เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 20816 ราชสกุล อุทรทวิการ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 09:47

รู้จักคนนามสกุล สิงหรา ที่ไม่ได้เป็นราชสกุลค่ะ   ราชสกุลสิงหรา ณ อยุธยา สืบเชื้อสายมาจากรัชกาลที่ ๓
เคยค้นข้อมูลจากกูเกิ้ล พบนามสกุล "นิลรัตน์" ที่ไม่มี ณ อยุธยาต่อท้ายหลายคน  
แสดงว่าในสมัยก่อนที่การสื่อสารยังไม่แพร่หลาย  เจ้าหน้าที่ฝ่ายทะเบียนยอมให้สามัญชนจดทะเบียนนามสกุลที่ซ้ำกับราชสกุลได้ ด้วยความไม่รู้ว่าซ้ำ และไม่ได้ตรวจสอบ

ลูกหลานก็ใช้กันต่อๆมาจนปัจจุบัน    ถ้าจะเรียกร้องให้เขาเปลี่ยน  เขาก็ต้องไปเปลี่ยนเอกสารราชการหลายอย่างที่มีนามสกุลเขาอยู่ในนั้น ไม่ว่าบัตรประจำตัว  ทะเบียนบ้าน โฉนดที่ดินฯลฯ ไปจนถึงสมุดเงินฝากธนาคาร
คงจะเป็นเรื่องยุ่งยากเกินกว่าเขาอยากจะทำ เว้นแต่จะมีข้อบังคับมาจากราชการมาให้ทำ

แต่ก็เพิ่งเคยเห็นนี่เองค่ะ  ว่าเจ้าหน้าที่ฝ่ายทะเบียนยอมให้สามัญชนจดทะเบียนนามสกุล มี ณ อยุธยาต่อท้ายได้  
เป็นกรณีคนละแบบกับสิงหรา และนิลรัตน์ ที่ไม่มี ณ อยุธยา
กงกง
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 12:30

เพื่อนผมคนนี้นามสกุล สายสนั่น ก้อไม่ได้เป็นราชสกุลเหมือนกันคับ ผมได้ถามไปแล้วเขาบอกว่า......รู้ว่าเป็นราชสกุลแต่ทำยังงัยได้ก้อใช้มาตั้งนานแล้ว และก้อไม่เคยไปแอบอ้างหรือสวมรอยใช้นามสกุลนี้ที่ไหน......

ผมคิดว่าการมีนามสกุลซ้ำกับราชสกุลนั้นเราคงจะไปเปลี่ยนแปลงอารัยได้ยากอย่างที่ท่านอ.เทาชมพูว่าไว้นั่นแหละคับ
เพียงแต่ว่าเขาไม่ได้เอานามสกุลนี้ไปทำความเสื่อมเสีย หรือสร้างความเดือดร้อนให้แก่สังคม หรือเจ้าของที่แท้จริงก้อน่าที่จะอยู่อย่างปกติได้นะคับ อันนี้แปลตามที่เพื่อนผมพูดนะคับ

แล้วคุณเอ๊ะ.... หล่ะ   ผมถามเพื่อนผมต่อ เขาบอกไม่รู้จักไม่ใช่ญาติ แล้วจริงๆแล้วคุณเอ๊ะ.... นี่ มี ณ อยุธยา ต่อท้ายไหมคับ?
mcpan
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 16:37

ค้นเจออีกแล้ว ถ้าไม่นับคำสะกดผิด (ปาละกะวงศ์ ปาลกะวงศ์)หรือว่าพยัญชนะคล้ายกัน (สุขสวัสดิ์ ศุขสวัสดิ์) ก็มีนามสกุลนี้ที่ผมว่าไม่ใช่ราชสกุล
ธารวิวัฒน์ ณ อยุธยา

นามสกุลที่คล้ายกับราชสกุลแต่ไม่มี ณ อยุธยา ก็น่าจะแยกออกจากราชสกุลได้ง่ายกว่าไม่ใช่ราชสกุลแต่มี ณ อยุธยา นะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 ก.ค. 06, 17:14

