราะขัดพระบรมราชโองการในสมัยสมบูรณาญาสิทธิราช ซึ่งมีศักดิ์เป็นพระราชบัญญัติ
เจ้าสัวบ่อนไก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

เรียน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 04:39

นามสกุลลักษณะนี้ดูจากการสร้างคำแล้วก้ออนุมานหยาบๆ ได้ว่าเป็นนามสกุลเก่าแหละครับ มีบางนามสกุลที่เป็นนามสกุลประทานจากเจ้านายอีกด้วย เหล่าข้าราชบริพารตลอดจนไพร่ที่สังกัดมูลนายไม่ว่าสมัยไหนมักจะทูลขอนามสกุลจากเจ้านายที่ตนรับใช้อยู่ อยากจะบอกว่ามีเป็นหมื่นๆ นามสกุลครับ แต่กว่า 80% หาทีมาไม่ได้

เช่น นามสกุล หาญทะเล ดูแล้วไม่พิเศษอะไรนักแต่ก้อเป็นนามสกุลที่ เสด็จในกรมหลวงชุมพรฯ ประทานให้ลูกเรือของพระองค์

เท่าที่ผ่านมาตามานะครับ มีเยอะมากแต่ไม่เคยจำ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 10:26

เมื่อไม่กี่เดือนมานี่เองผมได้ไปเยี่ยมญาติที่โรงพยาบาลของรัฐแห่งหนึ่ง
สังเกตุเห็นใน ร.พ.มีผู้คนเดินขวักไขว่เต็มไปหมด ประชาสัมพันธ์ต้องทำงานตลอด ได้ยินเสียงตามสายมาไม่ขาดระยะ ระหว่างที่เดินออกมาจากห้องน้ำร.พ. ก็สะดุดเสียงประชาสัมพันธ์ที่กำลังประกาศหาเด็กหาย
ที่สะดุดก็เพราะเขาประกาศว่าเด็กชาย ภูมิพล กรุณามาหาพ่อแม่ที่ประชาสัมพันธ์ด้วย ทีแรกนึกว่าฟังผิด แต่ไม่ผิดแฮะ เพราะเขาประกาศซ้ำอีกหลายเที่ยว เงี้ยหูฟังแล้วก็มั่งใจว่าฟังไม่ผิด

อย่างแรกเลยคือผมนึกโกรธพ่อแม่เด็กคนนี้เหลือเกินที่(ขอใช้คำว่า)บังอาจตั้งชื่อลูกให้พ้องกับพระปรมาภิไธยพระมหากษัตริย์องค์ปัจจุบันของเรา
ถึงจะบอกว่าคนอื่นตั้งให้ก็เถอะแต่ตัวเองเป็นพ่อเป็นแม่ก็น่าจะทราบว่าไม่สมควร ไม่น่าจะอนุญาตหรือน่าจะไปเปลี่ยนชื่อเสีย ไม่เช่นนั้นเดี๋ยวขี้กลากจะกินหัวไปถึงลูกเต้าที่ไม่รู้อิโหน่อีเหน่ (จะบอกว่า ชื่อลูกตนเป็นคำว่า พูมิพล ,พูมิพน ,ภูมิพน ,พูมิพนต์ ฯลฯ ก็ตามแต่  ... ฟังไม่ขึ้นทั้งนั้น กฎหมายเขามีอยู่ทนโท่ว่าห้ามมิให้พ้องหรือมุ่งหมาย ให้คล้ายกับ
พระปรมาภิไธย พระนามของพระราชินี หรือราชทินนาม ถึงจะอ้างว่าไม่รู้กฎหมาย แต่อายุขนาดมีลูกได้แล้วก็น่าจะรู้ได้ว่าอะไรสมควรไม่สมควร!!)
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 10:26

