เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3089 เมื่อครูถามฉันใด เนื้อเต้นลุกเป็นไฟฉันนั้น ช่วยบอกผมหน่อยครับ
หนานคำปันเกย
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 20:28

คือ...ครูผมให้การบ้านมาเป็นเกี่ยวกับเรื่อง มหาเวสสันดรชาดก(กัณฑ์มัทรี) คำถามที่ถามว่า เพราะอะไรกัณหาไม่เกิดเป็นลูกของพระพุทธเจ้า แต่ชาลีกลับมาเกิดเป็นลูกของพระพุทธเจ้าได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 21:05

คุณควรจะหาคำตอบด้วยตัวเอง ดีกว่ามาให้คนอื่นทำการบ้านให้ค่ะ
ลองกลับไปถามครูดูว่า ถ้าจะค้นในห้องสมุด  ควรหาหนังสือเล่มไหนบ้าง เป็นแนวทาง
หรือถ้าค้นในกูเกิ้ล ควรใช้คำอะไร
อสุรผัด
*

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มิ.ย. 06, 22:20

ครูในชุมชนเมือง หายากที่จะตอบคำถามให้นักเรียน เวลาของท่านกว่าจะว่างให้นักเรียนก็ยาวไปถึงช่วงพักกลางวัน ซึ่งเป็นการเสียมารยาทในการเข้าไปถาม กว่าครูจะกินเสร็จผมก็เข้าเรียนกันพอดี จะว่างอีกทีตอนเย็น ครูยุคปัจจุบันก็จะหนีไปสอนพิเศษ จึงทำให้หาสิ่งพวกนี้ได้ยากกับการตอบคำถามแก่นักเรียนที่รัก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 01:05

ลักษณะของวรรณคดีที่คุณถามมา เป็นร่ายโบราณ ซึ่งในความรู้สึกของผมจัดว่าเป็นวรรณคดีที่อ่านได้ง่ายที่สุดแบบหนึ่ง
ขอให้คุณกลับไปอ่านดูเองจะดีกว่า ว่าเรื่องเป็นอย่างไร หนังสือในห้องสมุดก็คงไม่ได้หายากเย็นอะไรนะครับ

ส่วนเรื่องครู ผมคนนึงล่ะครับที่เคยเรียนอยู่ในชุมชนเมือง อาจจะเมืองกว่าเมืองอีกหลายเมืองที่คนอยู่รู้สึกว่าเมืองก็ว่าได้
อาจารย์บางท่านที่ผมจำเป็นต้องติดต่อ เพื่อสอบถามเรื่องราวต่างๆก็ไม่ได้มีเวลาว่างให้ลูกศิษย์นัก
ไม่ใช่เพราะสอนพิเศษหรือรับประทานอาหารกันนานแบบที่คุณเล่า แต่เพราะท่านติดประชุมทั้งภายในและนอกโรงเรียนค่อนข้างบ่อย
เรื่องนี้ถ้าจะถามผม ผมแนะนำว่าขึ้นกับความตั้งใจ และความพยายามของคุณที่จะพบท่านเองมากกว่า

เพราะผมเองหาเวลาพบอาจารย์ได้ทุกสัปดาห์ เนื่องจากทราบว่าท่านจะต้องออกจากห้องประชุมหมวดเวลาไหน วันอะไร
ถึงจะไม่ได้ไปหาที่โต๊ะ ไม่ได้เปิดหนังสือคุยกัน แต่ถ้าคุณเตรียมตัวไปพร้อม ความรู้ที่ได้ระหว่างการเดินคุยก็ไม่ได้ต่างอะไรกับการนั่งคุยหรอกนะครับ

ส่วนเรื่องงานของคุณ นี่ก็หลายวันแล้วนะครับ ถ้าคุณจำเป็นต้องรีบใช้ แล้วมัวมารอคำตอบออนไลน์แบบนี้จะทันเหรอครับ
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 01:36

ป่านนี้คุณคงส่งงานไปแล้วมังครับ

เวลาไม่ทราบว่าจะหาที่ไหน คุณอาจลองเดาสุ่มไปสัก 4-5 เว็บ ถ้าเจอก็ดีไป ถ้าไม่เจอ ก็ถือว่า
อ่านเล่นๆไปนะครับ ดีกว่าอยู่เปล่าๆ หรือรู้ไว้ใช่ว่า ก็ได้ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 22:20

ครูไม่มีกำหนดให้ส่งครับ วันๆผมก็ งกๆเงิ่นๆหาอยู่เนี่ยแหละครับ ครูบอกว่าไว้ทีหลัง ตอนนี้ขอสอบเก็บคะแนนไปก่อน ก็ยังได้เรื่อยๆ กว่าจะส่งก็คงสิ้นเดือนแหละครับ คำถามข้อเดียว ล่อไปครึ่งเดือน
กึ่ม
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 22:47

เรื่องแบบนี้มันขี้นอยู่ว่าคนเราต้องการที่จะศึกษาค้นคว้าเอง ไม่น่าตั้งคำถามให้คนอื่นช่วยหรือคนเขียนอาจคิดว่าเเบ่งปันให้คนอื่น ได้มีโอกาสทำด้วยก็ได้
hoshimaru
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 14:11

ไม่ทราบว่าคุณหนานคำปันเกยทราบแล้วยังนะคะ คำถามที่ถามมาหาคำตอบได้ในหนังสือเรียนภาษาไทยม.6 พระเวทสันดรชาดกนั่นแหละค่ะ จำไม่ได้ว่าเป็นช่วงไหนถ้าตั้งใจอ่านจะเจอค่ะอ่านนะคะสนุกดี
ใบ้นิดนึง-ถ้อยคำที่เปล่งออกมาจากความตั้งใจจริงนั้นมีอาณุภาพมาก
หน้า: [1]
  พิมพ์