ธารวิวัฒน์ ณ อยุธยา  ไม่น่าใช่ราชสกุลนี่คะ  ไม่มีในหนังสือราชสกุลวงศ์
เป็นนามสกุลที่คุณสุนทรเอ่ยถึงไว้หรือเปล่าก็ไม่ทราบ ที่ว่าแยกไปจากอุทรทวิการ แล้วไปจดทะเบียนใหม่แต่ยังเก็บ ณ อยุธยาไว้

คุณเอ๊ะ อิสริยา สายสนั่น ไม่เคยได้ยินว่าเธอใช้ ณ อยุธยาต่อท้าย

นึกได้ว่าเคยเจอคนนามสกุล เกษมสันต์ แต่ไม่มี ณ อยุธยา แต่ไม่เคยถามเขาว่าซ้ำกันหรือเป็นบุตรบุญธรรม

ทำให้นึกถึงความเป็นไปได้ในอีกกรณีหนึ่ง คือบุคคลที่ใช้ราชสกุล เป็นบุตรบุญธรรมของใครสักคนในราชสกุล  
บุตรบุญธรรมใช้นามสกุลได้ตามกฎหมายแต่ไม่มีสิทธิ์ใช้ ณ อยุธยา
ลูกหลานของบุตรบุญธรรมก็มีสิทธิ์ใช้ต่อๆกันมาอีก ถูกไหมคะ
พระยาสุเรนทร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 71

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 28 ก.ค. 06, 11:30

ผมทีเพื่อนอยู่คนหนึ่งนามสกุล ปาลกะวงศ์ สอบถามได้ความว่าแต่เดิมคือ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา แต่ว่าในสมัยของคุณปู่ ได้ตัดลงเหลือแค่ ปาลกะวงศ์ เพราะเห็นว่ายาวเกินไป ตอนนี้เพื่อนของผมอยากได้ ณ อยุธยา คืน แต่ก็หาหลักฐานไปยื่นไม่ได้เสียแล้ว
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 29 ก.ค. 06, 11:28

วิธีแก้ปัญหาสำหรับราชสกุล ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา นั้นไม่ยากครับ  เอาหนังสือนามสกุลพระราชทานไปแสดงให้เจ้าหน้าที่ดู  หรือถ้ายังไม่เชื่อก็ให้ไปที่มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ในพระบรมราชูปถัมภ์ ที่ตั้งอยู่ที่หอวชิราวุธานุสรณ์ ในบริเวณหอสมุดแห่งชาติ  ให้ทางมูลนิธิฯ ออกหนังสือรับรองให้แล้วไปแสดงกับนายทะเบียนครับ  วิธีการนี้เคยทำมาหลายรายแล้วครับ

สายสนั่น เป็นราชสกุลครับ  สืบสายราชสกุลตรงลงมาจาก พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ ชั้น ๔ พระองค์เจ้าสนั่น  (สายสกุลพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว)

สำหรับนมสกุล เกษมสันต์ ที่กล่าวถึงในความเห็นที่ ๓๔ ไม่ทราบผู้ที่ใช้นามสกุลนั้นสืบเชื้อสายมาจากชาวพิจิตรหรือไม่ครับ  เพราะคุณยายผมที่เป็นชาวพิจิตรมาแต่กำเนิดก็ใช้นามสกุลนี้เหมือนกัน  ปัจจุบันญาติทางคุณยายที่พิจิตรก็ยังใช้นามสกุลนี้อยู่  
ราชสกุลเกษมสันต์เคยส่งคนไปสอบถามที่มาของนามสกุลนี้เหมือนกัน  แต่บรรดาญาติที่มีชีวิตอยู่ซึ่งเป็นรุ่นคุณแม่ผมก็ไม่มีใครตอบได้  ทราบแต่เพียงว่าใช้กันมาตั้งรุ่นคุณทวด คือคุณพ่อ คุณแม่ของคุณยายผมแล้ว  ก็เลยปล่อยเลยตามเลยมาจนทุกวันนี้
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 04 มี.ค. 11, 15:16