แต่ที่น่าหัวเสียที่สุด(เชื่อว่าเป็นใครก็ต้องฉุนไม่แพ้กัน) ก็คือ นายทะเบียนที่รับจดชื่อ - สกุล นั้น เขาปล่อยหลุดมาได้อย่างไรกัน ?? คนที่จะเป็นนายทะเบียนในอำเภอได้ ก็ต้องรู้หรือสมควรจะรู้ได้ว่าอะไรผิดหรือถูกหลักการตั้งชื่อ - สกุล
ปล่อยมาอย่างนี้ได้คนเขาตำหนิได้ เขาจะด่าตั้งแต่เจ้าหน้าที่ ด่าหัวหน้าของเจ้าหน้าที่ ด่าอำเภอ ด่าไปยันกรมกอง ไปทั้งบาง

เรื่องนี้เดี๋ยวผมจะกลับเข้ามาคุยอีก....
คิดว่าเดี๋ยวต้องมีคนเข้ามาล้อมวงคุยและถกเรื่องนี้ด้วยกันแน่

ถือโอกาสชวนทุกท่านที่อยากคุยเรื่องนี้มาล้อมวงคุยเสียเลยครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 12:19

คุณหมูฯ งานที่ทำอยู่เครียดมั้ยครับ ? ถ้าเครียดก็ใจเย็นๆอีกซักนิดเถอะครับ มีคนตกใจกลัว "คุณหมูฯเปี๊ยนไป๋" อยู่นา หิหิ

ตั้งแต่เกิดจนแก่ ใครๆก็พลาดได้ครับ พลาดจนผิดชนิดที่ไม่น่าให้อภัยได้ก็หลายครั้ง
คุณหมูฯใจเย็นเถิด เก็บความรู้สึกที่ว่าเอาไว้แจ้งให้ญาติๆ เพื่อนๆ ของคุณทราบเวลาเขาจะตั้งชื่อลูกชื่อหลานน่าจะดี
ส่วนเรื่องความผิดของคนอื่นอย่าเอามายึดติดไว้ในใจเลย เดี๋ยวจะพาให้กินข้าวกระด้าง น้ำเฝื่อน ไปหมด
ป้องกันไว้ ดีกว่าแก้ไขนะครับ อิอิ

ไปล่ะ ผมขอตัวไปกินข้าวเฝื่อนๆต่อล่ะครับ หุหุ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 ก.ค. 06, 14:41

มานั่งล้อมวงฟังด้วยคน
ในฐานะที่พอรู้จักกับหลายคนในนี้ และที่ถูกกล่าวถึง
ทั้งสนิท แล้วก็ ไม่สนิท

ขอฟังเงียบๆ นะครับ
อ้อ ข้าวมื้อที่กินเมื่อสักครู่ ค่อยกลืนคล่องคอหน่อย
หลังจากที่ กระเดือก ไม่ลงมาแรมเดือน
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 09:30

เพื่อนผมคนหนึ่งก็ชื่อ ภูมิพงษ์

แต่เขาก็อ่านว่า พูม-พง

คิดว่าคงไม่ไปพ้องอะไรกระมังครับ แต่อย่างที่คุณหมูน้อยว่ามาผมก็เห็นด้วยจริงๆล่ะ

ใจเย็นๆนะครับ
เจ้าสัวบ่อนไก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

เรียน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 ก.ค. 06, 15:47

ผมว่าชื่อใครจะคล้ายกับพระปรมาภิไธยนี่ไม่สำคัญนะ ในแผ่นดินนี้มีคนชื่อซ้ำกับพระมหากษัตริย์ซ้ำกับพระบรมวงศานุวงศ์แทบทุกพระองค์ คุณจะไล่ยังไงหมด เพื่อนร่วมห้องผมนี่รวมดาวเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น จุฑาธุช จักรพงศ์ ยุคล ชื่อเล่นชื่อด้วงก้อมี จะไม่ให้ซ้ำกับพระนามนั้นเป็นเรื่องพ้นวิสัย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์