เป็นไปได้ไหมครับว่านามสกุล อุทรทวิการ ณ อยุธยา จะมาจากราชสกุลที่ขอจดนามสกุลใหม่โดยขอ ณ อยุธยาเดิมต่อท้ายด้วยหรือไม่ก็อาจเป็นไปได้ว่าเป็นนามสกุลจากราชทินนามก็เป็นได้
อย่างเช่นนามสกุลของ พระยาอนิรุธเทวา(ม.ล.ฟื้น พึ่งบุญ) ท่านได้เปลี่ยนมาใช้ราชทินนามของท่านเปนนามสกุล อนิรุธเทวา
และก็นามสกุลของ หลวงอิศราภรณ์ประพันธ์พงศ์(ม.ล.วงศ์ศุตม์ธร อิศรศักดิ์) ท่านได้เปลี่ยนมาใช้นามสกุล อิศราภรณ์   
piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 06 มี.ค. 11, 11:24

จำได้ว่าตอนไปขอยื่นเปลี่ยนแปลงชื่อตัว ตอนแรกจะจดเป็น "ปิยะสักก์" แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า "ไม่ได้" .........กรณีเปลี่ยนชื่อ จะมีคำที่พ้อง หรือเหมือน หรือบ่งถึงกับชื่อพระปรมาภิไธย ฯลฯ ไม่ได้  แม้แต่คำว่า "สักก์" ก็ขอไม่ได้ (อันนี้ มีระเบียบให้ดู) 

แต่เจ้าหน้าที่ก็ยังกรุณาให้ความรู้เพิ่มเติมอีกว่า แต่ถ้าเป็นเด็กเกิดใหม่ ชื่อแรกที่ตั้ง จะไม่อยู่ในบังคับของกฏหมายนี้ จะตั้งชื่อว่า ภูมิพล หรือ ฯลฯ หรือให้พ้องกับประปรมาภิไธย พระนามาภิไธย ก็ได้หมด ......

เป็นอันว่า บัดนี้ เจ้าหน้าที่เขายึดถือว่า

1. ตั้งชื่อเด็กเกิดใหม่ ชื่ออะไรก็ได้ แค่ขอให้มีความหมาย และไม่เป็นคำหยาบ ฯ.........
2. เปลี่ยนชื่อ ห้าม แม้แต่คำๆ นั้น จะมีความหมายบ่งถึง หรืออาจจะกล่าวถึง พระปราภิไธย ฯลฯ ทั้งสิ้น
จะแปลกยังไงก็ได้ เช่นที่เคยเป็นข่าวว่า ทางการอนุญาตให้ เปลี่ยนชื่อได้เป็น  นาย "ตายนานแล้ว"  นามสกุล "ลืมจำไม่ได้"

ส่วน เรื่อง ณ อยุธยา

สมัยเรียนอยู่ เหลือบไปเห็นสมุดรายงานของเพื่อนนักศึกษาที่นั่งข้างๆ  จำชื่อ-สกุลไม่ไดล่ะ แต่มี ณ อยุธยาต่อท้ายด้วย เลยถามดูว่า เป็นสายราชสกุลไหน เขาตอบว่า เปล่าหรอก บ้านอยู่อยุธยา เลยเอามาต่อท้าย ว่า ณ อยุธยา แรกๆ ก็ทำเล่นๆ ทำรายงานส่งอาจารย์ อาจารย์ไม่เห็นใครว่าอะไรเลย เลยใช้มาตลอด......... และจะใช้ต่อไป เอากับเขาซิครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 07 มี.ค. 11, 09:39

คุณ chachawan กรุณากลับไปอ่านคคห. ๕ ค่ะ
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 10 มี.ค. 11, 12:13

ผมไม่เคยได้ยินชื่อ เจ้าพระยาภิมุขเสนา เลยครับ ถ้าสกุลอุทรทวิการ เป็นเชื้อสายขุนนางไม่ใช่เชื้อพระวงศ์จริงแล้วก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่เขาจะจดทะเบียนต่อท้ายว่า ณ อยุธยาได้นะครับเพราะกฎหมายก็ระบุอยู่ ผมว่าต้องเป็นเชื้อพระวงศ์แน่แต่คุณสุนทรคงจะไม่ทราบมั้งครับ ผมว่านะ
Devahastin19
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:09

ยืนยันครับไม่มีราชสกุลนี้และต้นราชสกุลในพระราชวงศ์ จักรี ครับ ลองหาจาก Google ก็ได้ ไม่มีแน่นอน เป็นนามสกุลที่ ไม่สามารถใช้ ณ อยุธยา ต่อท้ายครับ ผมลองถามจาก ท่านผู้หญิงบุตรี วีระไวทยะ รองราชเลขาธิการ สำนักราชเลขาธิการ สำนักพระราชวัง ไม่มีรายนามราชสกุลนี้ครับ ฮืม ไม่นับเป็นราชสกุลแน่นอน แต่แปลกที่ ทำไมทะเบียนราษฎร์ไม่สอบถามก่อนจะจดทะเบียนรับรองให้ ซึ่งถ้าเป็นราชสกุลจะต้องมี ตราประทับเอกสารประจำราชสกุลวงศ์ด้วย ขอย้ำว่าถ้าเป็นราชสกุลจริง ต้องมี " ตราประจำราชสกุล หรือ ตราประจำตระกูล " และและต้องมีนายทะเบียนประจำราชสกุลเพื่อเซ็นรับรองว่าเป็น บุตร หรือ ทายาทในราชสกุลนั้น ๆ ด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:14

ดิฉันค้นกูเกิ้ลก็เจอคนนามสกุลนี้เข้าเหมือนกัน    เชื่อค่ะว่ามีตัวจริง

แต่ที่อัศจรรย์ใจคือราชสกุลนี้มาจากไหน ไม่เคยเห็นวี่แววมาก่อนเลย

เลยค้นในกูเกิ้ลอีกที เจอหมายเลขโทรศัพท์ในที่ทำงานของคุณสุนทร  อุทารทวิการ ณ อยุธยา   ก็ลองโทรไปสอบถาม

เท่าที่ได้คำตอบมาจากคุณสุนทร   นามสกุลนี้บรรพบุรุษเป็นหมอตำแยในรัชกาลที่ ๕  เป็นที่มาของชื่อ อุทร (ท้อง) ทวิ(สอง) การ ก็คือการกระทำ

มีบรรพบุรุษอีกคนหนึ่งเป็นเจ้าพระยาพระคลังสมัยรัชกาลที่ ๕  คุณสุนทรไม่แน่ใจเรื่องชื่อ บอกว่าชื่อเจ้าพระยาภิมุขเสนา

ดิฉันถามว่าคุณพ่อและคุณปู่ของคุณสุนทรเป็นหม่อมหลวง หรือหม่อมราชวงศ์อะไรทำนองนี้หรือเปล่า

คุณสุนทรตอบว่าเปล่า  ไม่ถึงขั้นเจ้านาย เป็นขุนนาง  

แต่คุณสุนทรได้ใช้นามสกุลนี้มานานแล้วตั้งแต่สมัยปู่สมัยพ่อ

นอกจากครอบครัวสายคุณสุนทรแล้ว ยังมีอีกสายหนึ่ง เดิมเป็นอุทรทวิการเหมือนกัน แต่เปลี่ยนชื่อสกุลเป็นอย่างอื่น

แต่ยังใช้ ณ อยุธยา

ดิฉันถามย้ำไปสองสามครั้งว่าคุณสุนทรใช้ ณ อยุธยาได้ยังไง  รู้สึกว่าคุณสุนทรก็งงๆ

คงเป็นเพราะใช้กันมาเรื่อยตั้งแต่สมัยปู่จนถึงพ่อหรือไงไม่ทราบ คงไม่นึกว่าใครจะถามแบบนี้ และคงไม่มีข้อมูลพอจะตอบได้

คุณสุนทรบอกว่ามีหลานคนหนึ่งกำลังทำปริญญาโทอยู่ที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯ คงจะรู้เรื่องนามสกุลมากกว่านี้

แต่คุณสุนทรจำชื่อจริงของหลานไม่ได้  จำได้แต่ชื่อเล่นว่า "เมน"

ถ้าใครเข้ามาอ่านแล้วรู้จักคุณเมน  ขอให้เข้ามาตอบสักหน่อยก็จะขอบคุณมาก

ถ้าคำตอบของคุณสุนทรถูกต้องตามความเป็นจริง ก็แปลว่ามีการจดทะเบียนนามสกุลของสามัญชน ต่อท้ายว่า ณ อยุธยาได้ มานานสักสองสามชั่วคนเป็นอย่างน้อย

จะด้วยเหตุผลอะไรที่เจ้าของนามสกุลไปจดคำนี้ต่อท้าย ก็ไม่อาจเดาได้

ส่วนเจ้าพระยาภิมุขเสนา นั้น ไม่เคยได้ยิน   รู้แต่ว่ามีเจ้าพระยามุขมนตรี  อยู่ในสกุลเปาโรหิตย์  คงไม่ใช่คนเดียวกัน

กับออกญาเสนาภิมุขหรือยามาด้า สมัยสมเด็จพระนารายณ์ ย้อนหลังไปโน่น

คงต้องศึกษากันต่อไปค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 12:08

^
เคยอ่านพบว่า คนอยุธยาสมัยก่อนก็ตั้งนามสกุลแบบนี้หลายสกุลเหมือนกัน เมืองไทยช่วงหนึ่ง พวกอำเภอเขาไม่ได้ใส่ใจอะไรนักหนาเรื่องระเบียบกฏเกณฑ์ที่ว่า

อย่าว่าแต่สมัยโน้นเลยครับ สมัยปัจจุบันนี่แหละ ปีที่แล้วอำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก นายทะเบียนที่เป็นสุภาพสตรีใกล้เกษียณท่านหนึ่งยังไม่แม่นเรื่องการมีสิทธิ์ หรือไม่มีสิทธิ์ใช้ ณ อยุธยา ต่อท้ายนามสกุลเลย ญาติผมคนหนึ่งเพียรไปอำเภอมาสองครั้ง เพื่อเปลี่ยนนามสกุลให้ภรรยา หัวเด็ดตีนขาดท่านก็ยอมให้ใช้ ณ อยุธยาต่อท้ายนามสกุลตามสิทธิ์ อ้างว่าจะใช้ได้เฉพาะตนและลูกเท่านั้น ภรรยาไม่ได้ ครั้งที่สามผมไปด้วย ท่านคงเห็นว่าคราวนี้คงเอาจริงมั้ง เลยยอมง่ายๆ ผมยังไม่ต้องออกแรงเบ่งก็ออกแล้ว
(ออกบัตรประชาชนที่แก้ไขถูกต้องให้ใหม่น่ะครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 12:22

ปัญหาจากการจดทะเบียนชื่ออีกอย่างหนึ่งคือ  การจดทะเบียนนามสกุลซ้ำกับราชสกุล    เจ้าหน้าที่ในจังหวัด หรืออำเภอตรวจสอบไม่ทั่วถึงก็ยอมให้จด    ลูกหลานก็ใช้กันต่อมา มีนายและนางสาวอยู่หลายคนที่ไม่มี ณ อยุธยาต่อท้าย
เคยมีคนหนึ่งเป็นลูกศิษย์    ใช้นามสกุลเดียวกับที่ต้นราชสกุลเป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๓   เธอบอกว่าไม่เกี่ยวอะไรกับพระราชวงศ์ แต่ว่าพ่อแม่ใช้มานานแล้ว  ลูกๆก็ใช้ตาม ก็ไม่เห็นมีใครมาท้วงติงว่าอะไร
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์